เท้าพลิกควรนวดหรือไม่ครับ ?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi ,Cannondale

เท้าพลิกควรนวดหรือไม่ครับ ?

โพสต์ โดย bianchikuma »

เท้าพลิกควรนวดหรือไม่ครับ เพราะเห็นเว็บนึงบอกว่าไม่ควรนวด ส่วนครูผมบอกให้นวด
อยากให้หายเร็วที่สุดทำยังไงดีครับ ?
ขอบคุณครับ
▄▀▄▀ ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน คุณต้องปั่นไปข้างหน้าเท่านั้นถึงจะประคองตัวเองไว้ได้ ▄▀▄▀
_______________________________อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์_______________________________

___________________Victory cannot be achieved without sacrifice__________________
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

Re: เท้าพลิกควรนวดหรือไม่ครับ ?

โพสต์ โดย punya467 »

เท่าที่ผมเคยข้อเท้าพลิกจากการเล่นบาส ผมรู้สึกว่าไม่อยากไปแตะมันเเลย มันเจ็บมากๆ :cry:
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: เท้าพลิกควรนวดหรือไม่ครับ ?

โพสต์ โดย iN2 »

bianchikuma เขียน:เท้าพลิกควรนวดหรือไม่ครับ เพราะเห็นเว็บนึงบอกว่าไม่ควรนวด ส่วนครูผมบอกให้นวด
อยากให้หายเร็วที่สุดทำยังไงดีครับ ?
ขอบคุณครับ
ประคบเย็นก่อน หลังจาก 24ชม ประคบร้อน หรือแช่น้ำอุ่น อันนี้จากประสบการณ์นะครับ สมัยเด็กๆ ได้รับบาดเจ็บที่ข้อเท้าบ่อย
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
unclesharp
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Kuma, Merida Scultura 901

โพสต์ โดย unclesharp »

ถ้านวดโดยผู้รู้ก็อาจจะดีแต่ถ้าสักแต่นวดก็มีโอกาสจะทำให้มันบอบช้ำมากขึ้น

ตามความเห็นข้างบน ทันทีที่บาดเจ็บให้ประคบเย็น หลังจาก 24 ชั่วโมงแล้วให้ประคบร้อน
ccpat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 2.1, Bianchi Infinito
ตำแหน่ง: รามอินทรา

โพสต์ โดย ccpat »

ตามตำราแพทย์แผนไทย ข้อเท้าแพลงด้านนอกนวดได้ แต่ข้อเท้าแพลงด้านในห้ามนวด
หลังบาดเจ็บในช่วง 24 ชั่วโมงแรก ให้ประคบน้ำแข็ง หรือแช่ในน้ำเย็น เพื่อให้เลือดหยุดใหลข้างใน ลดอาการปวดบวม
แต่หลังจาก 24-48 ชั่วโมง ควรประคบด้วยน้ำร้อนหรือแช่ในน้ำอุ่นครั้งละ 15-30 นาที วันละ 2-3 ครั้ง
ถ้าอาการไม่ดีขึ้นหรือสงสัยว่ากระดูกหัก หรือข้อเท้าแพลงด้านใน ควรเข้าโรงพยาบาลพบแพทย์ครับ
bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi ,Cannondale

โพสต์ โดย bianchikuma »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ไปพบแพทย์แล้วครับ เอ็นฉีกครับ โชคดีไม่ขาดเหมือนครั้งที่แล้ว :mrgreen:
▄▀▄▀ ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน คุณต้องปั่นไปข้างหน้าเท่านั้นถึงจะประคองตัวเองไว้ได้ ▄▀▄▀
_______________________________อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์_______________________________

___________________Victory cannot be achieved without sacrifice__________________
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ไปหาหมอแผนโบราณจะบอกว่านวดดีกว่าฉีดยา ไปหาหมอปัจจุบันจะบอกให้ฉีดยาดีกว่านวด

ปล.ส่วนตัวผมไปลื่นในห้องน้ำบ้านเพื่อน หัวฟาดชักโครกสลบไปเลย เอ็นหลังหัวเข่าฉีก เดินแทบไม่ได้เลยครับ นวดก็ดีขึ้นบ้าง แค่ผมต้องการหายเร็วเลยฉีดยาด้วย แค่เข็มเดียว เดินได้ปกติเลยครับ แต่ผลข้างเคียงตามมา แผลร้อนในขึ้นเกือบร้อยจุด ทั่วปากเลย :lol: กินข้าวต้องฉีดยาชา :evil:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”