ปั่นวันละ 50 km นี่ มากไปหรือเปล่า ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
foox
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida

ปั่นวันละ 50 km นี่ มากไปหรือเปล่า ครับ

โพสต์ โดย foox »

ผมปั่นวันละ 50 km ทุกวัน AV 24 กว่าๆ (MTB)
มากไปหรือเปล่า ครับ สำหรับการออกกำลังกาย :)

อีกอย่าง ควรทาน้ำมันนวดกล้ามเนื้อก่อนปั่นไหม ครับ
ไฟล์แนบ
194102-1.gif (27.44 KiB) เข้าดูแล้ว 3245 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย foox เมื่อ 01 ก.ย. 2009, 07:14, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ชมรมจักรยานจังหวัดอำนาจเจริญ
https://www.facebook.com/Amnatcharoen.MTB/
TSK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 053329167
Bike: MIYATA TRYCROSS

Re: ปั่นวันละ 50 km นี่ มากไปหรือเปล่า ครับ

โพสต์ โดย TSK »

มากหรือไม่ขึ้นกับตัวคุณเองครับ

ถ้าตื่นเช้ามารู้สึกกะปรี้กะเปร่า ชีพจรไม่สูงกว่าปรกติ อารมณ์ไม่หงุดหงิด ก็แสดงว่าคุณยังไม่เข้าขั้นออกกำลังหนักเกินไป

แต่ผมว่าทางที่ดีหาวันเบาๆสักอาทิตย์ละ 2 วันเป็นอย่างน้อยที่คุณขี่จักรยานชมนกชมไม้กับแฟนก็จะดีนะครับ ในระยะยาวการออกกำลังที่เท่ากันทุกวันนอกจากจะไม่ทำให้คุณฟิตขึ้นแล้ว ยังอาจมีผลเสียตามมาได้ครับ
foox
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ปั่นวันละ 50 km นี่ มากไปหรือเปล่า ครับ

การออกกำลังที่เท่ากันทุกวันนอกจากจะไม่ทำให้คุณฟิตขึ้นแล้ว ยังอาจมีผลเสียตามมาได้ครับ (คุณ TSK)
หมายถึงว่าจะทำให้ร่างกายล้าเกินไปหรือ ครับ
ไฟล์แนบ
194102-1.gif (27.44 KiB) เข้าดูแล้ว 3239 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย foox เมื่อ 01 ก.ย. 2009, 07:15, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
https://www.facebook.com/Amnatcharoen.MTB/
thecops01
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849090056
team: Snail Bike Club
Bike: Haro X6 comp '09 /KHS Aero Comp /specialized stumjumper fsr 120 /Ironhorse yakuza/KHS Alite 2000

โพสต์ โดย thecops01 »

ถือว่ากำลังดีนะครับ แต่ว่าร่างกายพี่ท่านรับไหวหรือปล่าว ถ้ารู้สึกว่าเพลียมากเกินไป ก็ลดลงมาหน่อย แล้วค่อยๆ เพิ่มก็ได้ครับ อย่าลืมทานเกลือแร่เสริม
ด้วยนะครับ เด่วจะขาดเกลือแร่ซะก่อน
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ. - ตนแล เป็นที่พึ่งของตน.

Max Heart Rate : 206
Zone 1: 117-127 (Recovery Rides)
Zone 2: 128-141 (Endurance Events)
Zone 3: 142-162 (High Level Aerobic Activity)
Zone 4: 163-176 (Lactate Threshold (LT,AT) / Time Trial)
Zone 5: 177-196 (Sprint / Anaerobic Training)
TigerSmile'Hy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4190187
team: "สสสสส." (สุมหัวกันปั่นยานพาหนะที่ต้องใช้ 2 ขาถีบ เพื่อความสนุกสนานและสังสรรค์)
Bike: SOMA SAGA, KHS Team St, KHS F20-T3, TheOldCan, Mazda, Honda, Yamaha / Map60cs / Nikon D3000 ...
ตำแหน่ง: 180/91 ม.1 ต.คอหงส์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TigerSmile'Hy »

ผมละอิจฉาแทนเลย... 50 กม./วัน ผมก็อยากหาโอกาสแบบนั้นบ้าง...

มากหรือไม่ขึ้นกับตัวคุณเองครับ อย่างที่คุณ TSK ว่านะแหละ ... ถ้าเทียบกับคนที่จะเตรียมตัวเพื่อการแข่งขัน มันน้อยไปด้วยซ้ำ ... มันอาจมากไปสำหรับการออกกำลังเพื่อสุขภาพ ดูจากค่าเฉลี่ย 24 นี่น่าจะปั่นอยู่แถวๆ 28-30 โน้นแนะ :P

ลองสังเกตตัวเองดูว่า ตอนนอนหลับได้ง่าย ตื่นมาไม่อ่อนเพลีย ก็ถือว่าปกติ ... ตามความเห็นผมน่าจะลองออกกำลังกายแบบอื่นสลับกันบ้าง เช่นวิ่ง... ส่วนตัวผมจะออกกำลังกายราวๆ 4-5 วัน/อาทิตย์ โดยสลับปั่นจักรยาน 40-45 กม./วิ่ง 8-10 กม. , ไปดูแลสวนเล็กๆ 1 วัน เหลืออีกวันก็ทำโน่นนี่ที่บ้าน :D (ตามคำสั่งเจ้านาย)
นักปั่นฯ, นักแข่ง ... ได้เจอแค่เส้นชัยที่ปลายทาง ทว่า นักท่องเที่ยว, นักเดินทาง ... ได้เจอเรื่องราวมากมายระหว่างทาง
WebSite | www.TigerSmile.Net
trk93
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-900-8893
team: Non
Bike: ..Wheeler เก่าๆ Maruishi...
ตำแหน่ง: กทมฯ...

โพสต์ โดย trk93 »

มันอยู่ที่จุดประสงค์ของผู้ออกกำลัง..ว่าจะต้องการแบบไหน
เห็นบางคนปั่นจักรยานมานาน..ก็ยังเห็นรูปร่างมีไขมันสะสมที่พุง ก็เยอะ

ต้องสังเกตุสภาพร่า่งกายของตนเองด้วยครับ..ถ้ารู้สึกหล้าก็ควรพัก..อย่าฝืน ให้กล้ามเนื้อไดัพักบ้าง
ร่า่งกายคนเราจะปรับสภาพโดยอัตตโนมัติ..การปั่นจักรยาน ที่จะได้ผลแน่นอนคือหัวใจแข็งแรงขึ้น..หายใจได้ยาวและลึกมากขึ้นครับ
คนเคยเป็นหวัดบ่อย แพ้อากาศ อาการจะค่อยๆหายไปและไม่เป็นหวัดง่าย
คนเป็นโรคหอบหืด หายได้ครับ

ถ้ามีเวลา... การปั่นวันละ 50 Km..Av 24 ก็คาดว่าใช้เวลาในการออกกำลัง ประมาณ 2 ชม.กว่า ผมคิดว่าปกติ ไม่มาก.แค่นิดหน่อยเอง
(ถ้าร่างกายทนไหว และกล้ามเนื้อไม่บาดเจ็บ)
ถือเป็นการพักผ่อนด้วยการออกกำลัง เป็นการผ่อนคลาย ทำให้นอนหลับสบายดีด้วย..

สำหรับคนที่ไม่เคยออกกำลัง มาก่อนช่วงแรกๆ จะปวดเมื่อยกล้ามเนื้อ..แต่ถ้าออกกำลังสม่ำเสมอ จนอยู่ตัวแล้ว อาการปวดจะหายไปเอง
การนวดน้ำมันมันช่วยบรรเทาปวด และช่วยคลายกล้ามเนื้อด้วย

สำหรับผู้ต้องการลดน้ำหนัก ก็ควรสลับกับการเล่นเวท และยึดคลายกล้ามเนื้อทุกครั้งหลังการเล่นเสร็จ จะดีมากครับ
ความจริงเข้าใจง่าย.....
บุโรทั่ง
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย บุโรทั่ง »

ราวๆ สองชั่วโมง
ถ้ามีเวลา ขี่ไปไหนนานๆ แม่บ้านไม่ว่า ก็ไม่หนักหนาอะไร
ถ้ามีเวลา กระผมก็เริงร่าอยู่ราวๆ นี้

ระยะทางและเวลาขนาดนี้
บางคนกำลังดี บางคนหักโหมเกินไป
เพราะร่างกายนั้นต่างกัน

พิจารณาอย่างท่านทั้งหลายข้างบนว่าไว้
อัตราความเหนี่อย เมื่อย ล้า ตลอดจนอัตราการเต้นของหัวใจ
ก่อนนอนหลับยาก ตื่นนอนปวดหัว อากาศเปลี่ยนเป็นไข้

ระยะแรกเป็นเรื่องธรรมดา
ที่อ่อนเพลีย หรือง่วงเหงาหาวนอนบ้างระหว่างวัน
ใช้เวลาทำให้สม่ำเสมอสักระยะ
ถ้าร่างกายปรกติ เรื่องเหล่านี้จะค่อยๆ ดีขึ้นเอง
แต่หากผิดปรกติ
ร่างกายก็จะค่อยๆ ฟ้องร้องเตือนบอกออกมาเองเช่นกัน ต้องหมั่นสังเกต

ส่วนเรื่องน้ำมันนวดเนื้อตัวกันเมื่อยขบก่อนขี่
เนื้อตัวเหนียวหนืดเหนอะหนะ กระผมไม่ค่อยนิยม
แต่หากเป็นวิธีนวดคลำขยำเส้นแก้เมื่อยขบหลังจากขี่ ก็พอมีอยู่
ส่วนจะใช้น้ำมันอะไรอย่างไรกับใครนั้น แนะนำในนี้ไม่ได้
เกรงจะเสียผู้ใหญ่น่ะขอรับ
รถเบานั้นมายา รขาสิของจริง
foox
ขาประจำ
ขาประจำ

คือ ผมปั่นมาได้ประมาณ 3-4 เดือน

แรกๆก็ประมาณ 5-10 ต่อมาก็เพิ่มระยะทางขึ้นเรื่อยๆ จนระยะทางไกลสุด ไป-กลับ 60 Km
แต่ระยะทางที่ปั่นแล้ว รู้สึกว่าร่างกายไม่ล้าจนเกินไป ตื่นมาแล้วไม่เพลียไม่เมื่อยตัว ก็จะอยู่ที่ 30-40 km

แต่พอปั่นเสร็จแล้ว ก็รู้สึกว่ากำลังยังเหลือ :D อะไรประมาณนั้น
เลยลองเพิ่มระยะทางดู เป็น 50 km ได้ประมาณ 3 อาทิตย์แล้ว
แต่รู้สึกว่า ล้ากล้ามเนื้อขา กะ รู้สึกว่าเพลียและเมื่อยตัว มากกว่าแต่ก่อน

แต่ความเร็วเฉลี่ยของผมดีขึ้น กับใช้ระยะเวลาน้อยลง
กะว่าจะคงระยะทางนี้ไว้
ตัวเองคิดว่า คงต้องใช้เวลาสักระยะกว่าร่างกายจะชิน
แต่เพื่อไม่ให้ ร่างกายล้า และกล้ามเนื้อขา ใช้งานมากเกินไป
ในหนึ่งอาทิตย์ ก็คงต้องหยุดพักบ้าง อย่างพี่เสือทั้งหลายแนะนำ ก็ดีเหมือนกันครับ :D

รูปภาพ
ไฟล์แนบ
194102-1.gif (27.44 KiB) เข้าดูแล้ว 3241 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย foox เมื่อ 01 ก.ย. 2009, 07:15, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859121272
team: ไม่มี
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

โพสต์ โดย merf »

ยกซดรวดเดียวหมดแก้ว 50 กม.
สำหรับผมๆว่ามันหนักไป
ถ้าปั่นไปทำงานเช้า 25 กม.(ทำงานก็กระชุ่มกระชวย)
เย็นปั่นกลับอีก 25 กม. ก็กำลังดีเลย (กลับบ้านก็ซดเบียร์ได้คล่องคอ)

เมื่อก่อนทำงานเป็นลูกจ้างเค้า
ปั่นจักรยานไปทำงานก็มีความสุขดี ที่ได้ปั่นทุกวัน (เสาร์อาทิตย์ก็ได้หยุดดูหนัง)
เดี๋ยวนี้เป็นขี้ข้าตัวเอง (ทำงานส่วนตัว)
ไม่น่าเชื่อว่าผมกลับไม่ค่อยมีเวลาปั่นจักรยาน
เสาร์-อาทิตย์ จึงจะได้ปั่น (ช่วงเช้า-เที่ยง)

ปล. รถท่าน foox สวยดีนะครับ
น่าะปั่นนุ่มนิ่ม สบายเนื้อสบายตัวดีนะ ;)
trk93
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-900-8893
team: Non
Bike: ..Wheeler เก่าๆ Maruishi...
ตำแหน่ง: กทมฯ...

โพสต์ โดย trk93 »

รถสวยดีครับ กำลังสะสมกิเลสอับอยู่

ถ้ามีพลังเหลือเฝือ ก็หาพวกชวนปั่นร้อยโล... :D
แต่รับรอง อาการที่ตามมา คือเมื่อยตรูด..แน่นอน :lol:
ความจริงเข้าใจง่าย.....
foox
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีครับ ท่าน merf , trk93
ไม่ใช่รถผมหรอก ครับ เอารูปมาจากในเว็ป น่ะครับ
อยากได้แบบนี้สักคันเหมือนกานนนน.. อิอิ :mrgreen:

ว่าแต่..ว่า ท่าน merf รูปหล่อเหมือน อาโน.. เลย นะครับ
ไฟล์แนบ
194102-1.gif (27.44 KiB) เข้าดูแล้ว 3236 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย foox เมื่อ 01 ก.ย. 2009, 07:16, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Jakrapong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-8956596
team: AOT Cycling Club
Bike: KHS Alite Team/Broadwalk/Nich L2/Albelt
ตำแหน่ง: 504/224 ม.สัมพันธ์วิลล่า คูคต ลำลูกกา ปทุม 12130

โพสต์ โดย Jakrapong »

foox เขียน:สวัสดีครับ ท่าน merf , trk93
ไม่ใช่รถผมหรอก ครับ เอารูปมาจากในเว็ป น่ะครับ
อยากได้แบบนี้สักคันเหมือนกานนนน.. อิอิ :mrgreen:

ว่าแต่..ว่า ท่าน merf รูปหล่อเหมือน อาโน.. เลย นะครับ
อาโน.....เนะ :lol:
:: (\_(\ ..*...*...*...*...*...*...*..*...*...*...*...*...*...*
*: (=' :') E-mail : pongjinda@hotmail.com
•.(,('')('')o...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*
** ร่วมกันไม่วิ่งไหล่ทาง ไม่เอาเปรียบเพื่อนร่วมทาง **
jeremy roy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819756452
team: ก๋องแก๋ง Bike
Bike: มีขี่คงดีกว่าเดิน

โพสต์ โดย jeremy roy »

:o :o :o :o :o

อันตรายครับ

50 กิโล ทุกวัน.................ถ้าใช้เวลา 2 ชั่วโมง

กลัวเมียบ่น

ขออภัยสำหรับท่านที่ไม่มีเมีย......และท่านที่เมียไม่บ่น
ZIGGA FISHER
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-227-2745
team: แก๊งค์ไอติม
Bike: GARY FISHER/KLEIN

โพสต์ โดย ZIGGA FISHER »

ปั่น 50 โล ถือว่ากำลังดีครับ แต่ต้องปั่นอย่าสม่ำเสมอ ค่อยๆสะสมความแกร่งของร่างกาย การปั่นมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับคุณภาพในการซ้อมในแต่ละวัน และเห็นการพัฒนาของร่างกายดีขึ้นเรื่อยๆ ถ้าซ้อมปั่นไกลมากๆ แต่ไม่มีจุดประสงค์ในการซ้อมแต่และวันจะได้ประโยชน์ไม่มากเท่าไร มีแต่จะได้ตรงความอึดของร่างกายที่เพิ่มขึ้นแน่นอน แต่ทำมากๆและบ่อยครั้งไม่ดีแน่ๆ ร่างกายจะโอเวอร์เทรนเกินไป เอาแบบว่าปั่น 50 โล แต่ทำเวลาการปั่นให้น้อยลงเรื่อยๆ และเพิ่มค่า AV ความเร็วสูงๆขึ้นเรื่อยๆตามลำดับ การปั่นนี้นี้คล้ายๆกับการปั่นทาม์ไทรอัลของเสือหมอบ ลองดู แค่นี้ก็สนุกแล้วครับ... :mrgreen:
teep703
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-5392-5351
team: ---
Bike: WHEELER

โพสต์ โดย teep703 »

ขอบคุณสำหรับทุกๆข้อมูลครับ

ผมก็ปั่นวันละประมาณ 50 Km :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”