ปั่นแบบไหนลดน้ำหนักได้ดีกว่าครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

ปั่นแบบไหนลดน้ำหนักได้ดีกว่าครับ

โพสต์ โดย ota_hay »

สวัสดีครับ มีข้อสงสัยอยากสอบถามว่า
ระหว่างการปั่นเกียร์เบาเน้นรอบขาสบาย ๆ กับปั่นเกียร์หนักกว่าอีกนิดแต่รอบขาได้น้อย
อย่างไหนลดน้ำหนักได้ดีกว่าครับ
หรือว่าควรจะทำทั้งสองอย่าง สลับกันไปเรื่อย ๆ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
เสือดอนโพธิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8011920
team: ฅน....ครยก บ้านนา..ทีม
Bike: klein Specialized Roubaix sl2 trek2300 Giant tcr advanced sl isp
ตำแหน่ง: บ้านนา นครนายก

Re: ปั่นแบบไหนลดน้ำหนักได้ดีกว่าครับ

โพสต์ โดย เสือดอนโพธิ์ »

ได้ทั้งคู่ครับ เลือกแบบที่ชอบหรือถนัดดีกว่าเพราะจุดสำคัญจะอยู่ที่ระยะเวลาที่ปั่นมากกว่า ปั่นแบบที่ไม่เหนื่อยมากแต่ใช้เวลาในการปั่นที่ยาวนาน ยิ่งนานเท่าไรก็จะเผาผลาญไขมันได้มากแค่นั้น
ชีวิต......
ยังมีความสุขในแบบที่เราไม่เคยรู้จักอีกเยอะแยะ
เสือชายกว๊าน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0766952
team: กว๊านพะเยา road race
Bike: <MADONE 9>
ตำแหน่ง: ถนน ชายกว๊าน พะเยา

Re: ปั่นแบบไหนลดน้ำหนักได้ดีกว่าครับ

โพสต์ โดย เสือชายกว๊าน »

เสือดอนโพธิ์ เขียน:ได้ทั้งคู่ครับ เลือกแบบที่ชอบหรือถนัดดีกว่าเพราะจุดสำคัญจะอยู่ที่ระยะเวลาที่ปั่นมากกว่า ปั่นแบบที่ไม่เหนื่อยมากแต่ใช้เวลาในการปั่นที่ยาวนาน ยิ่งนานเท่าไรก็จะเผาผลาญไขมันได้มากแค่นั้น
ตามที่พี่โต้ง กล่าวมาช้างต้นเลยครับ ปั้่นเกิน 3 h ต่อวัน รับรองภายใน 1 เดือนลดแน่ๆครับ :D
<พะเยา เมืองน่าอยู่ เมืองน่าปั่น สุขใดไม่เท่าได้มาอยู่กว๊านพะเยา >
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ปั่นรักษาสภาพความเหนื่อยระดับ60-75%ไว้นานๆครับ ไม่ต้องสนไมล ใช้ HRMแทน
ถ้าลองเสิจกระทู้เกี่ยวกับ อุปกรณ์ HRM จะเข้าใจหลักการทำงานของกล้ามเนื้อ กับการนำพลังงานมาใช้ครับ
ส่วนตัวสไตร์ที่ผมปั่นมา4ปีแล้วลดน้ำหนักได้ผล คือ เกียร์ต่ำรอบขาสูงครับ(ใช้ตะกร้่อช่วย) เพราะผมปั่นไปทำงานพ่วงลดน้ำหนัก
เวลาเจอคนอื่นๆปั่นสวน ไม่เคยตามเขาทัน บางทีก็ทักผม ว่าทำไม ปั่นไม่เร็ว แต่ โทรมหมดสภาพซะขนาดนั้น (ก็ตู้ปั่นให้เหนื่อยทรมานตัวเองเนาะ ไม่ได้ปั่นซิ่งกลับบ้านเสียหน่อย)
ผ่านมาหลายปี ต้นขาผมใหญ่กว่าเมื่อก่อนมาก แต่น่องลีบไร้กล้ามเนื้อเอาซะจริงๆ
คงเพราะใช้แต่กล้ามเนื้อต้นขา วนบันไดรัวๆนานๆ แต่ไม่ได้ใช้กล้ามเนื้อน่องยันที่เกียร์สูงๆเลย
เวลาไปวิ่งจ๊อกกิ้ง ผมอาศัยกล้ามเนื้อต้นขาวิ่งท่าคล้ายปั่นจักรยานได้เป็นชม. แต่ถ้าวิ่งท่าตามธรรมชาติ แป๊ปเดียวน๊อค น่องตึงแหง๋ก
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
Wirunpat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-540-6161

โพสต์ โดย Wirunpat »

ผมจะใช้เกียร์ต่ำ ปั่นเบาๆไปเรื่อยๆรอบขาสูง แบบนี้จะไม่ทำให้น่องใหญ่ แต่จะทำให้กล้ามเนื้อแข็งแรงและช่วยลดน้ำหนักตัว
โดดกบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841197966
team: เข้าแก๊งค์ไหน หัวหน้าตายหมด
Bike: nirone7 sora//MINI CL 16//trek 1.2

โพสต์ โดย โดดกบ »

ที่ผมทำอยู่ คือ เกียร์เบา ใช้รอบขาประมาณ 70 - 80 รอบ/นาที(ที่จริงอยากได้ถึง 90 แต่ขายังอ่อน ทำได้เป็นช่วงๆ) วันละไม่ต่ำกว่า 1 ชั่วโมง 30 นาที ประมาณว่าปั่นเรื่อยๆชิลๆ
สัปดาห์ละ 4 - 5 วัน ใช้เวลาประมาณ 2 - 3 เดือน ภรรยาทักเลย ว่าหุ่นดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด กางเกงหลวมแบบรัดเข็มขัดแล้ว มีจีบรอบเอว
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo

ผมขอคำแนะนำเพิ่มหน่อยนะครับ
เรื่องแรก ผมไม่ได้ใช้บันไดคลีต อยากถามว่ามันจำเป็นไหมครับกับการฝึกรอบขาเพื่อผลด้านการลดน้ำหนัก มิใช่แข่งขัน
เรื่องที่สอง เนื่องจากเวลาไม่อำนวย ผมเลิกงานค่อนข้างเย็น และไม่สะดวกปั่นหลังพระอาทิตย์ตก
ถ้าผมซื้อเทนเนอร์ มาปั่นต่อที่บ้าน หลังจากปั่นนอกบ้าน(ประมาณ 40 นาที) จะดีไหมครับ
บางทีก็อยากปั่นนาน ๆ ต่อวันเหมือนท่านอื่นบ้าง
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
เสือดอนโพธิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8011920
team: ฅน....ครยก บ้านนา..ทีม
Bike: klein Specialized Roubaix sl2 trek2300 Giant tcr advanced sl isp
ตำแหน่ง: บ้านนา นครนายก

โพสต์ โดย เสือดอนโพธิ์ »

บันไดธรรมดาก็ได้ครับ สำหรับเทรนเนอร์ถ้าไม่เบื่อเสียก่อน น้ำหนักลดแน่นอน สำคัญคือความสม่ำเสมอครับ ปั่นอย่าให้หนักหรือเหนื่อยมาก แต่ใช่เวลาให้นานเพียงพอ
ชีวิต......
ยังมีความสุขในแบบที่เราไม่เคยรู้จักอีกเยอะแยะ
โดดกบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841197966
team: เข้าแก๊งค์ไหน หัวหน้าตายหมด
Bike: nirone7 sora//MINI CL 16//trek 1.2

โพสต์ โดย โดดกบ »

1.ที่ผมปั่น เกือบ 2 เดือนแรก ก็ไม่ได้ใช้คลีต ใช้รองเท้าวิ่งกับบันไดธรรมดา แต่เท่ากับเราใช้แต่แรงกดบันไดอย่างเดียวถ้าจะฝึกรอบขา มันก็ได้อยู่ แต่พอเราเริ่มมีแรงดีขึ้น เท้ามันมักจะหลุดจากบันไดเมื่อเราเร่งสปีด ทำให้เสียจังหวะ
ดวงซวยก็โดนดีดน่อง ดีดหน้าแข้ง มันก็ทำให้เราอดสงสัยไม่ได้ว่า ถ้าใส่คลีตแล้ว มันคงไม่โดน เท้าคงไม่หลุดบันไดง่ายๆ ซึ่งมันก็จริง ไม่หลุดเลย ปั่นสบายขึ้น ฝึกควงขาง่ายขึ้น ทำรอบขาได้ง่ายขึ้น กว่ารองเท้าวิ่ง+บันไดธรรมดา
แต่ถามว่าจำเป็นไหม ต่อการลดน้ำหนัก ตอบได้เลยว่า ไม่จำเป็น รองเท้าอะไรก็ได้ แค่อย่าถึงกับรองเท้าแตะ หุ้มส้นทั่วไป ก็ใช้ได้แล้ว ถ้าเงินเหลือพอ อยากลองใช้ดู มันก็ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพให้กับเราได้จริงเหมือนกัน
2.ช่วงนี้แถวบ้านผมมืดเร็วมาก ห้าโมงครึ่ง ก็เริ่มสลัวแล้ว เลิกงานกลับถึงบ้านก็เกือบ ห้าโมงแล้ว เวลาไม่พอ ก็จัดเทรนเนอร์มาเหมือนกัน(แบบอย่างถูก) ผมอาจจะอยู่ในช่วงกำลังเห่อเทรนเนอร์อยู่ก็ได้ ได้เวลาก็ปั่นบนเทรนเนอร์
จัดไปแบบแบ่งยก ยกแรก 45 นาที พัก 5 นาที ยกสอง อีก 25 -30 นาที เหงื่อออกท่วม สดชื่น สบายตัว ซึ่งมันแล้วแต่บุคคลนะ บางท่านบอกปั่นบนเทรนเนอร์ 30 นาทีก็เบื่อละ บางท่านก็จัดได้เป็นหลายชั่วโมง ถ้าจะมีใว้มันก็
เป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับใช้ออกกำลังกาย เหมือนท่านเสือดอนโพธิ์บอกครับ ที่สำคัญคือความสม่ำเสมอ กับเวลาที่นานเพียงพอครับ
MichaelTwist
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 043221077
team: บึงทุ่งสร้าง Ride Rode Ridden
Bike: Specialized Tarmac SL3

โพสต์ โดย MichaelTwist »

ต้องลดอาหารด้วยครับ
ปั่นเยอะ กินเยอะ น้ำหนักก็ไม่ลด
ก๊วยเตี๋ยว ไม่ปรุง ไม่อร่อย กินไม่มาก
กาแฟ ไม่ใส่น้ำตาล
ของหวานทุกชนิด ท๊อฟฟี่ ขนม ไอติม เค๊ก งดโดยสิ้นเชิง
ของทอด ผัด กินน้อยๆ
สรุปเรื่องกิน
กินจนรู้สึกว่าหายหิว หยุดกินทันที
อย่ากินให้อิ่ม
ส่วนเรื่องจักรยาน
ปั่นให้นานเท่าที่เวลาจะอำนวยเพื่อเผาแคลลอรี่ให้มากที่สุด

ทำได้ น้ำหนักลดแน่นอนครับ
ปั่นสู่อนาคต
<<< Ride Rode Ridden >>>
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ

จะพยายามลดของกินครับ(ผมว่านี่แหละปัญหาของผม)

ถามอีกข้อครับ ควรซื้อ Heart rate กับวัดรอบขามาใช้ด้วยไหมครับ
ตอนนี้มีแต่ไมล์วัดความเร็วอย่างเดียว เป็นตาแมว velo7 น่ะครับ
อัตราการเต้นหัวใจ ตอนนั่งเฉย ๆ เมื่อกี้วัดแล้วอยู่ที่ 67 ครั้งต่อนาที
anubiz
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้สังกัด
Bike: WCI Hybrid

โพสต์ โดย anubiz »

ขอแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ :D
ผมก็ตั้งใจปั่นเพื่อลดน้ำหนักเหมือนกัน
ก่อนหน้านี้เคยพยายามจะวิ่งมาก่อน กะจะ Fat burn แต่พอวิ่งปุ๊ปเกินเลยครับ
heart rate ปาเข้าไป 85-95% คงเพราะน้ำหนักมากไป เลยเปลี่ยนมาลองปั่นจักรยานดู
ช่วงแรกผมปั่นเกียร์เบารอบขาสูง ปรากฏว่า heart rate สูงเกินช่วง fat burn ครับ
ปั่นแล้วรู้สึกเหนื่อยมาก ไม่ถึงชั่วโมงก็จอด
หลังๆ เลยลองใช้เกียร์หนักปั่นแบบเนิบๆ คราวนี้ heart rate อยู่ในช่วง 65-85% ครับ
ปั่นได้เรื่อยๆ เมื่อก่อนได้รอบสองรอบ ตอนนี้ได้เรื่อยๆ เลยครับ ฟ้าไม่มืดไม่เลิก ไม่รู้สึกเหนื่อยเท่าเดิม พอที่จะปั่นไปพูดไปได้ครับ
ถ้าไม่มีเครื่องวัดชีพจร ก็ใช้หลักคาดิโอเลยครับ เขาบอกว่าช่วง fat burn คือความเหนื่อยในระดับที่ยังพอพูดคุยได้ แต่ร้องเพลงไม่ไหว และมีแค่เหงื่อซึมๆ

ปล. ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ อาจจะไม่ถูกต้องตามหลักสากลนัก :P
ปล2. ผมเริ่มปั่นมาตั้งแต่ต้นเดือนกันยา น้ำหนักจาก 93 ตอนนี้เหลือ 85 แล้วครับ :mrgreen:
แรงมีน้อย ค่อยๆ ปั่น
Suphot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-288-1122
team: โรงเจลำปาง
Bike: Fuji Roubaix - Merida HFS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suphot »

ตามความคิดผมว่า เกียร์เบา เน้นรอบขา ได้เส้นทางที่ตัวเองชอบใจ ปั่นแบบไม่เร่ง และไม่เหนื่อยมากนัก แต่ฝึกความทนทาน แบบนั่งบนอาน 1-2-3 ชม. ต่อเนื่องแบบไม่ทรมานร่างกายเท่าใด ตจว.มีเส่้นทาง ให้เลือกปั่นเยอะ เปลี่ยนบรรยากาศได้บ่อยๆ เบื่อก็เปลี่ยนเส้นทาง ถ้า อยู่ กทม. คงมีข้อจำกัดหลายๆอย่างครับ ผมว่าเน้น ระบบแอโรบิคและจำนวน ชม. น่าจะลดน้ำหนักได้ดีกว่าครับ 8-)
กินให้พร้อม ซ้อมให้หนัก พักให้เป็น มีวอร์มอัฟ-มีคูลดาวน์
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”