รีวิวโปรแกรมคอมพิวเตอร์ เพื่อการจดบันทึกข้อมูลสถิติในการปั่น

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
golfyrider
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยะลาฮาเฮ คนบ้าปั่นจักรยาน
Bike: cannondale Killer V (copy ไทยทำ) - เสือหมอบแฮนด์ตรงมือสองจากญี่ปุ่น
ตำแหน่ง: ยะลา

รีวิวโปรแกรมคอมพิวเตอร์ เพื่อการจดบันทึกข้อมูลสถิติในการปั่น

โพสต์ โดย golfyrider »

สวัสดีครับพี่น้องทุกท่าน วันนี้ golfyrider เจ้าเก่า จะมารีวิวโปรแกรมที่เหมาะสำหรับนักปั่นอย่างเรา ๆ กันครับ

เรื่องของเรื่องคือ เจ้าไมล์ที่ผมใช้อยู่เนี่ย มันทำได้แค่บอกว่า ...........
เราปั่นไปกี่กิโลในทริปนั้น ๆ ความเร็วเท่าไหร่ ความเร็วสูงสุดเท่าไหร่ ใช้เวลากี่นาที ปั่นมาแล้วกี่กิโล

ทีนี้ผมอยากจะจัดเก็บสถิติต่าง ๆ เอาไว้ เพื่อประเมินตัวเองว่ามีความกว้าหน้าถดถอยอย่างไร
เคยลองจดใส่กระดาษดู ปรากฏว่าเด็กเอาไปจดรหัสเกมส์ครับ :lol:
บันทึกใส่ไฟล์พวก word excel พวกนี้ก็ไม่ค่อยเป็นระเบียบ และยุ่งยาก
ผมก็ลองไปหาดูโปรแกรมในเน็ตดู ลองหาอยู่หลายตัวมาก ทั้งฟรี และทดลองใช้ เจออยู่ 2 ตัวที่ใช้งานง่าย ถูกใจ และฟรี

วันนี้ผมขอเสนอโปรแกรม 1 ในนั้น ที่มีชื่อว่า ..... MyCyclingJourney
สำหรับท่านที่มีไมล์รุ่นธรรมดา ที่ไม่ได้จัดเก็บบันทึกลงในคอมพิวเตอร์ เหมือนพวกซิกม่า หรือยี่ห้ออื่น ๆ รุ่นสูง ๆ
ขอแค่ท่านใส่ค่าต่าง ๆ ที่ไมล์ของท่านวัดได้ลงในโปรแกรม มันก็จะจัดเก็บไว้แล้วคำนวนออกมาเป็นสถิติคร่าว ๆ ได้ครับ

ผมวางลิ๊งดาวโหลดไว้ให้โหลดเลยล่ะกัน ไม่มีไวรัสครับ
http://www.4shared.com/zip/E23pfwWCba/M ... Setup.html?

หรือใครไม่เชื่อใจผม ก็เชิญโหลดได้ที่เวป cnet download.com ได้เลยครับ กดที่ Direct Download Link นะครับ
http://download.cnet.com/MyCyclingJourn ... 52884.html

โปรแกรมเป็น shareware ที่ใช้งานได้ทุกฟังชั่น แต่จำกัดให้สร้างข้อมูลจักรยานได้แค่ 1 คันเท่านั้น
แก้ไขล่าสุดโดย golfyrider เมื่อ 09 มี.ค. 2014, 22:38, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
กำลังมองหาซื้อจานเสือหมอบพร้อมกะโหลก กับ​แฮนด์​โอเวอร์​ไซส์​ ยกเล็ก​น้อย​ ไม่เน้นหรูขอแค่ใช้งานได้ก็พอครับ
เปิดตำนานเสือหมอบแฮนด์ยก คันใหม่ คันเก่าเก็บเข้ากรุเพราะซ่อมไม่ไหวแล้ว 5555 >>>คลิ๊ก<<<
รีวิวโปรแกรมจดบันทึกสถิติการปั่น สำหรับคนที่ใช้ไมล์ธรรมดา >>>คลิ๊ก<<<
golfyrider
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยะลาฮาเฮ คนบ้าปั่นจักรยาน
Bike: cannondale Killer V (copy ไทยทำ) - เสือหมอบแฮนด์ตรงมือสองจากญี่ปุ่น

Re: รีวิวโปรแกรมคอมพิวเตอร์ เพื่อการจดบันทึกข้อมูลสถิติในการปั่น

วิธีลงโปรแกรม และ ใช้งานโปรแกรม แบบคร่าว ๆ นะครับ (คำอธิบายใต้รูป)

รูปภาพ
เมื่อโหลดเสร็จแล้ว คลิ๊กขวาที่ไฟล์ zip แล้วเลือกตามรูป / หรือแตกไฟล์ตามที่ถนัด

รูปภาพ
จัดการติดตั้งโปรแกรม

รูปภาพ
ใช้โปรแกรมครั้งแรก ให้ใส่ข้อมูลรถที่จะทำการบันทึกสถิติ

รูปภาพ
บันทึกการปั่นในแต่ละวัน-เวลา

รูปภาพ
สถิติ ข้อมูลทั้งหมดที่ได้ทำการบันทึกมาแล้ว

รูปภาพ
สามารถจดบันทึกในการซ่อมจักรยานของเราได้ ว่าใช้จ่ายอะไรไปบ้าง

รูปภาพ
โปรแกรมแปลงค่า และคำนวนต่าง ๆ

รูปภาพ
ตั้งค่าโปรแกรม
กำลังมองหาซื้อจานเสือหมอบพร้อมกะโหลก กับ​แฮนด์​โอเวอร์​ไซส์​ ยกเล็ก​น้อย​ ไม่เน้นหรูขอแค่ใช้งานได้ก็พอครับ
เปิดตำนานเสือหมอบแฮนด์ยก คันใหม่ คันเก่าเก็บเข้ากรุเพราะซ่อมไม่ไหวแล้ว 5555 >>>คลิ๊ก<<<
รีวิวโปรแกรมจดบันทึกสถิติการปั่น สำหรับคนที่ใช้ไมล์ธรรมดา >>>คลิ๊ก<<<
golfyrider
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รีวิวโปรแกรมคอมพิวเตอร์ เพื่อการจดบันทึกข้อมูลสถิติในการปั่น

:lol: จบแล้วครับสำหรับโปรแกรมจัดเก็บบันทึกสถิติการปั่น สำหรับท่านที่มีไมล์รุ่นธรรมดา ที่ไม่ได้จัดเก็บบันทึกลงในคอมพิวเตอร์

อีกโปรแกรม ผมลองใช้งานอยู่ครับ เป็นที่น่าสนใจพอตัว
เพราะบันทึกได้ทั้งวัตต์พาวเวอร์ สภาพอากาศ อัตราการเต้นของหัวใจ แคลลอรี่ที่เผาผลาญ
แต่ดูท่าจะมี bug เยอะ แต่มีทำกราฟสถิติให้ดูด้วย

ไว้วันหลังค่อยมารีวิวนะครับ :lol:
Wongsom
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Wongsom »

:lol: ขอบคุณครับจะลองดู
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

โพสต์ โดย Ryan_c »

แจ่มครับ ขอบคุณครับ :mrgreen: :mrgreen:
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

เจ๋งดีครับ แต่ผมเป็นพวกขึ้เกียจชอบปั่นอย่างเดียวแล้วให้โปรแกรมจากไมล์หรือโทรศัพท์มันบันทึกและรวบรวมไว้ให้เอง
golfyrider
ขาประจำ
ขาประจำ

Tdf เขียน:เจ๋งดีครับ แต่ผมเป็นพวกขึ้เกียจชอบปั่นอย่างเดียวแล้วให้โปรแกรมจากไมล์หรือโทรศัพท์มันบันทึกและรวบรวมไว้ให้เอง
อย่างที่ผมได้กล่าวไว้ข้างต้น โปรแกรมพวกนี้ เหมาะสำหรับท่านที่ใช้ไมล์รุ่นพื้นฐานอยู่และอยากจะเก็บรวบรวมสถิติไว้เพื่อดูการพัฒนาการปั่น
ถ้ามีไมล์แบบที่เก็บข้อมูลโอนถ่ายลงคอมได้อย่างพวกยี่ห้อ sigma นี่ โปรแกรมนี้แทบไม่มีความจำเป็นเลย :lol:

อีกโปรแกรมชอบใจจัง มีทำกราฟให้ด้วย แต่มี bug เยอะมาก เดี๋ยวผมลองเมลไปถามผู้เขียนก่อนว่ามีรุ่นใหม่ไหม :lol: :lol:
Zpoon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SPOON Team thailand
Bike: TCR 2021, YT caprea 29er, Chicel 29er, TARMAC SL6, GHOST L8, BH Untimate 2015, GT Sencer ELITE 2014,GT Secsion 1.0, Wheeler RAVEN 30,GIANT Rincon Dish, WHeeler PRO10,

โพสต์ โดย Zpoon »

มือใหม่เข้ามาเก็บข้อมูลครับผม สุดยอด
blacksilver
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817175570
Bike: MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย blacksilver »

อยากใช้มั่งจังแต่ใช้ mac อดไป
มือใหม่หัดปั่น ซักวันจะเทิร์นโปร ^^
ipuyaa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ธ.ออมสิน / LakHok Cycling
Bike: BMC TMR02

โพสต์ โดย ipuyaa »

blacksilver เขียน:อยากใช้มั่งจังแต่ใช้ mac อดไป
เหมือนกัน แมค อดไป 555
รถเริ่มแพง แต่แรงไม่ค่อยจะมีเหมือนเดิม
kitichai99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0837763299
team: COOLER GANG
Bike: PANASONIC COMO 1986

โพสต์ โดย kitichai99 »

ไว้ต้องลองสะหน่อย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”