ทำยังไงให้ ได้ที่ 1-3 เวลาแข่ง

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
tkhacker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลิ่นลำดวน จ.ศรีสะเกษ
Bike: wheeler raceline MTB

Re: ทำยังไงให้ ได้ที่ 1-3 เวลาแข่ง

โพสต์ โดย tkhacker »

แนะนำละกันครับ จากที่เคยแข่งกีฬาเยาวชนแห่งชาติครั้งที่ 19 ที่เพชรบุรี ถ้าจำไม่ผิด แต่ผมขี่ลู่นะ

อยากบอกเลยครับว่าซ้อมแบบจะเป็นจะตายมากครับ เช้า 6 โมง วิ่ง 5 โล เสร็จแล้วพักผ่อนกินข้าวให้เรียบร้อย

10 โมง เอาเสือออกไปปั่นทางเรียบ ระยะทางราวๆ 40-50 โล ความเร็วเฉลี่ย 35-38 เสร็จแล้วพักผ่อนกินข้าวเที่ยง

บ่าย 3 โมง เอารถลู่ออกไปปั่นซ้อม ถึง 6 โมงเย็น บางวัน วันไหนฝนตกก็ขึ้นขี่ลูกกลิ้งครับยาวๆไปเลย 50 นาทีถึง

1 ชั่วโมงครับ รอบขา 1 นาทีประมาณ 70+ ได้มั้งถ้าจำไม่ผิดครับอาจจะเปลี่ยนบรรยากาศโดย เอามอไซด์มาลาก

ก็แจ่มเหนื่อยเหมือนกันผมซ้อมแบบนี้ทุกวันประมาณ 1-2 เดือนครับ ก่อนแข่ง ผลปรากฎว่าได้เหรียญทองแดงมา(ที่ 3)

ประเภททีมเปอร์ซูด 4 กม. ปั่นราวๆ 7 รอบมั้ง...อิอิ เหนื่อยมากๆครับ แพ้กันแค่ เสี้ยววิเท่านั้นครับสนุก อยากให้ลองมา

ปั่นรถลู่ดูนะ รายการแข่งเยอะโอกาสได้เหรียญก็เยอะกว่าเสือมาก ตอนนี้ผมปลดระวางแล้วล่ะครับ อายุเกินแล้ว

ยังไงก็ขอให้ได้เหรียญรางงวัลนะครับ อีกนิดนะซ้อมวันหนึ่งไม่ต่ำกว่า 100 โล T T เหนื่อย อ่อขอเสริมปั่นเสร็จทุกครั้ง

ยืดเส้นยืดสายด้วยนะครับ ยืดเยอะๆจะดีเอง ยกพวกเบลด้วยนะสร้างกล้ามเนื้อ
กำขี้ดีกว่าตด...แต่ถ้าขี้สดๆ...ขอกำตดดีกว่า
robotcub03
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Happy Dog
Bike: MERIDA : MATT5 and TFX 100
ตำแหน่ง: Songkla

Re: ทำยังไงให้ ได้ที่ 1-3 เวลาแข่ง

โพสต์ โดย robotcub03 »

ที่ผมรู้ๆ ผมอยากลงรุ่น ไม่เกิน 15 ปี แต่ดันมี คนแข่งรุ่นนี้ เพียง 2 3 คน = =" มันควนลงดีมั้ยครับ =..=
nut_cm
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 1/1 หมู่ 5 อ ดอยสะเก็ด จ เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nut_cm »

ใช่แล้วมันน้อยไป ที่สำคัญต้องซ้อมทุกวันไม่ใช่เฉพาะวันหยุดเท่านั้น ต้องให้ได้ 50 กม.ขึ้นไป โดยไม่หยุดพัก AV ต้องไม่ต่ำกว่า 30 กม./ชม. แค่นี้ยังไม่แน่ใจนักว่าจะได้ที่ 5 หรือเปล่า

ท้าปั้นแบบนี้ได้ ก็เก่งอะดิ ครับ คิคิ
wut.50
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 000-0000000
team: พิจิตร / สาขาตะพานหิน
Bike: TREK

โพสต์ โดย wut.50 »

เหนือฟ้า..ยังมีฟ้า...รู้แพ้..รู้ชนะ
CyclingSyndrome
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 232/5 ม.8 อ.ผาขาว จ.เลย

โพสต์ โดย CyclingSyndrome »

เข้าห้อง 100 รอบ ล่ะ1 พ่อแม่รวยมีส่วนด้วยล่ะ 1 สังคมดีมีคนแนะนำล่ะ 1 วิ่งเข้าไปจีบคนแรงๆล่ะ 1 วิ่งเข้าห้องโค้ช ล่ะ 1 โอ้ยมีเยอะแยะครับ รอคำตอบกระทู้ข้างล่างคครับ แต่มีข้อความ 1 ที่พี่มดแดงเขียนไว้ ผมว่ามันใช่ดีครับ :lol:

อยากแข็งแรงต้องออกกำลังกาย
อยากเป็นขาแรงก็ต้องซ้อมให้มาก
อยากยืนโพเดี้ยมก็ต้องมีวินัย
อยากติดทีมชาติก็ต้องทุ่มเท ทั้งกาย-ใจ

ผลสรุปใจทั้งนั้น ผมปั่นเคยอยู่กับอดีตทีมชาติคนนึงอยู่ครับ ได้ไม่นาน แกบอกซ้อมแต่รถพังๆปั่นจนหางปลาขาดกันเลย ช่วงนั้นแกฐานะไม่ดีครับ แต่มันเป้นอะไรที่สำหรับผมยิ่งใหญ่มากครับ :D
https://www.facebook.com/CyclingSyndrome
ferGy
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ferGy »

ไปลองแพ้ดูครับ แล้วจะรู้ว่ามันไม่ได้แย่อะไรเลย
patchrpon999
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081............
team: กระทุ่มแบน
Bike: Giant tcr ad isp 2014
ตำแหน่ง: กระทุ่มแบน

โพสต์ โดย patchrpon999 »

ยืมอุปกรณ์ดีๆมาใช้ โมรถให้เต็มที่แล้วขยัน "ซ้อม"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”