++ ห้องเลิกบุหรี่ ++

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ++ ห้องเลิกบุหรี่ ++

โพสต์ โดย soonchai »

ธนกฤต 084 668-9777 เขียน:รูปภาพ

ปอด ด้านขวา ของผู้สูบบุหรี่ มีน้ำมันทาร์ เกาะอยู่ครับ

ดูบ่อยๆนะครับ
อันนี้น่ากลัวครับตอนผมเลิกบุหรี่ครั้งแรก เวลามีเสมหะจะมีสีดำๆออกมาเลยครับ สงสัยร่างกายจะขับออก หมอเคยบอกว่าถ้าเลิกได้ครบ 3 ปี ปอดจะสะอาดเหมือนไม่เคยสูบมาครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

soonchai เขียน:
soonchai เขียน:ผมสูบมาราวๆ20กว่าปี นึกจะเลิกก็เลิกเฉยๆไม่ต้องใช้ตัวช่วย แต่ดันเลิกไปได้แค่ 2 ปี ระหว่างเลิกรู้เลยว่าร่างกายเปลี่ยนแปลง ไม่เหนื่อยง่าย แต่ดันเสือกกลับมาสูบอีก เพราะเครียดเรื่องงานกับทางบ้าง
คิดว่าจะตัดสินใจเลิกอีกครั้ง รอเวลาเหมาะๆอีกสักหน่อย
ผมได้เวลาหยุดสูบอีกครั้ง หยุดมาได้เข้าวันที่ 2 แล้ว ก็ยังไม่มีอาการอะไรนะครับ ก็เฉยๆแค่ไม่ไปหยิบมันสูบ เท่านั้น บุหรี่ผมก็ไม่ได้ทิ้งนะครับก็วางไว้อย่างเดิมนั้นแหละ เพราะการสูบไม่สูบมันอยู่ที่ใจเท่านั้น
ที่ผมหันกลับมาสูบได้ 1 ปี แรกๆปั่นจักรยานไม่ค่อยรู้สึกแตกต่างอะไร แต่พอช่วงหลังๆนี่ ชักจะเหนื่อยง่ายมากขึ้น ปอดเริ่มมีเสมหะมากขึ้น ทำให้เหนื่อยง่ายหัวใจเต้นเร็ว
เท่าที่หยุดสูบมา2 วัน ออกไปปั่น 2ช.ม ทั้ง2วัน แทบไม่เหนื่อยเลยการหายใจรู้สึกเลยว่ามันต่างกับตอนสูบ พอดีผมเป็นภูมิแพ้ด้วยก็เลยรับรู้ได้ง่่ายหน่อย

ผมก็หวังว่าคงจะหยุดสูบให้ได้ครับ ผมมาสดุดตรงคำพูดของบางท่านว่า มาปั่นจักรยานเพราะต้องการดูแลสุขภาพ แต่ดันยังสูบบุหรี่ทำลายสุขภาพ อืมมันเป็นเรื่องจริงครับ
หยุดมาได้ 7 วันแล้วครับ
aood tha-it
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek

โพสต์ โดย aood tha-it »

ขอแวะเข้ามาห้องนี้บ้างครับ เพราะผมก็สูบบุหรี่เหมือนกัน
กำลังคิดจะเลิกมาได้ 1 ปีละ ตอนนี้ยังเลิกไม่ได้เลยก็จะพยายามต่อไปครับ
ส่วนตอนนี้ก็เพิ่งเริ่มจะมีกิจกรรมใหม่คือการปั่นจักรยานคงช่วยให้เลิกสูบได้ง่ายขึ้น
ขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆที่มาแชร์ประสบการณ์การเลิกครับผม :) :) :)
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

aood tha-it เขียน:ขอแวะเข้ามาห้องนี้บ้างครับ เพราะผมก็สูบบุหรี่เหมือนกัน
กำลังคิดจะเลิกมาได้ 1 ปีละ ตอนนี้ยังเลิกไม่ได้เลยก็จะพยายามต่อไปครับ
ส่วนตอนนี้ก็เพิ่งเริ่มจะมีกิจกรรมใหม่คือการปั่นจักรยานคงช่วยให้เลิกสูบได้ง่ายขึ้น
ขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆที่มาแชร์ประสบการณ์การเลิกครับผม :) :) :)
หักดิบเลยครับ ผมเองหยุดมาได้ตั้งแต่วันที่โพรสจนถึงวันนี้แล้วครับ การปั่นดีขึ้นเห็นชัดๆครับตรงที่ไม่มีอาการเหนื่อยเหมือนตอนที่สูบบุหรี่ครับ ปอดทำงานได้ดีขึ้น หายใจโล่งขึ้น ครับ
ถ้าจะเป็นขาแรงผมว่าไม่ต้องอัพอะไหล่อะไรเลย เลิกบุหรี่แรงขึ้นแน่นอนครับ

ผมก็ใช้มาดูในกระทู้ที่โพรสครับว่าหยุดได้กี่วันแล้ว ตอนนี้ก็เท่ากับหยุดได้ตั้งแต่วันที่ 7 พ.ค จนถึงปัจจุบัน
aood tha-it
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek

โพสต์ โดย aood tha-it »

aood tha-it เขียน:ขอแวะเข้ามาห้องนี้บ้างครับ เพราะผมก็สูบบุหรี่เหมือนกัน
หักดิบเลยครับ ผมเองหยุดมาได้ตั้งแต่วันที่โพรสจนถึงวันนี้แล้วครับ การปั่นดีขึ้นเห็นชัดๆครับตรงที่ไม่มีอาการเหนื่อยเหมือนตอนที่สูบบุหรี่ครับ ปอดทำงานได้ดีขึ้น หายใจโล่งขึ้น ครับ
ถ้าจะเป็นขาแรงผมว่าไม่ต้องอัพอะไหล่อะไรเลย เลิกบุหรี่แรงขึ้นแน่นอนครับ

ผมก็ใช้มาดูในกระทู้ที่โพรสครับว่าหยุดได้กี่วันแล้ว ตอนนี้ก็เท่ากับหยุดได้ตั้งแต่วันที่ 7 พ.ค จนถึงปัจจุบัน

ขอบคุณมากครับผม :D :D :D

ชอบคำนี้เลยครับ ถ้าจะเป็นขาแรงผมว่าไม่ต้องอัพอะไหล่อะไรเลย เลิกบุหรี่แรงขึ้นแน่นอนครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

aood tha-it เขียน:

ขอบคุณมากครับผม :D :D :D

ชอบคำนี้เลยครับ ถ้าจะเป็นขาแรงผมว่าไม่ต้องอัพอะไหล่อะไรเลย เลิกบุหรี่แรงขึ้นแน่นอนครับ
ถ้าตั้งใจว่าจะเลิกบุหรี่เมื่อไร เข้ามาโพรสในกระทู้นี้เพื่อเป็นหลักฐาน เป็นกำลังใจ เป็นเหมือนตัวบังคับว่า เราได้ลั่นวาจาไปแล้ว เมื่อเวลาผ่านไป เราหวนกลับมาดูกระทู้เมื่อไร เราคงจะต้องภูมิใจครับ
oaba
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida 90

โพสต์ โดย oaba »

ผมมันคนใจอ่อน เต็มที่ก็แค่ลด ยังตัดใจไม่ได้ แต่มีเป้าหมายชัดเจนว่าต้องเลิก ไม่เลิกแฟนไม่ยอมแต่งแน่ๆ ทำไงดีครับใครมีข้อแนะนำบ้างครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

oaba เขียน:ผมมันคนใจอ่อน เต็มที่ก็แค่ลด ยังตัดใจไม่ได้ แต่มีเป้าหมายชัดเจนว่าต้องเลิก ไม่เลิกแฟนไม่ยอมแต่งแน่ๆ ทำไงดีครับใครมีข้อแนะนำบ้างครับ
คุณลองหาข้อมูล ประโยชน์ของการสูบบุหรี่ดูซิครับ ว่ามีอะไรบ้างครับ และผลของการสูบบุหรี่ครับ ว่าเป็นอย่างไร
คนที่เลิกบุหรี่ทำไมเขาถึงเลิก เพราะเขาเริ่มจะค้นพบว่า สูบไปมันมีแต่เสียกับเสียครับ หาประโยชน์ใดๆไม่ได้เลย สังคมก็ไม่ยอมรับมากขึ้น
ถ้าคิดจะเลิกต้องตั้งใจจริงๆ หักดิบเท่านั้นครับ ใจสำคัญที่สุดอาการทรมานทั้งร่างกายผมว่าน้อยมากครับ บุหรี่นี่เลิกง่ายที่สุดแล้วในบรรดาสิ่งเสพติดทั้งหลาย ครับ ผมเคยมาแล้วครับ
บางที่ก็เป็นการวัดใจครับ ถ้าแค่นี้คุณยังทำใจเอาชนะตนเองไม่ได้่ต่อไปในอนาคต คุณจะเอาชนะปัญหาต่างๆได้อย่างไร ปัญหาในอนาคตรอคุณอยู่ซึ่งอาจจะหนักกว่าการเลิกบุหรี่อีก

ถ้าคุณเลิกได้คุณจะค้นพบตัวตนที่ใหม่ทันทีครับ เช่น ปกติปั่น 1ช.มเหนื่อย ก็จะเป็น 2 ช.ม ถึงจะเหนื่อยครับ เพราะปอดแลกเปลี่ยนอากาศได้ดี การปั่นพัฒนาขึ้นเห็นได้ชัดเจนครับ เปลี่ยนล้อคู่ละหลายหมื่นยังสู้
เปลี่ยนปอด จากมีควันเข้าไป เป็นไม่มีควันเข้าไป เห็นผลต่างชัดๆครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
tanuki
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-759594X
Bike: PHEASANT แม่บ้านจ่ายตลาด
ตำแหน่ง: Chiangmai Thailand.

โพสต์ โดย tanuki »

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ สูบมาก็นานโขอยู่ มาหยุดเอาสักสองปีก่อน จากปกติสูบสองวันซอง หรือวันละซองตลอด
บทจะเลิก ผมก็เลิกเฉยเลยครับ แค่ไม่คิดจะกลับไปซื้อมันอีก สักพักก็ลืมครับ เป็นกำลังใจให้คนเลิกบุหรี่ครับ มันไม่ยากหรอกครับ
"People want to fly before they can walk-slow and steady wins the race"
"David McLain"
oaba
สมาชิก
สมาชิก

ผมตัดสินใจแล้วครับ เมื่อศุกร์ผมตกลงใจบอกเลิกกะน้องบุหรี่แล้วครับ เนื่องจากไอหนักมาก ประกอบกับอยากลองใจตัวเองว่าจะเด็ดเดี่ยวแค่ไหน เมื่อวันเสาร์ไปปั่น+ทริปที่เขื่อนศรีฯ มีแอบดูดไปสองปื๊ด มึนมาก เกือบล้ม แล้วจนถึงวันนี้ ไม่แตะอีกเลย ผมจะพยายามต่อไปครับ :|
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

oaba เขียน:ผมตัดสินใจแล้วครับ เมื่อศุกร์ผมตกลงใจบอกเลิกกะน้องบุหรี่แล้วครับ เนื่องจากไอหนักมาก ประกอบกับอยากลองใจตัวเองว่าจะเด็ดเดี่ยวแค่ไหน เมื่อวันเสาร์ไปปั่น+ทริปที่เขื่อนศรีฯ มีแอบดูดไปสองปื๊ด มึนมาก เกือบล้ม แล้วจนถึงวันนี้ ไม่แตะอีกเลย ผมจะพยายามต่อไปครับ :|
เข้ามาเป็นกำลังใจและเป็นพยานครับ ว่าจะทำสำเร็จหรือไม่ ผมรับรองว่าถ้าหยุดได้แค่ 7 วันคุณก็จะรับรู้ได้เลยว่าการปั่น จะเหนื่อยน้อยลงกว่าเดิมชัดเจนครับ
และถ้าตั้งใจแล้วจะต้องไม่มีแอบนะครับ ถ้าแอบดูดนิดหน่อย จะป๊๊ดเดียวก็ตามถือว่า พ่ายแพ้แล้วครับ จะเลิกต้องหักดิบและไม่แตะเท่านั้นครับ
คนที่เลิกบุหรี่ได้และสำเร็จส่วนใหญ่จะหักดิบทั้งนั้นครับ มันไม่ได้ทรมาณอะไรเลย มีแต่ใจเราเท่านั้นเองที่คอยจะคิดว่าขาดอะไรไป
บุญศรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850268244
team: อบลราชธานี
Bike: trek 3900
ตำแหน่ง: อุบลราชธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย บุญศรี »

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ
ผมหักดิบเลย ได้ผลครับ
ใจ ครับใจ อยู่ที่ใจ
หนทางหมื่นลี้ เริ่มจากก้าวแรก กำแพงเมืองจีน ไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว
oaba
สมาชิก
สมาชิก

oaba เขียน:ผมตัดสินใจแล้วครับ เมื่อศุกร์ผมตกลงใจบอกเลิกกะน้องบุหรี่แล้วครับ เนื่องจากไอหนักมาก ประกอบกับอยากลองใจตัวเองว่าจะเด็ดเดี่ยวแค่ไหน เมื่อวันเสาร์ไปปั่น+ทริปที่เขื่อนศรีฯ มีแอบดูดไปสองปื๊ด มึนมาก เกือบล้ม แล้วจนถึงวันนี้ ไม่แตะอีกเลย ผมจะพยายามต่อไปครับ :|
เข้ามาเป็นกำลังใจและเป็นพยานครับ ว่าจะทำสำเร็จหรือไม่ ผมรับรองว่าถ้าหยุดได้แค่ 7 วันคุณก็จะรับรู้ได้เลยว่าการปั่น จะเหนื่อยน้อยลงกว่าเดิมชัดเจนครับ
และถ้าตั้งใจแล้วจะต้องไม่มีแอบนะครับ ถ้าแอบดูดนิดหน่อย จะป๊๊ดเดียวก็ตามถือว่า พ่ายแพ้แล้วครับ จะเลิกต้องหักดิบและไม่แตะเท่านั้นครับ
คนที่เลิกบุหรี่ได้และสำเร็จส่วนใหญ่จะหักดิบทั้งนั้นครับ มันไม่ได้ทรมาณอะไรเลย มีแต่ใจเราเท่านั้นเองที่คอยจะคิดว่าขาดอะไรไป
สู้ว๊อยยยยย ครับ
Ard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090-0216034
team: เสือสุขภาพลุ่มน้ำคำ
Bike: specialized/KHS/Giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Ard »

กลับเข้าห้องอีกที เลิกได้ 3 เดือน ดันกลับมาสูบอีก 6 เดือน เวรกรรม ๆ จะกลับมาเริ่มต้นใหม่อีกที..เบื่อตัวเอง
ตำนานหนึ่งผ่านไป ตำนานใหม่ก็เริ่มเกิดขึ้น
GT ดำ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0872991990
team: อิสระ
Bike: GIANT XTC

โพสต์ โดย GT ดำ »

ตอนนี้อายุ 50 กว่านิดๆ สูบมาสามสิบกว่าปี เฉลี่ยต่ำสุดวันละซอง หยุดแบบหักดิบมาประมาณหกเดือน ตั้งใจเด็ดเดี่ยวจะไม่กลับไปหามันอีกที่ผ่านมารู้ทั้งรู้ว่ามีแต่โทษ ประโยชน์ไม่มี คิดเป็นตัวเงินหมดไปหลายแสน ไม่เข้าใจเลยว่าสูบมาได้งัยตั้งสามสิบกว่าปี สิ่งที่เริ่มได้มาตอนนี้คือ ปั่นยาวขึ้นนานขึ้นเหนื่อยเท่าเดิมแถมความเร็วเพิ่มนิดหน่อย หายใจคล่องขึ้นยาวขึ้นสดชื่นชึ้น ดีใจสุขใจภูมิใจที่ทำได้ ครอบครัวหรือเพื่อนฝูงก็ร่วมดีใจกับเราด้วย ประหยัดเงินไดพันถึงสองพันต่อเดือน ขอเป็นกำลังใจกับทุกๆคนที่คิดจะเลิก สู้ๆ เข้มแข็ง เด็ดเดี่ยวครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”