กล้ามเนื้อหลัง มีส่วนช่วยในการปั่นจักยานมั้ยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
shamankings
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Crossway 300D

กล้ามเนื้อหลัง มีส่วนช่วยในการปั่นจักยานมั้ยครับ

โพสต์ โดย shamankings »

นอกจากกล้ามเนื้อขาแล้ว กล้ามเนื้อเอว - กล้ามเนื้อหลัง มีส่วนช่วยในการปั่นจักยานมั้ยครับ จะีมีตอนไหนบ้างที่ต้องใช้กล้ามเนื้อตรงจุดนี้
แล้วมีวิธีฝึกหรือพัฒนากล้ามเนื้อตรงจุดนี้ได้อย่างไรบ้างครับ
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

Re: กล้ามเนื้อหลัง มีส่วนช่วยในการปั่นจักยานมั้ยครับ

โพสต์ โดย แอ้ม »

ตอนขึ้นเขายาวๆครับ ใช้กล้ามเนื้อที่ว่าเยอะ อาจพูดได้ว่าใช้ลำตัวช่วงบนเกือบทั้งหมดเลยครับ
คนเดียวกูก็ไป
dark_emperor
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0991718666
team: กำลังหาอยู่
Bike: Rocky Mountain : Hammer Race
ตำแหน่ง: ขอนแก่น

Re: กล้ามเนื้อหลัง มีส่วนช่วยในการปั่นจักยานมั้ยครับ

โพสต์ โดย dark_emperor »

มีส่วนแน่นอนครับโดยเฉพาะขึ้นเขาหรือสปรินท์ แล้วก็มีกล้ามเนื้อส่วนอื่นอีกเช่น แขน, หัวไหล่, คอ เป็นต้น
ถ้าต้องการพัฒนากล้ามเนื้อส่วนต่างๆก็แนะนำให้เข้าฟิตเนสครับเพราะจะมีท่าที่จะฝึกและพัฒนากล้าเนื้อในส่วนที่เราต้องการได้
หรือจะเล่นกีฬาอย่างอื่นเพิ่มเติมก็ได้เช่น วิ่งเพื่อพัฒนาปอดและหัวใจ ว่ายน้ำเพื่อพัฒนาระบบหายใจและกล้ามเนื้อส่วนต่างๆครับ
การออกกำลังกายที่ดีที่สุดสำหรับจิตใจคือการก้มลงแล้วช่วยคนอื่นให้ลุกขึ้น
----------------------------------------------------------------------------------------
Nick Vujicic, No Arms, No Legs, No Worries!
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

หลังแข็งแรงมือจะชาน้อยลงครับ :lol:
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

กล้ามเนื้อหลังแข็งแรงเวลานั่งนานไม่ปวดหลัง
ท่าออกกำลังกล้ามเนื้อหลัง นอนคว่ำหน้ายกหน้าอกและขาให้ขึ้นจากพื้น
เหมือนท่าเหาะเป็นท่าที่ผมคิดว่าดีที่สุดครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”