ปวดเส้นเอ็นบริเวณท้ายทอยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
icecece
สมาชิก
สมาชิก

ปวดเส้นเอ็นบริเวณท้ายทอยครับ

โพสต์ โดย icecece »

ปั่นจักรยานใช้เกียร์เบาไม่ปวดนะครับ แต่เวลาใช้เกียร์หนักเหมือนใช้กำลังมากขึ้น มันจะเริ่มจี๊ดขึ้นบริเวณท้ายทอยเลยครับ เหมือนเอ็นมันบีบหรือยังไงนี่แหละ อธิบายยากเหมือนกันครับฮ่าๆ ผมควรปฎิบัติยังไงดีครับ กลัวเส้นเลือดท้ายทอยมันแตกมากเลย :lol: อาการเพิ่งเริ่มเป็นได้2วันครับ
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆนะครับ :D
มะระเรสซิ่ง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816180605
team: ไม่มี
Bike: Bridgestone miyata

Re: ปวดเส้นเอ็นบริเวณท้ายทอยครับ

โพสต์ โดย มะระเรสซิ่ง »

เคยเช็คความดันโลหิตมั้ยครับ น่าจะลองวัดดู
สวัสดี ฉันถีบรถถีบ สนุกดี
icecece
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปวดเส้นเอ็นบริเวณท้ายทอยครับ

ผมอายุ20ปี ต้องเช็คด้วยหรอครับ อายุยังน้อยๆ เสียวเหมือนกันครับ :o

ขอบคุณความเห็นครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
flea.exsports
ขาประจำ
ขาประจำ
team: garmin forrunner 910xt
Bike: Eastern Mothra 2012(เหลือง), Trek 6000 2012(ฟ้า-ดำ)

โพสต์ โดย flea.exsports »

ลองเชคดูครับ อายุไม่เกี่ยวเลย นะจะบอกให้
icecece
สมาชิก
สมาชิก

ผมได้ไปลองเช็คความดันโลหิตแล้ว ปรากฏว่าปกติครับ

แต่ยังมีอาการปวดหัวเหมือนเลือดไปลี้ยงไม่พออยู่ครับ หรือร่างกายต้องการระยะเวลาในการปรับตัวครับ

ขอบคุณมากๆครับ
RungMTB
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865555914
team: -
Bike: KUMA 5500

โพสต์ โดย RungMTB »

ผมก็เป็นครับ สงสัยต้องพัฒนากล้ามเนื้อ แบบค่อยเป็นค่อยไปครับ
nalawate
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ARAYA Muddy Fox

โพสต์ โดย nalawate »

เส้นประสาทกดทับที่หลัง แล้วอักเสบ ก็ปวด ที่จุดเดียวกันนี้ได้นะครับ หาหมอเฉพาะทางครับ ดีที่สุด
ริมคลอง อัมพวา น่าอยู่ที่สุดแล้ว
J-DRiVE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: worldtraveljoy (WTJ)
Bike: tarmac sport SL2(2013)+ZIPP404/XENTiS MARK1- CORIMA DISC
ตำแหน่ง: ตลาดอ่อนนุช...

โพสต์ โดย J-DRiVE »

ลองไปร้านนวดน้ำมัน(นวดอโรมา)ดูครับคนล่ะแบบกับนวดไทยที่มาบีบๆเค้นๆกล้ามเนื้อยิ่งชวนระบม...
บางทีเกิดจากความเครียดเกร็งของกล้ามเนื้อไหล่จากการทำงาน(แขนข้างถนัดก็จะมีแปล๊บที่ท้ายทอยด้านนั้นๆ)...ทำให้เส้นตึง...
ผมก็เป็นครับอาการนี้แต่ไม่เป็นตอนขี่จักรยาน...จะเป็นช่วงขยับตัวบางจังหวะรึบางทีจะล้มตัวนอนก็แปล๊บขึ้นมาทันที...
ไปเจอร้านนวดดีนวดแก้อาการตึงเครียดของกล้ามเนื้อไหล่ติดๆขัดๆขยับไม่สะดวก...เป็นอาการนี้มานานนน...ก็ทุเลาลงครับ...

รึจะลองใช้ผ้าขนหนูผืนเล็กแช่น้ำอุ่นๆรึจะร้อนๆก็ดีบิดหมาดแล้ววางพาดรึประคบที่ไหล่ไล่ไปจนถึงท้ายทอยดูครับ...ช่วยคลายกล้ามเนื้อได้ดีครับ...
ปล.ประสบการณ์ส่วนตัวน่ะครับ...สำหรับเจ้าของกระทู้อาจจะคนล่ะกรณีก็ได้...
ขาติ๋มแต่รถไม่ติ๋ม...^__^...
icecece
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆนะครับ :D
BiGBikE_SpeedtesT
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0821352401
team: นักปั่นชัยภูมิ,A2BIKE
Bike: ์NiCH L3+ATEM2
ตำแหน่ง: 66/4 ต.วะตะแบก อ.เทพสถิต จ.ชัยภูมิ

โพสต์ โดย BiGBikE_SpeedtesT »

เหตุการของผม อาจเป็นรองเท้าไม่เข้ารูปเท้า หรือ อาจจะเป็นอย่างผมเป็นก็ได้ใส่รองเท้ามาตั้งหลายรอบไม่แค่รู้สึกปวด แต่พอวันนั้นผมรีบออกไปปั่นแต่เช้า 6.00 รีบจนใส่รองเท้ารัดเท้า ปั่นแรกไม่รู้สึกอะไรรู็สึกแน่นกว่าปกตินี้หน่อย ผ่านไป 15 กม.ผมรู้ปวดรายเท้า(ผมเป็นข้างเดียว ข้างซ้าย)เลยถอดรองเท้านั้งพักสัก 5 นาที แล้วใส่ใหม่ไม่แน่นไม่ล้วม แล้วปั่นต่อจนจบเส้นทางกลับบ้าน คบ 100 กม. ปล.ผมปั่นด้วยความเร็วปกติ 35 - 38 ก่อนถอดรองเท้าใส่ใหม่ พอใส่ถอดใหม่ปั่นแล้วไม่รู้ปวดเลยคับ สรุปรองเท้ามันรัดแน่นเกือนไป :lol: :lol: :lol:
แรงไม่ได้...ปั่นไม่ไว...อะไหล่ไม่ถึง
แต่ฉันไป.........ด้วยความศรัทธา
ว่าจะถึง..."เป๋าหมาย"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”