หัวใจเต้นโซน4อันตรายมากหรือไม่ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

หัวใจเต้นโซน4อันตรายมากหรือไม่ครับ

โพสต์ โดย soonchai »

ผมอายุ46 สูง179หนัก80
ปั่นมาได้1ปีเริ่มจาก0ไม่ได้เล่นกีฬามาก่อนสะสมไมล์ได้ประมาณ6พันโล
ซ้อมเกือบทุกวันเฉลี่ยวันละ1-1.30ช.ม บางวันมากกว่าเปลี่ยนมาปั่นหมอบได้ประมาน3เดือนแล้วครับ ผมปั่นโดยคุมHRไว้ที่ไม่เกินโซน3เป็นหลักคือประมานไม่เกิน140มีบางครั้งเกินบ้างแต่นิดเดียวยกการที่ผมปั่นคุมHRไว้ที่ไม่เกิน140ความเร็วจะได้แค่30 พอผมลองเร่งความเร็วไปที่35หัวใจจะเต้นไปที่150+ซึ่งเข้าไปโซน4แล้วซึ่งก็เหนื่อยแต่ยังหายใจทันยังไม่ถึงกับอ้าปากหายใจ
ถ้าผมแช่หัวใจให้อยู่ในโซน4มันจะอันตรายถึงทำให้หัวใจล้มเหลวหรือไม่ครับและจะแช่ได้นานแค่ไหนครับ ผมคิดว่าผมไม่ได้เป็นโรคหัวใจเป็นแต่ภูมิแพ้จมูกหายใจไม่โล่งเท่าไร
ผมอยากจะปั่นให้ได้30+แช่ได้นานๆยาวๆแต่หัวใจมันเต้นเกินโซน3ครับแบบนี้จะฝึกหรือทำอย่างไรีดีครับ
ขอบคุณครับ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: หัวใจเต้นโซน4อันตรายมากหรือไม่ครับ

โพสต์ โดย iN2 »

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384

ลองดูโปรแกรมฝึก อันแรกก่อนครับ พี่ต้องเน้นไปที่ แอโรบิค เพื่อพัฒนาให้หัวใจแข็งแรงก่อน อย่าไปใส่ใจเรื่องความเร็วครับ ถ้าหัวใจแข็งแรงความฟิตเพิ่มมากขึ้น เดี๋ยวความเร็วมันเพิ่มตามมาเอง
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
artit99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849811666
team: ศรีสะเกษ
Bike: Frame OEM+60mm OEM สรุปทั้งคัน OEM by Geeno
ติดต่อ:

Re: หัวใจเต้นโซน4อันตรายมากหรือไม่ครับ

โพสต์ โดย artit99 »

ต้องเพิ่มฐานแอโรบิคให้แน่นก่อนครับ
ซ้อมใน 1 อาทิตย์ น่าจะซัก 3-4 วันที่เป็นการซ้อมคุมหัวใจไม่เกิน 80% (เกินได้นิดหน่อยนะช่วงดันเนินเล็กๆ) ก็แล้วแต่สไตล์การปั่น รอบขา 100 90 ก็แล้วแต่ชอบ แต่ตอนซ้อมใน 1 ชม. ต้องพยายามคุมหัวใจให้ได้ ที่ 80% ถ้าไม่ไหวอย่าฝืน อาจจะเริ่มแช่ที่ 75% ให้ได้ยาวๆ 50-60 นาที ต่อ การซ้อม 1 วัน
อีก 1 วัน จะเป็นการซ้อมที่เล่นหัวใจสูงหน่อย น่าจะ 85% ก่อน โปรแกรมก็อยู่ในห้อง 100 รอบ
อีก 1 วันพัก
และอีก 1 วัน ออกทริปกับเพื่อนๆ ถ้าไม่ได้ออก ก็ปั่นยาวๆ คนเดียวเก็บแอโรบิค หัวใจ โซน3 70%-80% รอบขา 100 ต่อเนื่อง 2-3 ชม.
ซ้อมแค่นี้ ก็เกาะกลุ่มเพื่อนๆ ได้แล้วครับ การออกทริปจะสนุกขึ้นอีกเยอะ
เครดิตห้อง 100 รอบ ที่แนะวิธีการฝึกอย่างเป็นระบบ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ไม่เป็นไรหรอน้า แต่ถ้า โซน5cหรือเกินmax ขี่แล้วใจหวิวๆหัวตื้อๆ ให้ค่อยๆเบาลงแล้วกัน อย่าหยุดทันทีนะครับ :P วิธีฝึกให้คงความเร็วที่ต้องการเรื่อยๆคือการควงขาที่ถูกต้องครับ ให้ความสำคัญจังหวะดึง....เหมือนเรายืนอยู่กับที่แล้วโยนขาไปด้านหลัง(ฝึกตามกระทู้100รอบครับ ไม่มีใครช้าครับ อย่ากังวล)
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับทุกท่าน
เคยมีไหมครับประเภทที่ว่าปั่นๆอยู่ไม่มีอาการอะไรจะมีแค่เหนื่อยหายใจเร็วขึ้นแล้วเครื่องน๊อคหลับกลางอากาศเลยแบบนี้มีไหมครับ
หมายถึงไม่มีอาการมึนหวิวๆใดๆเตือนมาก่อน

ผมยังไม่เคยลองปั่นถึงmaxแบบหายใจติดขัดจนทนไม่ไหวครับ
ครับmaxตามคำนวนของผม174ผมเคยปั่นสูงสุดแค่160ผมก็ผ่อนแล้วครับกลัวครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

โซน 4 ยังไม่ค่อยอันตรายหรอกครับ ถ้าโซน 5 นี่มีสิทธิวูบ แต่ก่อนอื่นต้องลองหาค่า max hr จริงให้ชัวร์ๆก่อนว่าอยู่ที่ โซน 4 ถึง 5 จริง
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมปั่นรอบขา90-100ตลอดครับจะมีบ้างถ้าลมแรงจะหดเหลือ75
ผมก็ฝึกตามโปรแกรมห้อง100รอบครับแต่ไม่เหมือนทั้งหมดครับแต่ยึดหลักน้ั้นส่วนใหญ่
ตอนนี้พึ่งเริ่มฝึกแบบใช้เกียร์หนักสุดรอบขา55ครับ ผมปั่นแบบคุมHRไม่ให้เกิน80%คือ140มานานหลายเดือนครับเพียงแต่ปั่นแค่เวลา1-2ช.มเท่านั้น และถ้าปั่นแช่70-80%เป็นเวลา1-2ชั่วโมงนี่ผมไม่เหนื่อยไม่เพลียใดๆครับคือไม่มีอาการอะไรเลยเพลียนิดหน่อยเพราะผมปั่นเช้ามืดและก่อนปั่นไม่กินอะไร ดื่มกาแฟดำไม่ใส่น้ำตาลแก้วเดียวและไม่เคยเป็นลมหรือวูบใดๆเพราะหิวหือเหนื่อย
เพียงแต่ผมไม่กล้าปั่นหัวใจเต้น80-90แช่นานๆครับ ผมกลัวแบบว่าอยู่ๆเครื่องดับไปเลยหัวใจล้มเหลวไม่ได้กลับบ้านอีกเลย
เสือกลัวหมา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หัวลาก กลุ่มหลุด

โพสต์ โดย เสือกลัวหมา »

ความเห็นส่วนตัว

จขกท. ปั่นมา เป็นปี มีการปั่นต่อเนื่อง คุมอัตราเต้นหัวใจ areobic มาตลอด
แถมได้รอบขาสูง 90-100 rpm.
คาดว่าคงเป็นการปั่นเดี่ยว ส่วนใหญ่

คิดว่าระบบหัวใจ การหายใจ กล้ามเนื้อ ต่างๆ คงเข้าที่เข้าทาง
น่าจะเป็นขาแรงได้เลย

ดังนั้น หากได้ปั่นกลุ่ม ตามกลุ่ม+30 แช่ ได้สบาย
หากจะเพิ่ม ความหนัก และระยะเวลาในการปั่นต่อครั้งเพิ่มขึ้น
ก็น่าจะสามารถทำได้อีก เยอะ

แนะนำว่า เข้าปั่นกลุ่มบ่อยๆ หมก +30-35 ปล่อยอารมณ์ตามความมันส์ 80-90% บ้าง
คิดเป็นเวลา 10-20% ของระยะเวลาการปั่น แล้วค่อยๆ เพิ่มขึ้น
เครื่องดับกลางอากาศ ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้

เดือนหนึ่ง ขึ้นไปแตะ 100-105% สักครั้ง ๆ ละ 10-20 วินาที
จะได้ทราบ limit ตัวเอง แล้วค่อยๆ เพิ่มขึ้น
ต่อไป คิดว่าขึ้นลากได้ยาวๆ แน่นอน

อนึ่งหากพอใจ ระดับการปั่น ประมาณนี้ อยู่แล้ว ไม่ต้องไขว่คว้ามาก
ไม่ร่วมกลุ่มที่ปั่นเร็ว ยาวๆ ไม่เน้นแข่งขัน

การปั่นสไตล์แบบปัจจุบัน คิดว่า ก็ช่วยทำให้ ชีวิต ยืนยาว
ไม่เป็นภาระคนอื่น และ ทำให้สุขภาพดีมากแล้วครับ

ตอบแบบความเข้าใจ บ้านๆ, ข้างถนน ครับ
สุภาษิต : ขิง ก็ รา ขา ก็ แรง
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

ผมเกิน100%อาทิตย์ละครั้งครับครั้งละ2-3รอบที่ความเร็ว50+ตามกลุ่มยังไม่มีอาการวูบซักที่
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

leeyongpeaw เขียน:ผมเกิน100%อาทิตย์ละครั้งครับครั้งละ2-3รอบที่ความเร็ว50+ตามกลุ่มยังไม่มีอาการวูบซักที่
ที่ผมกลัวเพราะอายุเยอะและพื้นฐานไม่มีมาก่อนครับและสะสมไมล์ยังไม่มากพอครับ
drkija
ขาประจำ
ขาประจำ
team: no team
Bike: boardman , haro , chevvy

โพสต์ โดย drkija »

อายุเท่ากันครับ
ส่วนสูงใกล้ๆ นน.75-76
ผมปั่นเดี่ยว ที่หัวใจระดับ 140-160 ตลอดเลย
ขึ้นเนินก้อล่อไป 170 up
ไม่มีอะไร แค่เหนื่อย อาจจะยังไม่ขาแรง เพราะหัวใจเต้นมากเกินไป
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

leeyongpeaw เขียน:ผมเกิน100%อาทิตย์ละครั้งครับครั้งละ2-3รอบที่ความเร็ว50+ตามกลุ่มยังไม่มีอาการวูบซักที่
เกิน 100% แล้วไม่มีอาการวูบ ไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่เกิดขึ้นนะครับ ยังไงก็ระวังๆไว้หน่อยดีกว่า อาการพวกนี้มันมาแบบเฉียบพลันไม่มีสัญญาณเตือน ด้วยความห่วงใย และปราถนาดี
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

drkija เขียน:อายุเท่ากันครับ
ส่วนสูงใกล้ๆ นน.75-76
ผมปั่นเดี่ยว ที่หัวใจระดับ 140-160 ตลอดเลย
ขึ้นเนินก้อล่อไป 170 up
ไม่มีอะไร แค่เหนื่อย อาจจะยังไม่ขาแรง เพราะหัวใจเต้นมากเกินไป
ขอบคุณครับ ปั่นมานานหรือยังครับ ผมลดน้ำหนักจาก95 มาเหลือ 79-80 จริงๆควรจะลงกว่านี้แล้วแต่ช่วงนี้กินของหวานมากไปหน่อยครับ ไม่ได้คุมเหมือนตอนแรกๆแล้วครับ
แต่น้ำหนักก็ไม่ขึ้นอีกทรงตัว ถ้าคุมอาหารคงจะลดลงอีก ครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือกลัวหมา เขียน:ความเห็นส่วนตัว

จขกท. ปั่นมา เป็นปี มีการปั่นต่อเนื่อง คุมอัตราเต้นหัวใจ areobic มาตลอด
แถมได้รอบขาสูง 90-100 rpm.
คาดว่าคงเป็นการปั่นเดี่ยว ส่วนใหญ่

คิดว่าระบบหัวใจ การหายใจ กล้ามเนื้อ ต่างๆ คงเข้าที่เข้าทาง
น่าจะเป็นขาแรงได้เลย

ดังนั้น หากได้ปั่นกลุ่ม ตามกลุ่ม+30 แช่ ได้สบาย
หากจะเพิ่ม ความหนัก และระยะเวลาในการปั่นต่อครั้งเพิ่มขึ้น
ก็น่าจะสามารถทำได้อีก เยอะ

แนะนำว่า เข้าปั่นกลุ่มบ่อยๆ หมก +30-35 ปล่อยอารมณ์ตามความมันส์ 80-90% บ้าง
คิดเป็นเวลา 10-20% ของระยะเวลาการปั่น แล้วค่อยๆ เพิ่มขึ้น
เครื่องดับกลางอากาศ ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้

เดือนหนึ่ง ขึ้นไปแตะ 100-105% สักครั้ง ๆ ละ 10-20 วินาที
จะได้ทราบ limit ตัวเอง แล้วค่อยๆ เพิ่มขึ้น
ต่อไป คิดว่าขึ้นลากได้ยาวๆ แน่นอน

อนึ่งหากพอใจ ระดับการปั่น ประมาณนี้ อยู่แล้ว ไม่ต้องไขว่คว้ามาก
ไม่ร่วมกลุ่มที่ปั่นเร็ว ยาวๆ ไม่เน้นแข่งขัน

การปั่นสไตล์แบบปัจจุบัน คิดว่า ก็ช่วยทำให้ ชีวิต ยืนยาว
ไม่เป็นภาระคนอื่น และ ทำให้สุขภาพดีมากแล้วครับ

ตอบแบบความเข้าใจ บ้านๆ, ข้างถนน ครับ
ขอบคุณมากครับ เคยมีเหมือนกันที่เจอเพื่อนร่วมทางผมก็ตามเขา30-35 ตลอดหลายกิโล ก็ไปได้ หัวใจเต้นเกินโซน3 แต่ไม่มีอาการใดๆ
แต่ส่วนใหญ่จะไม่เจอเพื่อนร่วมทางเพราะผมปั่นไม่ตรงเวลากับคนอื่นครับ ผมปั่น05.00-06.30 วันหยุดก็ไม่หยุดเสาร์-อาทิตย์อีก ก็เลยไม่มีกลุ่มครับ
คงต้องลองปั่นให้สุดดูบ้างจะได้รู้ว่าตัวเองไหวแค่ไหน
ผมไม่ได้เน้นจะไปแข่งขันครับ แค่อยากพัฒนาตัวเองเท่านั้นครับ ยิ่งปั่นก็ยิ่งอยากจะพัฒนาให้เหมือนคนอื่นเขาบ้างนิดหน่อย ผมคงต้องฝึกแบบปั่นยาวๆเพื่มอีกครับ
แต่สำหรับผมเองยอมรับเลยว่าการปั่นช่วยให้สุขภาพดีขึ้นมากเลย แรกๆปัญหามากมาย แต่ช่วงหลังๆสบาย ป่วยก็ไม่ป่วย เขาป่วยกันเยอะมาก ผมก็ไม่ป่วย
อาการปวดเข่า ปวดหลัง ก่อนที่จะมาปั่นก็หายหมด
Pj5772
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Pj5772 »

:D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”