สงสัยเกียวกับ MaxHR. วิ่งกับจักรยานเอามาใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
CyclingSyndrome
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 232/5 ม.8 อ.ผาขาว จ.เลย

สงสัยเกียวกับ MaxHR. วิ่งกับจักรยานเอามาใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

โพสต์ โดย CyclingSyndrome »

สงสัยเกียวกับ MaxHR. วิ่งกับจักรยานเอามาใช้ด้วยกันได้ไหมครับ ในเมื่อร่างกายตัวเราเอง Mhr.ไม่ว่าจะกีฬาชนิดไหนมันใช้ด้วยกันไม่ได้เหรอครับ เป้นไปได้ไหมครับว่าจะใช้ Mhr.ตัวเดียวกับวิ่งเพราะวิ่งอาจจะได้Mhr.ใหม่?????? :?: :?: :?: :?:
https://www.facebook.com/CyclingSyndrome
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

Re: สงสัยเกียวกับ MaxHR. วิ่งกับจักรยานเอามาใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

โพสต์ โดย punya467 »

เท่าที่ทราบ เอามาใช้ด้วยกันไม่ได้ครับ เหมือนกับความเหนื่อยๆสุดต่างกัน เหตุผลลึกๆ รอผู้รู้จริงมาตอบดีกว่า :mrgreen:
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

Re: สงสัยเกียวกับ MaxHR. วิ่งกับจักรยานเอามาใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

โพสต์ โดย aroma_GG »

punya467 เขียน:เท่าที่ทราบ เอามาใช้ด้วยกันไม่ได้ครับ เหมือนกับความเหนื่อยๆสุดต่างกัน เหตุผลลึกๆ รอผู้รู้จริงมาตอบดีกว่า :mrgreen:
รอผู้รู้ด้วย งงหัวใจอันเดียวกันแต่ใช้กันไม่ได้ ทำอยากรู้เหตุผลเลย รอๆๆ
Supa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานตาก
Bike: Wheeler road / GIANT NRS MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Supa »

ตอบแบบบ้านๆ คิดเองนะครับ
ถ้าเฉพาะค่า max hr น่าจะ้ตัวเดียวกันนะครับ หัวใจเดียวกัน
แต่วิธีการดูโซนออกกำลังกายน่าจะแตกต่างกันครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

น่าจะได้นิครับ ถ้าเลยmaxนานๆเข้าก็ over trainเหมือนกัน
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
Nattapon pomdam
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0984857323
team: -
Bike: Road Bike & MTB

โพสต์ โดย Nattapon pomdam »

Supa เขียน:ตอบแบบบ้านๆ คิดเองนะครับ
ถ้าเฉพาะค่า max hr น่าจะ้ตัวเดียวกันนะครับ หัวใจเดียวกัน
แต่วิธีการดูโซนออกกำลังกายน่าจะแตกต่างกันครับ
+1ครับ :D
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

ใช้ด้วยกันได้หมดครับ ทั้ง max hr ทั้ง zone ก็มันคนเดียวกันจะกิจกรรมอะไรมันก็หัวใจอันเดิมนั่นล่ะครับ
K_Arch
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BKK Novice Team,Bike Crazy Club
Bike: Canyon Aeroad CF,Seven Sola Slx,Litespeed Sewanee,Specialized S-Works Stumpjumper Carbon,Specialized Shiv TT
ติดต่อ:

โพสต์ โดย K_Arch »

อยากรู้เหมือนกัน ตอนปั่นจักรยานสามารถปั่นอยู่โซนห้าได้นานบ้างทีก็เกือบถึงmax hr แต่ถ้าตอนวิ่งจะอยู่ประมาญโซนสี่ ขึ้นโซนห้ายากมากยิ่งmax ทำไงก็ไม่เคยถึง
=*vincent*=
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0864305439
team: หาอยู่ครับ
Bike: Dahon P18 / merida cx3 / Intenso

โพสต์ โดย =*vincent*= »

:shock: :? :? ;)
น่าสนใจมากครับ แต่ผมตรงกันข้าม ปั่นจักรยาน หัวใจเต้นประมาณ 150-165
max 167 ปั่นแบบ interval av 17-24
ถ้าปั่นแบบ endurance av 18-20 คงที่ เต้นประมาณ 155 เอง
แต่ถ้าเป็นวิ่งแบบเยาะๆ ช้าๆ jogging จะเต้นประมาณ 175-185 max 185
ิวิ่งไปสัก 200 เมตร ต้องหยุดเดิน ไม่งั้นหัวใจอาจจะกระดอนออกทางปากได้ ^^
รู้สึก วิ่ง เหนื่อยกว่าปั่นจักรยาน 2-3 เท่าเลยครับ
leg low
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866198735
Bike: bianchi via nirone 7

โพสต์ โดย leg low »

=*vincent*= เขียน::shock: :? :? ;)
น่าสนใจมากครับ แต่ผมตรงกันข้าม ปั่นจักรยาน หัวใจเต้นประมาณ 150-165
max 167 ปั่นแบบ interval av 17-24
ถ้าปั่นแบบ endurance av 18-20 คงที่ เต้นประมาณ 155 เอง
แต่ถ้าเป็นวิ่งแบบเยาะๆ ช้าๆ jogging จะเต้นประมาณ 175-185 max 185
ิวิ่งไปสัก 200 เมตร ต้องหยุดเดิน ไม่งั้นหัวใจอาจจะกระดอนออกทางปากได้ ^^
รู้สึก วิ่ง เหนื่อยกว่าปั่นจักรยาน 2-3 เท่าเลยครับ
ดูจากค่าav ในความคิดผม น่าจะฟิตไม่พอมากกว่าครับ ปั่นจักรยานมันต่างจากวิ่งตรงที่ว่า เวลาเราปั่นจักรยานเราคุมความเร็วได้ดีว่าการวิ่ง เหนื่อยก็ฟรีขาบ้่าง
แต่การวิ่ง คุมยาก ในความเร็วที่เราว่ามันช้าแล้วมันก็ยังทำให้หัวใจเต้นเร็วกว่าปั่นอยู่ดี ผมเคยดูจากนาฬิกาตอนวิ่ง ความเร็วแค่ 6 กม/ชม หัวใจตอนนั้นยังปาเข้าไป 158 แล้ว
พวกนักวิ่งมาราธอน หัวใจขณะพัก แค่45-55 เองครับ ฟิตฝุดๆ
shonlawit
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek 1.2 (2013)

โพสต์ โดย shonlawit »

เท่าที่ผมทราบคนละตัวกันนะครับ

แต่ผมไม่เคยใช้ตอน ปั่นจักรยาน

ลองหากระทู้เก่าๆ หมอ ลู ตอบไว้เข้าใจง่ายครับ
ความรู้สึก ก็แค่ สิ่งที่เราคิดไปเอง ทึกทักเอาเอง ไม่มีอยู่จริง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”