รองเท้าติดคลีท อันตรายมาก

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
o>Mr.Bee<o
สมาชิก
สมาชิก
team: Sahaphat Cycling Club "SCC"
Bike: Giant XTC, Ridley Fenix classic

Re: รองเท้าติดคลีท อันตรายมาก

โพสต์ โดย o>Mr.Bee<o »

รายงานผลครับ
ผ่านมาได้ด้วยดีครับ ไม่ได้ยากอย่างที่คิดครับ แล้วก็ปั่นดีกว่าไม่ใส่คลีตเยอะมากๆๆครับ ติดใจมากครับ
คำเตือน!
จักรยานมีไว้สำหรับปั่น มิได้มีไว้เข็นนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
myton
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย myton »

:mrgreen: ผมขอใช้ร้องเท้ากี่ฬาไปก่อนดีกว่า เพราะยังไม่พร้อมที่จะเจ็บครับ ขอให้เวลากับการปั่นเพื่อออกกำลังกายก่อนครับ :mrgreen:
สู้ตาย ถ้าลมหายใจยังมีอยู่
kbom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814433523
team: Bamboo Bike
Bike: Bianchi Impulso 105

โพสต์ โดย kbom »

ส่วนใหญ่จะเผลอครับ ปลดข้างเดียว แล้วตัวดันเอียงไปด้านที่ยังไม่ปลด เป็นล้มทุกที ไมเข็ด 555
ตอนนี้ ผมเวลาจอด จะปลด ซ้ายก่อน พอจอดสนิทก็ ปลด ขวาตาม :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
เคยเผลอปลดพร้อมกัน 2 ข้างไปต่อไม่เป็นเลยพาลจะล้มเอาดื้อๆ :mrgreen:
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ไม่ได้ทำ
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sexton »

ลองมา 3 วันแล้วครับ ตั้งไว้อ่อนสุดยังไม่ล้มครับ กำลังเชียร์ให้แฟนใช้ด้วยเพราะซื้อรองเท้าแบบคลีทให้เธอใช้แล้วแต่บันไดเธอยังเป็นแบบปกติอยู่....ปั่นสนุกขึ้นครับ
JoeLouis
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 66801713994
Bike: Trek wahoo 29ER,Tiger future,Return off

โพสต์ โดย JoeLouis »

ฝึกครับ ทำบ่อยๆ เหมือนกับบอกร่างกายว่าต้องแบบนี้ แล้วระบบประสาทมันจะจำไปเองครับ
เหมือนที่เข้าห้องน้ำแล้วล็อคอ่ะครับ ไม่ยากเลย
youbee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 24hr
team: อิสระ
Bike: Cromo
ตำแหน่ง: พระนครศรีอยุธยา

โพสต์ โดย youbee »

ส่วนใหญ่ที่ล้มๆกันส่วนมากคือจอดแล้ว ปลดครีสออกแล้ว ยืนคร่มรถอยู่แต่จับรถตั้งฉากกับพื้นและจังหวะรถดันเอียงไปข้างที่ไม่ได้ปลด สรุปล้มทั้งยืนล่ะครับ
คนปั่นจักรยานทุกคนคือเพื่อนกัน
http://www.mx7.com/v2/index_flash.php
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Giman »

จากประสบการณ์ผมคับ จะใส่คลีทตอนข้ามถนน ขาขวาเข้าแล้ว ขาซ้ายยังไม่เข้า กดขาขวาออกไป รถที่วิ่งมายังห่างประมาณร้อยเมตรได้คับ ไอ้ตอนที่จะใส่คลิปข้างซ้ายนี่แหละคับดันกดวืด มันลื่น กดไม่เข้าล๊อก ใจหายแว๊บเลยคับ อันตรายมากคับตอนข้ามถนน ส่วนผมเคยล้มเพราะคลีทนี่สามครั้งคับ ล้มตอนกำลังจะจอด มีอยู่ครั้งนึง ไม่ได้ลืม แต่ พึ่งปลดข้างขวาข้างเดียว ข้างซ้ายยังไม่ได้ปลด พอรถเริ่มช้าลงเรื่อยๆ จังหวะจะจอดแล้วนี่แหละคับ น้ำหนักตัวดันเอนไปอยู่ข้างซ้าย ล้มทั้งยืนเลยคับ ดังตุ้บ ต้องระวังถ้าคลีทยังไม่เข้าทั้งสองข้างอย่าพึ่งข้ามถนนคับผม อันตรายมาก
อั่นแน่...อั่นแน่
Paradoxy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paradoxy »

ไม่ยากครับ แต่ต้องมีสติอย่างมาก มิฉะนั้นได้แผลแน่นอนครับ เมื่อก่อนผมใช้แต่รองเท้ากีฬา ปัจจุบันใช้รองเท้าคลีท วันแรกที่ใช้เล่นปั่นบนเทรนเนอร์แบบสามลูกกลิ้ง ใจหายวาบๆ เลยครับ หลั่งสารเอนโดรฟินออกมาได้เยอะเลยครับ แต่ยังไม่เคยล้ม สรุปครับ ขอให้มีสติกับทักษะเล็กน้อยก้อไม่ล้มแล้วครับ ขอให้ปั่นสนุกๆครับ
ฉลอง วิเวก
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0898561606
team: สลกบาตร
Bike: เสือหมอบ MERIDA ROAD 880 ,ทัวร์ Precision sport,เสือภูเขา Louis Garneau XC Bart 7005
ตำแหน่ง: บ้านโนนปอแดง ต.สลกบาตร อ.ขาณุวรลักษบุรี จ.กำแพงเพชร

โพสต์ โดย ฉลอง วิเวก »

ล้ม๑ ครั้งสมองยังไม่จำครับ ต้องล้มสัก ๔ ครั้งสมองจะจำแม่นละครับ ล้มครั้งสุดท้ายล้มสามแยก ที่หลวงน้ำทา โชว์ตำรวจลาวเลยครับ ดีว่ามีกระเป๋าพ่วงข้างรองรับ จากวันนั้นระบบสมองก็ Record memory สติมาครับ หากยังไม่จำสมองมีปัญหาแล้วละครับ ต้องบำรุงกันละ เมื่อครั้งทัวร์ลาวครั้งแรกใช้บันไดธรรมดา เมื่อ ธ.ค.๕๕ ปั่นมุดาหาร-นครพนม ๑๒๐ กม.กดๆๆๆ อัดเขาจากท่าแขก-เซโน ๑๐๐ กม.เท่านั้นเองครับ ไปต่อไม่ไหวครับ..ลูกสูบแตก ๑ ลูก เจ็บเข่าครับ ถึงทนไม่ไหว กลับครับเข้าประเทศไทยซื้อคลีท ปั่นเลย ฝึกควงครับ คราวนี้ ข้ามเชียงของไปหลาวงพระบาง เขาทั้งนั้นครับไม่มีเราเลย คราวนี้กดน้อยหน่อย ดึงกับไส มากหน่อย ไม่เจ็บเข่าอีกเลยครับ..คือข้อดีของคลีท ใช้แรงได้รอบวงครับ ปรับมาทางลบ ให้สุด หยอดน้ำมัน ลมอัดเป่าดิน และสติครับ บิดออกด้านนอกปลอดภัยแต่ใช้แรงมากนิดหนึ่ง ถ้าบิดข้อเท้าเข้าในจะง่ายแรงน้ย อันนี้ของผมนะ แต่อย่าให้ไปตรงวงล้อหลังละกัน มันติดซี่ลวดเบรกล้อตายแกะไม่ออกครับ ล้มครับ..สติๆๆ.ครับฝึกนานเข้าเดี๋ยวก็เข้า mode automatic ครับ น้อยคนไม่เคยล้มถือว่าสติดีครับ ต้องได้แผลเป็นที่ระทึกซะก่อน..ถึงจะขลัง..
oaazujiro
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0843371575
team: ชมรมจักรยานกองบิน7
Bike: Allez E5 Smartweld Frameset+sram Apex+Campagnolo Vento Asymmetric wheels+ZIPP accessories
ตำแหน่ง: 190/7ม.9 ต.เขาพระงาม อ.เมือง จ.ลพบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย oaazujiro »

ผมล้มประจำ ... ตอนตะคริวกิน :lol:
รถไม่ค่อยแรง แซงไม่เคยขาด สะอาดไม่เกิด10วัน !
9Jan
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CBoardman SLR9.8 Ultegra di2 Rolf TDF4SL

โพสต์ โดย 9Jan »

วันแรก ก็ล้ม ๓ รอบ เลยครับ จำแม่นเลยคราวนี้

ปลดคลีทเท้าซ้าย โน้มตัวไปข้างหน้า เท้าซ้ายที่ปลดคลีทแล้ว ยันไปข้าวหน้า ไม่นั่งบนอาน ชะลอรถจอด

ไม่ล้มอีกเลย ของผมอย่านั่งบนอานอย่างเดียวเวลาจอด ต้องยืนเท่านั้น ไม่งั้นจะล้ม
นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา ...
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ผมปั่นจักยานได้ 1 เดือนผมก่ติด ครีท ไม่ล้ม เลยซักครั้ง สติ ล้วนๆ ช่วงรถติดผมก่ไม่ดึงออก ถ้าจะข้ามช่อง รถ ให้มองลึกๆ แล้วพร้อมจะดึง ครีทตลอดเวลา ผมจะ เหลือเท้าติดครีท 1 เท้า บางจังหวะไม่ดีให้เท้าที่มีครีท ดึง งัดให้รถ หมุน ไว้ทรงตัว ลองดู ครับซักเดือนก่ชิน ไม่น่ารำคาญ เลย
suphanblood
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 086.......
team: Aeroklas Bike
Bike: Orbea H70

โพสต์ โดย suphanblood »

อยากซื้อมาใช้บ้างเหมือนกัน บอกตรงๆ ไม่เคยใช้มาก่อนเลย ก๊อ เสียวๆยู่เหมือนกัน แต่..ไม่ลองไม่รู้ ...
decimalpk
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.1 2014
ติดต่อ:

โพสต์ โดย decimalpk »

เวลาปั่นทุกครั้ง ต้องมีสถิติครับ ปลดทุกครั้งที่ชะลอ หรือจอด มันจะชินเป็นนิสัยเอง
ถ้าปลดยาก ต้องนำ 6 เหลี่ยมมาไข หรือไม่ก็ ใช้ที่ปลดเร็วมาใช้
mamaman
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT MTB

โพสต์ โดย mamaman »

ตอนนี้แผลเต็มตัวครับ
อยากบอกว่า เวลาลง แทรคโหดๆ มันปลดไม่ทัน
ใช้คลีทมา สองอาทิตย์ เวลาล้มเพราะเจอเนิน เจิตอไม้ นอนกับบรถตลอด
แต่ก่อนไม่เคยเจ็บ ตอนนี้ เจ็บเพราะไปกับจัรกยาน เซงอะ
แต่รู้ว่าปั่นสนุกกว่าเดิม ยกเว้นตอนรถล้ม

ปล
ผมไม่เคยล้มทางเรียบครับ
ล้มแต่ลงแทรค
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”