สอบถามเรื่อง การกินข้าวก่อนไปปั่นในตอนเย็นครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
disoman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866271047
team: LV99
Bike: เสือหมอบ #1Giant SCR1 2011 Size S / สูง 167 คันแรก #2 Nich KEM Size44 8KK. #3 Hongfu FM139 #4 Trek Emonda alr6

สอบถามเรื่อง การกินข้าวก่อนไปปั่นในตอนเย็นครับ

โพสต์ โดย disoman »

คือ ผมเองเลิกงานเวลาประมาณ 17.00 น. ก็รีบกลับบ้านมา รีบๆ กินข้าว 1 จาน เรียบร้อย จากนั้นไม่เปลี่ยนเสือผ้าปั่นจักรยานทันที โดยใช้เวลาทั้งสิ้นไม่เกิน 10-15 นาทีครับ แล้วก็ปั่นเลยครับ เลยอยากทราบว่าจะมีผลเสียอย่างไรไหมครับ และถ้าถามว่าให้ปั่นก่อนแล้วค่อยมากินข้าวหลังจากปั่นจริง อันนี้ไม่ไหวครับ หิว และทรมาน มากๆ จึงต้องกินก่อนครับ และถ้าถามว่าให้รอย่อยก่อน ผมว่าไม่ไหวครับ เพราะบ้านอยู่นอกเมือง และไม่มีไฟฟ้าตามทาง และเป็นช่วงหน้าหนาว ทำให้มืดเร็วมาก 17.30 น. แถบจะมืดหมดล่ะ เลยต้องเร่งเวลาให้ทันกลับบ้านครับ ซึ่งจะใช้เวลาประมาณ 1 ชม. ด้วยระยะทาง 37 กม. โดยประมาณครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับผม
ครูสอนหนังสือบ้านนอก บ้านนอก คนหนึ่ง ^__^
จุดมุ่งหมายสูงสุดคือ ปั่นขึ้น ดอยอินทนนท์ (ทำสำเร็จแล้ว)
เป้าหมายต่อไป :: ปั่นขึ้นดอยอินทนนท์ เวลาต่ำกว่า 3 ชม.
เป้าหมายอีกอันคือ ทำ AV38 ด้วยตัวเอง^__^
taninswg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi1885 >> just turn to >> Infinito >> BoardMan Air 9.8

Re: สอบถามเรื่อง การกินข้าวก่อนไปปั่นในตอนเย็นครับ

โพสต์ โดย taninswg »

กินข้าวแล้วไม่ควรออกกำลังกายครับ ควรพักสักชั่วโมงถึงจะออกกำลังได้ เพราะเสียงต่อการเป็นกรดไหลย้อนมาก ๆ แนะนำให้กินกล้วยน้ำว้าสักสองลูกก่อนปั่น และก็พกไปกินระหว่างทางอีกด้วยถ้ากลัวหิว ส่วนเรื่องมืดเร็วก็ใช้ไฟหน้าสว่าง ๆ ผมแนะนำ Cateye รุ่น EL540RC ราคาประมาณสองพันต้น ๆ มาพร้อมถ่านชาร์ต 4 ก้อน สว่างมาก ๆ และจะปลอดภัยขึ้น เพราะเค้าจะคิดว่าเป็นมอเตอร์โซด์และจะให้ความเกรงใจมากกว่าตอนที่ใช้ไฟกระพริบเล็ก ๆ ส่วนไฟท้ายแนะนำ Big eye ราคาประมาณสี่ร้อยกว่าบาท สว่างโคตร ๆ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ
รถแรง รถแพง ขี่ให้คุ้ม
cactus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida 5d

Re: สอบถามเรื่อง การกินข้าวก่อนไปปั่นในตอนเย็นครับ

โพสต์ โดย cactus »

สมาชิกรุ่นพี่ในกลุ่มที่ปั่นด้วยกัน ต้องผ่าตัดไส้ติ่ง ไม่แน่ใจว่ามีสาเหตุมาจากกินข้าวแล้วออกปั่นเลย หรือเปล่านะครับ?
Chawalkman
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chawalkman »

ระยะทางแค่ไม่ถึง 40 โล ขนมหรือกล้วย
แค่พอประทังหิวก็น่าจะพอครับ..
อาชีพ : รับจ้างทั่วไป
disoman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866271047
team: LV99
Bike: เสือหมอบ #1Giant SCR1 2011 Size S / สูง 167 คันแรก #2 Nich KEM Size44 8KK. #3 Hongfu FM139 #4 Trek Emonda alr6

โพสต์ โดย disoman »

งั้นเด่วต่องลองปรับเปลี่ยน พฤติกรรมดู ไม่รู้จะทนหิวไหวไหม แต่มันมีข้อเสียเยอะเลยใช่ปะ ถ้าทำบ่อยๆ
ครูสอนหนังสือบ้านนอก บ้านนอก คนหนึ่ง ^__^
จุดมุ่งหมายสูงสุดคือ ปั่นขึ้น ดอยอินทนนท์ (ทำสำเร็จแล้ว)
เป้าหมายต่อไป :: ปั่นขึ้นดอยอินทนนท์ เวลาต่ำกว่า 3 ชม.
เป้าหมายอีกอันคือ ทำ AV38 ด้วยตัวเอง^__^
su_kit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0879745471
team: ไม่มี
Bike: เสือภูเขาราคาถูก

โพสต์ โดย su_kit »

ผมว่าฝึกอดให้ชินดีกว่า อาจรู้สึกทรมานนิดๆ วันสองวันแรกเท่านั้น เหมือนพระบวชใหม่ที่ต้องอดข้าวเย็นนั่นแหละ ส่วนเราไม่ได้อดไปเลยแบบพระ แค่เลื่อนเวลากินมื้อเย็นออกไปชั่วโมงสองชั่วโมง ผมปั่นตอนเช้ามืดประมาณตี่4ครึ่งไม่เกินตี5 ให้ได้ระยะทางประมาณ30-40 โล ราวๆ6โมงนิดๆ แวะกินโจ๊กมั่ง กาแฟน้ำเต้าหู้มั่งแล้วปั่นกลับสบายๆท้องไม่แน่นไม่อืด ถึงบ้านประมาณ8โมง รวมระยะทางก็ 70-80โล ผมอยู่หล่มสักมีเส้นทางให้เลือกมากมายทั้งทางราบทางเขากำหนดเส้นทางได้ไม่ซ้ำแต่ละวัน ถ้าปั่นตอนเย็นก็ไม่มีปัญหาเพราะมื้อเย็นกินประมาณ2-3 ทุ่มเคยชินแล้ว
KeitaroMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 3900 , Cronus PD 3.0 , Specialezed e5

โพสต์ โดย KeitaroMTB »

สนับสนุนทุกความคิดเห็นอ่ะครับ แต่จริงๆแล้วมันเป็นเบสิคอยู่แล้วนะครับ หลังทานข้าวต้องพักให้อาหารย่อยก่อนแล้วค่อยออกกำลังกายครับ เข้าใจนะครับบางคนรักการปั่นจริงๆ กลับมาเย็นก็อยากจะปั่นทั้งๆที่รู้ว่ามันอันตรายครับ ต่อให้มีไฟก็เหอะ ขนาดกลางวันรถยังชนเลยนับประสาอะไรกับกลางคืนครับ ผมอยู่แถวราบ 11 กลับถึงบ้าน 1700 เหมือนกันยังอยากปั่นเลย แต่ไม่เอาดีกว่า รถตอนเย็นวิ่งเยอะมาก ไม่อยากเสี่ยง เกิดไรขึ้นมันไม่คุ้มค่ากะที่เสี่ยงครับ ผมปั่นแค่ตอนเช้าวันหยุดอ่ะโอสุดแระ รถน้อย ไม่ต้องรีบด้วยเพราะหยุด :)
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

ออกกำลังกายหลังจากเพิ่งกินมื้อหลักนี่ไม่ควรนะครับ

เปลี่ยนเป็นหาของรองท้องก่อน พวกขนมปัง กล้วย หรืออะไรทำนองนั้นกินก่อนออกกำลังซักครึ่ง ชม
อาจจะกินระหว่างเดินทางกลับบ้าน หรือ กินอยู่ที่ทำงานเลย (แล้วแต่เวลาเดินทางแต่ละคน)

ปั่นเสร็จก่อนกินข้าวก็ได้ครับ แต่พยายามอย่ากินเยอะจนเกินไปละครับ
ปั่นตอนเย็นๆระวังรถด้วยคนรีบกลับบ้าน รถเยอะ ขับกันเร็วครับ
Supa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานตาก
Bike: Wheeler road / GIANT NRS MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Supa »

ถ้าปั่นประมาณ 17.30 ตอนบ่ายสามปลายๆถึง 4 โมงเย็นหาขนมปัง+ น้ำผลไม้ หนักๆรองท้องเลยครับ น่าจะย่อยพอดีๆ มันเป็นช่วงคอฟฟี่เบรคปรกติตอนบ่ายของคนเราพอดีครับ แค่จัดหนักกว่าคอฟฟี่เบรคของคนที่ไม่ออกกำลังกายหน่อยเพราะเราจะต้องออกกำลังตอนเย็น เผาผลานอีกเยอะ

ผมออกปั่นช่วง 17.00 จะกินรองท้องตอนประมาณไม่เกินบ่าย3 ครึ่งครับ ตอนปั่นไม่หิวและไม่จุกครับ

ทั้งหมดขึ้นอยู่กับว่าช่วงทำงานคุณสามารถเอาของกินมากินได้รึเปล่าเท่านั้นแหละ ถ้าได้ก็ตามเวลาที่บอกเลย
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

ไม่รู้ว่าปั่นแบบไหนนะครับ...

แต่จากความเข้าใจของคนไทย จะมีการบอกว่า ไม่ควร เล่นกีฬาหลังทานอาหาร อย่างน้อยต้องทานก่อน 30 นาที หรือ 1 ชั่วโมงใช่ไหมครับ (ถ้าเป็นระดับการแข่งขัน 2-3 ชั่วโมงในความเป็นจริง)

แต่...... คำว่า เล่นกีฬา มันกว้างมากกกกกกกกกกกกกก ครับ

ต้องอธิบายว่า กิจกรรมการเคลื่อนไหวบางแบบไม่เหมาะที่จะกระทำหลังทานอาหารมื้อหนักใหม่ๆ ดีกว่า

เช่น กิจกรรมที่ต้องมีการเคลื่อนไหวร่างกายมากๆ กระโดดๆ เต้นๆ ว่ายน้ำ ซ้อม(ย้ำว่าซ้อม)จักรยานแบบจริงจัง(ที่ต้องก้มตัวมากๆ) นอกจากเรื่องการย่อยอาหารแล้ว...มันจุกครับ

ผมเลยอยากตั้งคำถามว่าปั่นแบบไหน จากข้อมูลประมาณ 1 ชั่วโมง Av 37 นี่ ดูท่าจะเป็นทางยาวไม่รถติด ปั่นหมอบ แน่ๆเลยหรือเปล่าหว่า

การทานอาหารเป็นจานอาจจะไม่เหมาะครับ ลดมาเป็น เวเฟอร์(ทิวลี่อะไรแบบนั้น) รองท้องสัก 10-20 บาท ไม่ก็กล้วยสักหวี(ซื้อตั้งแต่กลางวัน แล้วกินตอนที่เลิกงานกว่าจะถึงบ้านก็พอดีพุง)+น้ำ 150-200 cc (เลิกงานกิน 100-150cc ประมาณ 1 แก้วนั้นแหละครับ แล้วกินทิวลี่แล้วทานอีก 50 ccช่วยให้ไม่ติดคอ ที่เหลือจิบทานระหว่างปั่น)

ส่วนท่านที่ปั่นแบบ ชิวๆ ทัวร์ริ่ง ไปเรื่อยๆ AV 25-27(สำหรับผมนะความเร็ว MTB เดินทางไกลคนเดียว ขี่ไม่ก้มมาก) กินเสร็จ แต่งตัวก็ออกบ้านเลยครับ แต่ถ้าจะขี่ก้มๆก็มีจุกนะ ต้องเปลี่ยนไปกินทิวลี่เหมือนกัน 555

ลองดูนะครับ :mrgreen:
Sport Science 27' CPEC
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

ผมจะถึงบ้านประมาณทุ่มนะครับ ผมจะกินเติมมาทั้งวัน สองชั่วโมงขนมปังสิบบาทก้อนนึงครับ
ถึงบ้านกินข้าวเต็มที่ นั่งพักสิบนาที แล้วก็ไปปั่นสามสิบกิโลครับ ประมาณ15นาทีแรกปั่นเรื่อยเปื่อย
แล้วแรงก็มาพอดีครับ หมดอีกทีไฟแดงสุดท้ายก่อนเข้าบ้านครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”