...วิธีดูแลรักษาแว่นครับ...

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
คนชอบปั่นครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0864415458
Bike: Trek 4300,Bianchi KUMA 5500,Bergamont Greyhound,songi

...วิธีดูแลรักษาแว่นครับ...

โพสต์ โดย คนชอบปั่นครับ »

คือพอดีพึ่งซื้อแว่นใหม่มาครับ...

เลยอยากทราบว่าจะดูแลรักษามันยังไงครับ

พอดีมีตัวอย่างจากแ่ว่นอันเก่าแล้วเลยไม่อยากให้อันใหม่เป็นแบบนั้นน่ะครับ :mrgreen:

อีกเรื่องครับ พอมีใครทราบว่าแว่นตัวนี้ถอดเลนส์ยังไงครับ
รูปภาพ

ขอฝากไว้สองเรื่องครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย คนชอบปั่นครับ เมื่อ 14 ก.ย. 2009, 12:30, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
คนไทยรักกันไว้เถิดมาขี่จักรยานกัน
...Epic downhill mountain bike race - Red Bull 5000 Down ...
Airirin
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Gary Fisher

Re: ...วิธีดูแลรักษาแว่นครับ...

โพสต์ โดย Airirin »

ของผมทำความสะอาดโดยใข้น้ำเปล่าล้างแล้วก็ใช้ผ้าเช็ดแว่นเช็ดครับ เคยมีคนบอกอย่าใช้น้ำสบู่หรือน้ำยาล้างจาน เพราะมันจะทำลาย coat หน้าเลนส์
ส่วนเวลาถอด ไม่รู้จะเหมือนแว่นผมหรือเปล่านะ คือ ใช้มือข้างนึงจับกลางเฟรมด้านบน ข้างนึงจับตรงกลางเลนส์แล้วดึงออกตรงๆ ซึ่งมันจะมีเขี้ยวที่ขอบเลนส์ล็อคกับตัวเฟรมอยู่ :mrgreen:
Why ask for peace when it was too late?
...We are already in the battlefield since September 19, 2006.

SO FUCK YOU CIA ... AN AMERICAN DICKHEAD
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

Re: ...วิธีดูแลรักษาแว่นครับ...

โพสต์ โดย BoyMTB »

ครีมกันแดดบางยี่ห้อเป็นอันตรายต่อเลนส์ ลองถามคุณ Merf ครับ พี่เค้าเคยบอกไว้ ผมจำไม่ได้ว่ายี่ห้อไหน

ล้างน้ำเปล่า ผมไม่ค่อยเช็ด....

ถอดง่ายครับแว่นนี้...
เวลาใส่ให้ใส่ด้านข้างทั้งสองก่อนแล้วค่อยดันตรงกลางเข้าไป
สินค้า
Park Tool,Hope, Buff ,Shimano, Topeak,
Line @ BoyMTB
WJ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-6603-6604
team: ท้อเชื่อม-บ๊วยหวาน ปั่นไปทั่ว-มั่วไปเรื่อย

โพสต์ โดย WJ »

เช็ดระวังๆนะครับ เลนส์เป็นรอยง่ายมากเลย :cry:
BC roadbike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814988917
Bike: c2c , pista
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BC roadbike »

ไม่รู้นะ เคยแต่ใช้น้ำยาล้างจานล้าง ถูเบาๆ ล้างน้ำเปล่าตาม
ใช้กระดาษทิชชู่ ซับ ซับนะ (ห้ามเช็ดหรือถูเด็ดขาด)
ทิ้งไว้ให้แห้ง จากนั้นจะเหลือคราบน้ำติดอยู่อีกนิดหน่อย
จึงใช้(ผ้าที่แถมมากับแว่นเช็ดเบาๆ)ก็เป็นอันจบ (ที่ใช้อยู่ OAKLEY)
TMO
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0882572617
team: TMO Team
Bike: N/A
ตำแหน่ง: Lampang

โพสต์ โดย TMO »

รุ่นนี้ผมใช้อยู่ครับ เลนส์เป็นรอยากครับ ผมใช้ผ้าหยาบ ๆ เช็ดยังไม่ค่อยเป็นรอยอะไรเลย แรก ๆ ก็ถนอมดีอยู่ร๋อก หลัง ๆ มาผ้าอะไรใกล้มือก็เช็ด ดีละครับที่ซื้อกรอบสีดำ ผมใช้กรอบสีขาว กรอบด้านหน้าเหลืองซะละแต่ว่าขายังขาวอยู่
สมประสงค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-6965-7958
Bike: trek 8500
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สมประสงค์ »

เข้ามาศึกษาดูข้อมูลครับ
teep703
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-5392-5351
team: ---
Bike: WHEELER

โพสต์ โดย teep703 »

สมประสงค์ เขียน:เข้ามาศึกษาดูข้อมูลครับ

เหมือนกันครับ :mrgreen: :mrgreen: :P
taratorn
สมาชิก
สมาชิก
Bike: cervelo r3
ตำแหน่ง: ท่าใหม่ จังหวัดจันทบุรี

โพสต์ โดย taratorn »

ล้างกับน้ำยาล้างจาน มาเป็นเกือบสองปีแล้วครับ ไม่เป็นไรเลยครับ (ประสบการณ์จากการใช้งานจริง)
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

taratorn เขียน:ล้างกับน้ำยาล้างจาน มาเป็นเกือบสองปีแล้วครับ ไม่เป็นไรเลยครับ (ประสบการณ์จากการใช้งานจริง)
แว่นสายตาผมก็ทำแบบนี้ แว่นอื่นไม่ทราบ ทำมา20กว่าปี ใสดี ไม่มีรอย
Airirin
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Gary Fisher

โพสต์ โดย Airirin »

ผมทราบมาจากตัวแทนขายแว่น ESS น่ะครับ มีคำเตือนว่าแว่นของเค้าห้ามใช้น้ำสบู่กับน้ำยาล้างจาน
แต่จะจริงตามนั้นหรือเปล่าผมก็ไม่ทราบ และผมก็ไม่ได้ใช้ ESS นะครับ ใช้อีกค่ายนึงแต่สเปคเหมือนกัน
แว่นต่างชนิด ต่างค่าย อาจไม่เหมือนกันก็ได้ครับ ของผมเองเห็นว่าล้างน้ำเปล่าก็ใช้ได้แล้ว เลยไม่ได้ลองอย่างอื่น :mrgreen:
Why ask for peace when it was too late?
...We are already in the battlefield since September 19, 2006.

SO FUCK YOU CIA ... AN AMERICAN DICKHEAD
คุณหลับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813984522
team: สวนลุม
Bike: SCOTT ขาวอวบ, หนูแดง Mono-Q, น้องเขียว KHS และ Trek เพื่อนรัก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย คุณหลับ »

เช็ดไปในทางเดียวกันนะครับ ไม่ควรถูวน แว่นเป็นรอยน้อยกว่า ผู้เชี่ยวชาญบอกมาครับ ;)
Sawasdee krub Everybody (-/\- )
http://www.baanflute.com
NaiOngSa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-XXX-XXXX
team: สอบ.
Bike: -

โพสต์ โดย NaiOngSa »

เคยกลับมาจากทริปแล้วเอาแว่นแช่น้ำผสมน้ำยาล้างจานแล้วลืมทิ้งเอาไว้ข้ามคืนปรากฏว่า เหมือนcoatที่เลนส์แว่นมันจะลอก โดนเล็บนิดเดียวเป็นรอยเลยครับ แต่พอแห้งแล้วก็ปกติดี แต่มีรอยที่โดนเล็บขูดอยู่หน่อยนึง
Bikemaniac
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย Bikemaniac »

ใช้สบู่เหลว หรือไม่ก็แชมพูล้างครับ หลังจากปั่นกลับมา อาบน้ำแล้วก็ล้างไปพร้อมกันเลยทีเดียวครับ ใช้มาเป็นปีแล้วครับ ไม่มีเสียหายอะไรเลย
tonga
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: TCR Advance,Giant XTC

โพสต์ โดย tonga »

กลับมาบ้านต้องรีบล้างน้ำเปล่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”