ขอคำแนะนำวิธีการปั่นในช่วงที่อากาศหนาวๆอย่างไรไม่ให้เป็นหวัดครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
smithsaeng
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817520072
Bike: gary fisher(WAHOO)size19;Bianchi Nirone 7 size55 ล้อมแคมแปกซีรอคโค่
ตำแหน่ง: บริษัทไออาร์พีซีจำกัด(มหาชน) 299 ม.5 ต.เชิงเนิน ถ.สุขุมวิท อ.เมืองระยอง ระยอง 21000

ขอคำแนะนำวิธีการปั่นในช่วงที่อากาศหนาวๆอย่างไรไม่ให้เป็นหวัดครับ

โพสต์ โดย smithsaeng »

ผมปั่นอากาศเย็นๆประมาณ 15องศาเซลเซียสได้5วัน แล้วเป็นหวัดไม่ได้ปั่นมา3วันแล้ว มีวิธีป้องกันหรือปฏิบัติตัวอย่างไรบ้างครับ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

Re: ขอคำแนะนำวิธีการปั่นในช่วงที่อากาศหนาวๆอย่างไรไม่ให้เป็นหวัดครับ

โพสต์ โดย peep_bmw »

ทำตัวให้อุ่นน่าจะช่วยได้ ผมยอมใส่เสื้อกันลมครับ ต้านลม แต่ไม่เป็นหวัด ดื่มอะไรอุ่นๆระหว่างทาง พอช่วยได้ เพิ่มวิตามินซี กับพักผ่อนให้เพียงพอด้วยครับ
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

Re: ขอคำแนะนำวิธีการปั่นในช่วงที่อากาศหนาวๆอย่างไรไม่ให้เป็นหวัดครับ

โพสต์ โดย punya467 »

ผมปั่นไปน้ำมูกยืดไป :lol:
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

เสื้อแขนกุด+Base Layerรหรือเสื้อแขนยาว+เสื้อกันหนาวรูดซิปคลุมถึงคอ ถุงมือเต็มนิ้ว ผ้าบัฟปิดหู ดื่มน้ำเยอะๆ ค่อยๆเพิ่มความเร็ว วอร์มอัพนานขึ้นแบบค่อยเป็นค่อยไป หายใจเป็นจังหวะสม่ำเสมอ ซ้อมเสร็จทานอาหารชดเชย ดื่มน้ำบ่อยๆ พักผ่อนเยอะๆ
เหมือนฝึกสมาธิเลยเนอะ :D
คนเดียวกูก็ไป
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ป้องกันลมเอาไว้เป็นหลัก ชุดคลุมกันลม ผ้าบัฟ2ใบ พันคอ กับ พันหน้า ถ้าไม่โดนลม ก็ไม่หนาวละ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
tonyshoper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ยังหาอยู่ครับ
ตำแหน่ง: เชียงใหม่เจ้า
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tonyshoper »

ผม เสื้อผ้าร่ม กับกางเกงผ้าร่ม ใส่ทับไปอีกหนึ่งชั้นช่วยได้เยอะครับ บ้านผม 6-8 องศาทุกวัน (อ.ฝาง) ช่วงนี้ปั่นไปทำงานแทบไม่มีเหงือ
ปล.ช่วงนี้หน้ากนาวดูแลสุขภาพด้วยนะครับ
ปล2. ช่วงนี้หน้าท่องเที้ยว รถเยอะมากวิ้งไวมาก ระวังกันด้วยนะครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

คงต้องใส่เสื้อผ้าหนาขึ้น ผมเคยไปปั่นครับ เป็นไข้เลย ตอนนี้เลยงดปันเทรน์เนอร์อยู่บ้านดีกว่า
โดดกบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841197966
team: เข้าแก๊งค์ไหน หัวหน้าตายหมด
Bike: nirone7 sora//MINI CL 16//trek 1.2

โพสต์ โดย โดดกบ »

worm up ก่อนปั่นเยอะๆ ปั่นเสร็จอย่ารีบอาบน้ำ ถ้าจะอาบให้อาบน้ำอุ่น
ระหว่างปั่นจิบน้ำเพิ่มกว่าปกติ น่าจะช่วยได้
bambi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คก.รก.ขก. (คนแก่รถเก่าขอนแก่น)
Bike: สับถังเหล็ก Raleigh(84), โครโมลี่ Panasonic(LesMaillot Order), อลู Canondale(CAAD7), คาร์บอน Focus(Cayo)

โพสต์ โดย bambi »

ต้องอย่าให้หน้าอก และคอเย็นครับ แจ็กเกตกันลม และผ้าพันคอช่วยได้ครับ
..ไม่อยากซื้อเสื้อกันลม ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ยัดอกเสื้อก็ได้ครับ (ผมใช้วิธีนี้อยู่ ยังไม่เป็นหวัดเลยครับ ขอนแก่นอุณหภูมิอยู่แถว ๆ 15 มาเกือบสองอาทิตย์แล้ว)
smithsaeng
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817520072
Bike: gary fisher(WAHOO)size19;Bianchi Nirone 7 size55 ล้อมแคมแปกซีรอคโค่
ตำแหน่ง: บริษัทไออาร์พีซีจำกัด(มหาชน) 299 ม.5 ต.เชิงเนิน ถ.สุขุมวิท อ.เมืองระยอง ระยอง 21000

โพสต์ โดย smithsaeng »

ขอบคุณทุกท่านครับ ได้วิธีการดีๆเยอะเลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”