รองเท้าติดคลีท อันตรายมาก

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
sudtkhet inthakul
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0870325153
team: Gumiho GT
Bike: gt 3.0, Trek 5.5

Re: รองเท้าติดคลีท อันตรายมาก

โพสต์ โดย sudtkhet inthakul »

Mayhp เขียน:
รตอ.ละม่อม เขียน:เพื่อความไม่ประมาท เพราะอุบัติเหตุเกิดได้ตลอดเวลา ผมติดแป้นพลาสติกไว้อีกด้านของบันได เวลาปั่นเข้าย่านชุมชนหรือบริเวณที่รถติดมากๆช่วยเซฟได้ครับ เวลาออกนอกเมืองหรือทางยาวๆถึงเปลี่ยนด้านมาใส่คลี๊ตแทน ครับ 8-)
ใช่แล้วครับ ผมได้รองเท้า+บันไดคลีทมาวันแรกทดลองปั่นเลยครับไม่ได้ซ้อมเลยแต่ก็ได้อ่านบทความกระทู้ต่างๆจำขึ้นใจก่อนจอดต้องปลดทุกครั้ง ก็ไม่เคยล้มครับ มีล้มครั้งเดียว ปลดข้างซ้ายแต่มันเอนไปข้างขวาปลดไม่ทันล้มเบาๆไป 1 ครั้ง แต่ใส่แล้วดีอย่างที่เค้าร่ำลือกันเลยครับ
+1 ครับเหมือนกันเลย :D
GT.gumiho hua-hin
Make the Difference impossible

How many water can you go 5555
เสือนัทอิอิ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 074724698
team: tarutao bike club
Bike: daimond back,haro a1,tnt indaty
ตำแหน่ง: 100/1 ถ.สมันตประดิษฐ์ ต.พิมาน อ.เมือง จ.สตูล
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือนัทอิอิ »

คุณลองตั้งสติดีดี แล้วระลึกมันว่า ผมไม่อยากล้ม แล้วสติของคุณจะกลับมา ถ้าผิดพลาดไปแล้ว ให้คุณใช้หกเหลี่ยมลองปรับให้เท้าที่คุณถนัด มันจะดีเอง ขอบคุณครับ
ความพยายามอยู่ที่ไหน...ความสำเร็จอยู่ที่นั้น
nianantrek
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0890613440
Bike: Trek 6000

โพสต์ โดย nianantrek »

เวลาปั่นทางเรียบอยู่ทุกวัน จำเป็นหรอเปล่าครับที่ต้องใช้บรรไดสำหรับรองเท้าที่มีคลิบ
เสือyuri
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869615720
team: เสือริมเล
Bike: giant

โพสต์ โดย เสือyuri »

อันตรายมีจริงครับ ผมปลดไม่ทันครับ ล้มแขนหักไป 2 ท่อนครับ
พี่ปั่นเร็วผมไม่ว่า แต่เวลาผมปั่นช้าพี่อย่าโวย
magswat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0636694622
ตำแหน่ง: บุรีรมย์คลอง4 ม.6 ต.ลาดสวาย อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี

โพสต์ โดย magswat »

ความรู้ๆ :D
๏…“•เสือชรา•”…๏
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-7936250
team: ๏…“•สิงห์กระโสม•”…๏
Bike: GT 2.0 Avalanche
ตำแหน่ง: 49/65 หมู่ที่1 ต.กระโสม อ.ตะกั่วทุ่ง จ.พังงา 82130

โพสต์ โดย ๏…“•เสือชรา•”…๏ »

เปลี่ยนเป็นคลีทแรกๆๆ ไม่ค่อยจะชิน ตอนนี้ เริ่มดีขึ้นครับ ล้มไป2 ครั้ง

ที่สำคัญอย่ากลัว
๏…“•ทำอะไรก็ได้ให้ตัวเองมีความสุข แต่อย่าทำบนความทุกข์ของคนอื่น•”…๏

มันจะทำให้คุณยิ้มได้ ไม่เชื่อลองคลิกดูเอาเอง
[youtube]nxymE9-eejY&feature[/youtube]

๏…“•อย่าตัดสินผู้ชายทั้งหมด ด้วยผู้ชายเลวๆเพียงคนเดียว•”…๏
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

:( ผมว่าจะซื้อซักคู่แล้วละ รองเท้าผ้าใบมันเก่าเต็มที่แล้ว แถมพื้นรองเท้าโดนฟันบันไดกัดจนแหว่งแล้วด้วย..

:) ว่าแต่จะใส่รองเท้าจักรยานที นี้มันต้องเตรียมยาแดงผ้าก๊อสติดรถไปด้วยไหมนี้.อิอิ
jamespla
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jamespla »

aroma_GG เขียน::( ผมว่าจะซื้อซักคู่แล้วละ รองเท้าผ้าใบมันเก่าเต็มที่แล้ว แถมพื้นรองเท้าโดนฟันบันไดกัดจนแหว่งแล้วด้วย..

:) ว่าแต่จะใส่รองเท้าจักรยานที นี้มันต้องเตรียมยาแดงผ้าก๊อสติดรถไปด้วยไหมนี้.อิอิ
เตรียมความพร้อมทั้งร่างกายและจิตใจ ยาแดงไม่ต้องใช้เลยครับ ผมล้ม เพราะครีท 2 ครั้งเองตอนเริ่มใหม่ๆ :D
ผมไม่ใช่นักแข่ง ผมเป็นแค่นักปั่น
หาความสำราญบนอานจักรยาน ดีกว่าไปนอนทรมานที่เตียงโรงพยาบาล
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Sympho
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji Tahoe , Bianchi 1885
ตำแหน่ง: CMU

โพสต์ โดย Sympho »

ผมปั่นมาพันกว่าโล ยังไม่เคยล้ม แม้กระทั้งเสียหลักบนเทรนเนอร์ ปลดทันแบบออโต้เลย :mrgreen: :mrgreen:

ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดหรอกครับ ปั่นดีกว่ารองเท้าธรรมดาเยอะ
Legend
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized, Giant
ตำแหน่ง: Suphanburi, Thailand

โพสต์ โดย Legend »

ฝึกบ่อยๆ ตั้งสติ ไม่อันตรายครับ
S-WORKS
natt60
สมาชิก
สมาชิก
Tel: O846791O48
Bike: merida matts 5 2012 , NICH KEM#sram rival 22#bitex
ตำแหน่ง: รามอินทรา

โพสต์ โดย natt60 »

เมื่อวานเปลี่ยนบันได และซ้อมอยู่หลายรอบครับ
พรุ่งนี้จะใช้บันไดคลิต วันแรกปั่นจริงๆ
ผลจะเป็นไงน้อ อ่านไปอ่านมาแล้วเสียวๆ ครับ :D :mrgreen:
ชนะอะไร ไม่เท่าชนะใจตนเอง^^
ปั่นตามใจ ไปตามแรง
HONG41
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย HONG41 »

natt60 เขียน:เมื่อวานเปลี่ยนบันได และซ้อมอยู่หลายรอบครับ
พรุ่งนี้จะใช้บันไดคลิต วันแรกปั่นจริงๆ
ผลจะเป็นไงน้อ อ่านไปอ่านมาแล้วเสียวๆ ครับ :D :mrgreen:

แล้วจะติดใจ ปลดไม่ออก
น๊อต
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT

โพสต์ โดย น๊อต »

ปลดก่อนจอด 50 เมตร ผมล้มมา 2 ครั้งตอนหัดใส่ครังแรกกลางสี่แยกครับเพราะลืมปลด ปลดจริงๆไม่ยากครับแค่อย่าลืมปลดแค่นั้นแหละ
suree777
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone, Miyata, Peugeot, Yamaha

โพสต์ โดย suree777 »

แสดงว่าลืมปลดคลีทก่อนจอด...ถือเป็นเรื่องปกติของผู้ที่ใช้บันไดคลีท
ฝึกปลดข้างเดียวและลงข้างเดียว(ข้างที่เราเอาขาลงก่อนนั่แหละ) เพื่อให้เกิดความเคยชิน กลายเป็นออโตเมติก
อย่าปลดแบบขวาที ซ้ายทีเพราะเดี๋ยวจะมีเคสเผลอตัว...ปลดด้านซ้าย แต่ลงด้านขวา หรือปลดขวา ลงซ้าย :lol: :lol:

ข้อสำคัญ...อย่ากลัวและห้ามเผลอ
สังคมจะร่มเย็นถ้าทุกคนยึดหลักสุจริต
o>Mr.Bee<o
สมาชิก
สมาชิก
team: Sahaphat Cycling Club "SCC"
Bike: Giant XTC, Ridley Fenix classic

โพสต์ โดย o>Mr.Bee<o »

สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ
เย็นนี้จะเป็นครั้งแรกในชีวิตที่จะออกไปปั่นจักรยานแบบใส่รองเท้าแบบมีคลีทเพิ่งได้มาเมื่อวานนี้ + กับจะไปเทสรถคันใหม่ที่เพิ่งประกอบเสร็จ....อิอิ (เมื่อคืนลองคร่อมรถแล้วซ้อมใส่ ซ้อมถอดอยู่พอประมาณ ไม่รู้ที่ซ้อมไว้จะช่วยได้หรือเปล่า)
*** เดี่ยวจะกลับมารายผลครับ ว่าจะเป็นอย่างไร ***
คำเตือน!
จักรยานมีไว้สำหรับปั่น มิได้มีไว้เข็นนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”