สอบถามการปั่น จานหน้าที่ใหญ่ขึ้น แล้วรู้สึกไม่สนุกเหมือน เดิม

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
rapeepong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: JLRCC
Bike: เสือหมอบ

สอบถามการปั่น จานหน้าที่ใหญ่ขึ้น แล้วรู้สึกไม่สนุกเหมือน เดิม

โพสต์ โดย rapeepong »

มีเรื่องอยากจะสอบถามคับว่า เดิมผมปั่นเบงจี้ อิมพอลโซ่ 105 เดิม ไม่ได้ทำอะไรเลยกับรถ และได้เปลี่ยน มาเป็นสเป tarmac คาบอน และได้อัพ ล้อ bitax และ ผลคือ รู้สึกเหนื่อยมากขึ้นเวลาปั่น และสงสัยสัยว่าเป็นเพราะอะไร จิงจิงแล้วน่าจะปั่นได้ดีกว่าเดิม ปกติความเร็วจะอยู่30-35 แบบสบายๆๆ (ปล ขอสงสัยอาจเป็นจากการเซตรถ หรือ ตั้งขอสงสัยเองว่าเนื่องจากคันใหม่ จานหน้าใหญ่กว่าเดิมเป็นผล หรือเปล่าคับ และใครมีวิธี แนะนำการแก้ปัญหานี้บางคับ )
รูปประจำตัวสมาชิก
taninswg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi1885 >> just turn to >> Infinito >> BoardMan Air 9.8

Re: สอบถามการปั่น จานหน้าที่ใหญ่ขึ้น แล้วรู้สึกไม่สนุกเหมือน เดิม

โพสต์ โดย taninswg »

เป็นความจริงมาก เพราะผมเพิ่งเปลี่ยนจานหน้าจาก 53/39 เป็น 50/34 ขี่สนุกมาก ขึ้นเนินก็เบา
รถแรง รถแพง ขี่ให้คุ้ม
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

Re: สอบถามการปั่น จานหน้าที่ใหญ่ขึ้น แล้วรู้สึกไม่สนุกเหมือน เดิม

โพสต์ โดย DayWalker »

จานมันมี 2 แบบ คอมแพ๊คกับสแตนดาร์ด

เอาขี่สนุกสบายก็ต้องคอมแพ๊ค เอาขี่ได้กำลังก็สแตนดาร์ดครับ

ส่วนตัวขึ้นอยู่กับการฝึกซ้อมของตัวเราครับ กำลังถึงขี่อะไรก็ขี่ได้หมดครับ

จานเดิมผมคอมแพ๊ค เปลี่ยนมาใช้โรเตอร์จานใหญ่กว่าเดิมก็ปรับตัวสร้างกำลังพักหนึ่งก็ขี่ได้ครับ

วิธีแก้ไขแบบเร็วๆเลยคือขายจานสแตนดาร์ดไปใส่คอมแพ๊คครับจะได้ขี่ได้ตามความรู้สึกเดิม
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

ถ้าอยากใด้เอามาแลกกับผมก็ใด้ผมมีจาน150/50/34 :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”