Max HR ของเสือหมอบและภูเขา

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
Nattapon pomdam
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0984857323
team: -
Bike: Road Bike & MTB

Max HR ของเสือหมอบและภูเขา

โพสต์ โดย Nattapon pomdam »

ตอนเพิ่งซื้อ HR มาใช้ได้สักพัก อยากทราบว่า

Max HR ของเสือหมอบและภูเขาใช้ค่าเดียวกันหรือป่าวครับ

ตอนนี้รู้สึกว่าปั่นเสือภูเขาHRขึ้นดีกว่าเสือหมอบมากครับแบบทั้งปวดขาและเหนื่อยไปด้วยกัน เสือหมอบจะออกแนวไม่เหนื่อยแต่ปวดขามากครับ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ :?: :!:
รูปประจำตัวสมาชิก
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: Max HR ของเสือหมอบและภูเขา

โพสต์ โดย iN2 »

Nattapon pomdam เขียน:ตอนเพิ่งซื้อ HR มาใช้ได้สักพัก อยากทราบว่า

Max HR ของเสือหมอบและภูเขาใช้ค่าเดียวกันหรือป่าวครับ

ตอนนี้รู้สึกว่าปั่นเสือภูเขาHRขึ้นดีกว่าเสือหมอบมากครับแบบทั้งปวดขาและเหนื่อยไปด้วยกัน เสือหมอบจะออกแนวไม่เหนื่อยแต่ปวดขามากครับ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ :?: :!:
เรื่อง Max HR มันคือ ค่าเดียวกันหมดครับ ไม่ได้แยกว่าเราใช้รถแบบไหน เพราะมันเกี่ยวกับหัวใจร่างกายของเราเองโดยตรง ส่วนที่มันต่างกันเป็นไปได้ว่าเกี่ยวกับอัตราทดที่ต่างกันครับ
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
ZXR
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ของเสือหมอบและภูเขา

โพสต์ โดย ZXR »

Max HR และโซนต่างขึ้นอยู่กับความแข็งแรงของตัวเราไม่เกี่ยวกับรถครับ

ส่วนเสือภูเขาขึ้นมากกว่าเป็นปกติครับ เท่าที่เคยทดลองปั่นเสือภูเขาจะได้ชีพจรมากกว่าเสือหมอบ1โซน
Nattapon pomdam
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0984857323
team: -
Bike: Road Bike & MTB

Re: Max HR ของเสือหมอบและภูเขา

โพสต์ โดย Nattapon pomdam »

ขอบคุณทุกท่านครับ
ZXR เขียน:Max HR และโซนต่างขึ้นอยู่กับความแข็งแรงของตัวเราไม่เกี่ยวกับรถครับ

ส่วนเสือภูเขาขึ้นมากกว่าเป็นปกติครับ เท่าที่เคยทดลองปั่นเสือภูเขาจะได้ชีพจรมากกว่าเสือหมอบ1โซน
โห้วว ผมก็ตกใจเร่งเสือหมอบจนปวดขามาก แต่HR ยังไม่ขึ้นเท่าเสือภูเขาตอนนั่งปั่นเร่งๆปกติเลยครับ ผมก็คิดมากไปจนคิดว่ารถตรงไหนมันฝืดรึป่าว(แบบว่าเล่นเวทเทรนนิ่ง ใช้กล้ามเนื้อแต่หัวใจไม่ค่อยขึ้น) หมอบและภูเขาต่างกัน1โซนท่าจะจริงคับ แล้วพวกมือโปรเขาซ้อมหมอบกันต้องเร่งหนักกว่าเสือภูเขาเยอะมากเลยเหรอคับ กว่าจะได้HRตามที่กำหนด

หรือท่านใดให้ความเห็นอย่างอื่นครับ
kiattiwong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MRBike Chiang Mai
Bike: Focus cayo
ตำแหน่ง: 1/2 หมู่ 4 ต.ป่าป้อง อ.ดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่ 50220

โพสต์ โดย kiattiwong »

กล้ามเนื้อใช้มัดเดียวกัน ใช้ตัวเดียวกันครับ
ถ้าวิ่งกับปั่นใช้คนละตัว
GOBBS
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lefty Ocho TB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GOBBS »

Nattapon pomdam เขียน: เสือหมอบจะออกแนวไม่เหนื่อยแต่ปวดขามากครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
ปวดขา นี่คือปวดช่วงไหนครับ
-ปวดน่องส่วนล่าง : อาจจะเล่นรอบขามากไปครับ ลองเพิ่มความหนักของเกียร์ขึ้นไปอีกทีละเกียร์ๆ
-ปวดหัวเข่า : ใช้เกียร์หนักไป ลดเกียร์ลงครับ

Nattapon pomdam เขียน:แล้วพวกมือโปรเขาซ้อมหมอบกันต้องเร่งหนักกว่าเสือภูเขาเยอะมากเลยเหรอคับ กว่าจะได้HRตามที่กำหนด
หรือท่านใดให้ความเห็นอย่างอื่นครับ
ผมไม่โปรแต่ขอแสดงความคิดเห็น เสือหมอบปั่นสบายๆที่ความเร็ว 33 ผิดกับเสือภูเขาถ้า 33 นี่เริ่มหยิ่งแล้วครับถามอะไรจะไม่ค่อยตอบ ความดันเริ่มสูง
ซ้อมภูเขาจะได้ HR ตามที่ต้องการง่ายกว่าหมอบครับ
Facebook "นพดล ฤกษ์โรจี"
089-0288749 เบอร์เดียวครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”