ขอคำแนะนำการฝึกซ้อมครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
dark_emperor
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0991718666
team: กำลังหาอยู่
Bike: Rocky Mountain : Hammer Race
ตำแหน่ง: ขอนแก่น

Re: ขอคำแนะนำการฝึกซ้อมครับ

โพสต์ โดย dark_emperor »

-เพิ่มปั่นขึ้นเขาด้วยก็ดีครับ
-ฝึกปั่นแบบ interval เอาง่ายๆคือ ปั่นแบบอัดแล้วพัก เช่น อัด 1 กม.พัก 1 กม. หรือ อัด 1 นาที พัก 1 นาที
ช่วงอัดก็คือให้ปั่นใส่แรงแบบสุดๆ เหนื่อยสุดๆ ช่วงพักก็พักจริงๆประมาณว่าปั่นชมนกชมไม้ไปเรื่อยๆ ฝึกแบบนี้สัปดาห์ละ 1-2 วัน
-ฝึกปั่นแบบ endurance ฝึกความอดทน ถ้าจะให้เข้าใจง่ายก็คือ ปั่นช้าแต่นาน
ปั่นช้านี่นี่ปั่นแบบพอประมาณนะครับไม่ช้าจนเกินไปและไม่เร็วเกินไปแต่ให้ใช้เวลานาน 3-4 ชม.หรือจะทั้งวันก็ได้ครับถ้ามีเวลา
เราสามารถปั่นแบบนี้ได้ในวันออกทริปกับกลุ่มก็ได้ถือเป็นการซ้อมไปในตัวด้วย อย่างน้อย 1 วันใน 1 สัปดาห์ครับ
ฝึกปั่นแบบอื่นรอให้เสือท่านอื่นมาเพิ่มเติมดีกว่าครับ
การออกกำลังกายที่ดีที่สุดสำหรับจิตใจคือการก้มลงแล้วช่วยคนอื่นให้ลุกขึ้น
----------------------------------------------------------------------------------------
Nick Vujicic, No Arms, No Legs, No Worries!
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Giman »

ใช้จานหน้า จานสองครับ แล้ัวยิงยาว ยืนพื้น ประมาณ 90-110 รอบขา แล้วก็ อย่าลืม วอร์มอัพและคุลดาวน์ ก่อนและหลังขี่เพื่อละลายกรดแลคโตบาซิลัสด้วยนะครัช
ซักหนึ่งเดือน รับประกัน รอบขาจัดขึ้นแน่นอนครับผม และหลังจากหนึ่งเดือน ฝึกสลับ ทั้งจานสอง และจานสาม ใหญ่สุด สลับกัน ที่สำคัญ ยืนพื้นยาวๆ ๆ รักษารอบหัวใจให้คงที่ครับ ลองดูครับ :D
อั่นแน่...อั่นแน่
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

1เดือนปั่นใด้ขนาดนี้ถือว่าเก่งมาแล้วครับ
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
Piz
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นคนเดียว ปั่นลำพัง หว่าเว้
Bike: Nirone 7
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Piz »

TeeTyZ เขียน:ตอนนี้เริ่มปั่นมาได้1เดือนละครับรถเสือภูเขา29ออกปั่นทุกเช้าประมาณ50กิโล av28 รอบขาพยายามคุมให้ประมาณ90-100 Hr140-150 ได้เวลาประมาณ1.50 ชม ผมควรพัฒนาการฝึกซ้อมแบบไหนครับขอคำแนะนำขอบคุณครับ
ปล.สูง180 หนัก82 ควรลดน้ำหนักหรือไม่เพื่อพัฒนาความเร็ว
เก่งนะครัช พัฒนาเร็วดี
ของผมใช้หมอบ ปั่นเดือนแรก ระยะทาง 60 km เนินเขาสลับทางเรียบนิดนึง av22km , avHr 160 ขณะนี้ปั่นได้ 7 เดือนยัง ได้ av แค่ 28 ,,, เฮ้อเศร้า
สงครามเกิดขึ้นแล้วมีจบ แต่สหายที่ร่วมรบจะคงอยู่ตลอดไป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”