++ ห้องเลิกบุหรี่ ++

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
tonrunning
ขาประจำ
ขาประจำ

++ ห้องเลิกบุหรี่ ++

โพสต์ โดย tonrunning »

สวัสดีครับ ผมขออนุญาต เปิดกระทู้ รวมแลกเปลี่ยน เสริมกำลังใจ เรื่องการเลิกบุหรี่นะครับ

ตัวผมเองก็สูบมาได้หลายปีแล้ว ตั้งแต่เลิกขี่ mtb ครั้งแรกไป5-6ปี

เรามาแลกเปลี่ยน และตั้งใจเลิกสูบกันนะครับ ... ผมรู้ว่าบางท่านอาจจะไม่สบายใจที่แสดงตนว่าสูบบุหรี่ในเวบกีฬาที่ใช้ปอดเป็นหลัก

... แต่เอาเถอะครับ คิดซะว่า การประกาศตนเอง ก็คือก้าวแรกของการเริ่ม...สู่สิ่งที่ดีกว่าครับ

ผมเลิกสูบได้ ประมาณ 1เดือนแล้วครับ
บริการรับสั่งซื้อ, รับประมูล สินค้าจาก Ebay, USA อะไหล่จักรยานสวย,ถูก จากทั่วโลกรอท่านอยู่ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=273
tonrunning
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ++ ห้องเลิกบุหรี่ ++

แรงจูงใจในการเลิก

.. ต้องหานะครับ

.. ของผมคือ แม่อยากให้เลิก , ปากดำ, เหนื่อยง่าย, เปลืองเงิน ,อีกมากครับ

แต่ผมเรียงตามความสำคัญให้ดูน่ะครับ

รวมกับช่วงนั้นผมได้ยิน สื่อทีวี วิทยุ ยิง spot รณรงค์เลิกบุหรี่ทุกวัน จนผมเอะใจและก็ลองคิดอย่างจริงจัง

แล้ววันที่ผมเลิก ผมดันไปซื้อบุหรี่ wonder มาสูบ ซิ่งผมไม่ชิน ทำให้รู้สึกแย่มากๆ ปากขม ... มันก็ส่งให้เบื่อบุหรี่
บริการรับสั่งซื้อ, รับประมูล สินค้าจาก Ebay, USA อะไหล่จักรยานสวย,ถูก จากทั่วโลกรอท่านอยู่ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=273
den9582
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีครับ
Bike: BS neo-cot

โพสต์ โดย den9582 »

ผมก็อยากเลิก แต่ยังเลิกไม่ได้เลย
ความเคยชิน + ใจไม่แข็งพอ
กำลังพยายาม ครับ :oops:
tonrunning
ขาประจำ
ขาประจำ

กลับบ้านมา ก็นั่งเข้าเวบนั่งดูบอร์ด thaimtb ไปเพลินๆ ก็ จู่ๆคิดว่าควรจะพอได้แล้ว "ไม่อยากให้บุหรี่เป็นนายของเรา"

เราต่างหากที่ต้องบังคับได้ว่า จะสูบหรือไม่สูบ ชีวิตก็ของเรา

...ผมก็เอาที่เขี่ยไปทิ้ง เอา ซองที่เหลือ และไฟแช็ค ไปทิ้ง

... เดินลงไปประกาศคนในบ้านว่าเลิกสูบ

... ผมรู้ ว่า ผมเลิกหบายครั้ง ได้อย่างมากก็ 2-3วัน

... แม่ผมก็ดีใจทุกครั้ง ที่ผมพูดว่าเลิกสูบ ...แล้วท่านก็แอบผิดหวังทุกครั้งที่ผมกลับมาสูบ

แต่คราวนี้ สะใจจังครับ จะ40วันแล้ว ที่ผมไม่เคยแตะเลย สะใจ.. ผมดีใจมากที่ แม่ผมก็ดีใจ .. สุขภาพก็ดีขึ้นทีละนิด

tonrunning
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีครับคุณ den9582

ผมเห็นด้วยเรื่องความเคยชินครับ

เราลองดูนะครับว่าเราเคยชินกับการสูบบุหรี่ เมื่อไหร่ และที่ไหนบ้าง เช่นผมนะ

1. ในห้องน้ำ ระหว่างนั่งห้องน้ำ พร้อม อ่านหนังสือ

2. หลังทานอาหารเย็น ยืนสูบกับพ่อหน้าบ้าน

3. เมื่อขนของเหนื่อยๆเสร็จ

4. หลังเสร็จกิจ....

ผมก็มานั่งคิดแก้ความเคยชิน ลองดูและเอาไปประยุกต์นะครับ

1. เข้าห้องน้ำขับถ่ายใช้เวลาน้อยลง ... เอาหนังสือออกจากห้องน้ำ

2. ทานข้าวเสร็จจะเดินขึ้นห้องทันที

3. ขนของเสร็จ จะเดินไปซื้อน้ำเปล่าเย็นๆทาน

4. หลังเสร็จกิจ... ลุกไปอาบน้ำสิ..ทันที ...เดี๋ยวก็ลืมว่าต้องสูบ

รูปประจำตัวสมาชิก
trek-cs
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817968553
team: ChiangSaen Health Bike (dom-chiangsaen)
Bike: TREK

โพสต์ โดย trek-cs »

ยินดีด้วยครับ ขอให้กำลังใจ ผมเองก็เคยสูบมาตั้งแต่ ม.ศ.4-5 (แอบสูบในห้องน้ำใรงเรียน )จบมาก็สูบแบบไม่ต้องหลบซ่อนจน 5-6 ปีเรียนจบออกไปทำงาน แต่ทำงานด้านสุขภาพ-ป้องกันโรค ก็แอบสูบไม่ให้ใครเห็น ทำงานไม่ถึงปีผมเลยเลิกจนปัจจุบันผมอายุ 51 ปีแล้วก่อนจะเลิกจริงๆ ก็พยายามเลิกหลายครั้ง ได้ 2-3 วันก็กลับมาสูบอีกโดยเฉพาะเวลาดื่มแอลกอฮอล์กับเพื่อนๆ เดี๋ยวนี้พบเห็นคนสูบที่ใหนเป็นต้องเบือนหน้าหนีทุกทีเพราะทนกลิ่นไม่ได้ยิ่งเวลาออกปั่นถ้าเห็นคนสูบข้างทางก็จะเหม็นมากหายใจไม่ทัน อยากให้กำลังใจผู้ที่กำลังพยายามจะเลิกสูบ ขอให้ทำสำเร็จและมีสุขภาพที่แข็งแรงทุกคนครับ
PEERASETH
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 054231111
team: ROYAL THAI POLICE CYCLING TEAM
Bike: orbea

โพสต์ โดย PEERASETH »

ผมดีใจมากๆเลยครับที่ป่าป๊าเลิกบุหรี่ได้ หลังจากมาเริ่มปั่นจักรยานกับพวกผมได้ไม่ถึงเดือน
ทั้งๆที่เคยสูบวันละประมาณ 2 ซอง ผมเห็นป่าป๊าปั่นจักรยานแล้วแรงดีขึ้นเยอะ จากที่ตามพวกผมไม่ทัน กลับเป็นขาแรงประจำกลุ่ม จนทีมปั่นว่าป่าป๊ากำลังบ้าพลัง และ มีกำลังใจจากพี่ๆทีมปั่นด้วยกัน แม่ก็ดีใจ คุณยายบอกว่า ดีใจยิ่งกว่าถูกหวยรางวัลที่ 1 เสียอีก อยากเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่อยากเลิกบุหรี่ว่า ไม่ยากหรอกครับ เพียงถ้าคุณอยาก คุณก็หาอะไรอย่างอื่นทำที่ใช้แรงเยอะๆ (เช่นปั่นจักรยานเหมือนป่าป๊าผมครับ) คิดถึงคนที่คุณรัก และที่สำคัญคือตัวคุณเอง
พอเถอะครับ เพราะนอกจากจะเสียเงินไปซื้อมันแล้ว ยังทำให้คนรอบข้างคุณได้รับพิษจากควันบุหรี่มือสองอีก ขอเป็นกำลังใจและยกย่องว่าคุณได้รับชัยชนะที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คือชนะใจตัวคุณเองไงครับ
KanTH
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย KanTH »

สวัสดีีครับ ;) มาให้กำลังใจครับ

-- ชนะใจตัวเองได้ --
-- พยายามต่อไปครับ --

---------
KanTH
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

โพสต์ โดย rj45 »

ผมเลิกสูบตั้งแต่วันจักรีปีที่แล้วครับ เมื่อก่อนสูบประมาณวันละ10-15ตัวต่อวัน สูบมาประมาณสิบกว่าปี
ที่เลิกสูบก็เพราะหลายๆเหตุผลเป็นต้นว่า

1.แฟนบ่น
2.สุขภาพแย่ลงในวันถัดมาอย่างเห็นได้ชัดเวลาที่วันไหนสูบมากเกินหรือมีปาร์ตี้ จะรู้สึกว่าหายใจไม่ค่อยเต็มปอด (ใกล้เดี้ยง)
3.เปลืองเงินโดยใช่เหตุ (เปลืองสุขภาพด้วย)
4.ขี้เกียจไถเพื่อน (เกรงใจเค้า เพราะช่วงหลังๆก่อนจะเลิกจะไม่ค่อยซื้อ เพราะคิดว่าเดี๋ยวก็เลิกแล้วจะซื้อทำไม.. น่านน)
5.ขี้เกียจซื้อ (เพราะรู้สึกละอายยังไงไม่รู้เวลาไปซื้อ)
6.เหตุผลสำคัญเลยครับ.. ขี้เกียจสูบ ครับ.. ไม่รู้เป็นไงสูบมาตั้งนานไม่เห็นมีอะไรดีขึ้นกับตัวเองก็เลยเลิก (ซะงั้น)

ก็เป็นตัวอย่างเล็กๆน้อยๆ ประกอบการตัดสินใจนะครับ ที่สำคัญสุด "อยู่ที่ใจ" ครับ
**เป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่นะครับ** สู้.!!!..สู้ !!!
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
teep-mc
ขาประจำ
ขาประจำ
team: aladin bike
Bike: surly LHT
ตำแหน่ง: ลพบุรี

โพสต์ โดย teep-mc »

ผมเลิกแล้วครับ ดีใจมากที่เลิกได้

เลิกเพราะ ผ่าทอนซิน เจ็บคอมาก

เลิกได้เกือบ 7-8 ปีแล้ว ประหยัดเงินได้มาก :lol:
CK3
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 LOVER, Floating Market Bike Club
Bike: COLONZE SL

โพสต์ โดย CK3 »

ก่อนหน้าเมื่อปีที่แล้วผมปั่น MTB ผมก็ยังสูบอยู่ครับ ผมสูบบุหรี่มาตั้งแต่เรียนมหาลัยเป็นหลายสิบปี เกิดมาไม่เคยคิดที่จะเลิกสูบไม่ว่าพ่อแม่บอก แฟนบ่น เพื่อนด่า กลุ่มจักรยานร่วมก๊วนต่อต้าน ไม่สนไม่สนใจ ตัวใครตัวมัน และเมื่อเดือนสิบปีที่แล้วผมได้ลาสิกขาเพื่อบวชทดแทนคุณพ่อและแม่ เหตุการณ์นั้นทำให้ผมคิดได้ว่าในเมื่อเราเป็นคนใหม่แล้ว ก็เลยตั้งใจเลิกบุหรี่ในวันที่ลาสิกขาบทเลยครับลาขาดเลย

นี่ก็ผ่านมาหลายเดือนแล้วที่ผมไม่ได้สูบบุหรี่อีกเลยครับ ยอมรับครับว่าวันแรกๆทรมานมากเป็นเดือนๆ กินข้าวเสร็จก็อยาก เหนื่อยก็อยาก ก่อนนอนก้อยาก เข้าห้องน้ำก็อยาก สุดท้ายอยู่ที่ใจครับตัดมันเลยครับครั้ง้เดียวตัดใจ

บุหรี่อยู่ที่ใจครับต้องสู้กับมันครับ
แอบแซงเพราะแรงน้อย
Tonywee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08147657xx
team: ภูเก็ตหรอยเนิน ทัวร์ริ่ง,น่องปูด ไซค์คิ้ง คลับ
Bike: Surly LHT(น้องเขียว ปั๊ด),Trek 2.3 Ultagra group set. ก็หรอยแล้ว
ตำแหน่ง: ประเทศไทยของเรา

โพสต์ โดย Tonywee »

ดีใจกับทุกคนที่เลิกได้ครับ

ผมเองเลิกได้ 6 เดือนแล้วครับ สุขภาพดีขึ้นมากกกกครับ :lol: :lol:
หนึ่งใจ สองขา จะพาเราไป ไกลแสนไกล
geangjung
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0861314181
team: ยังไม่มี ปั่นคนเดียว
Bike: matt 40

โพสต์ โดย geangjung »

ให้กำลังใจกับคนที่อยากเลิกสูบบุหรี่ด้วยครับ
รุ่ง ทางลัด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0862162622
team: PBC phitsanulok
Bike: mosso(เมาโซ) & Radac

โพสต์ โดย รุ่ง ทางลัด »

เลิกมาได้ 4 ปีแล้วครับตอนลูกชายคนเล็กเกิด สูบมาตั่งแต่ ม.3
ก่อนเลิก สูบวันละ 2 ซองๆละ30 กรองทิพย์ = 60 คิดแล้วปีละ สองหมื่นกว่าที่เผาทิ้งไปเฉยๆ เลิกเลย(หักดิบ)
เหลือแต่ สุราอย่างเดียว กำลังพยายามอยู่ หยุดได้เต็มที่ 10 วัน :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
คิดแล้วตกปีละ......เท่า DEAL งามๆคันหนึ่งเลย :oops: :oops: :oops: :oops: :oops:
เมื่อไรจะเลิกได้ซะทีก็ไม่รู้ :D :D :D :D :D
ขอพลังจงสถิตย์อยู่กับท่าน

ใครเล่าจะแลเห็น..............คุณค่า
วิถีชีวิตเรียบง่าย................ปานนี้
ณ.ที่นี้มีเพียงเพื่อน............ร่ำสุรา
ผ่านมา.........................เป็นครั้งคราว
tayya
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย tayya »

หลังจากสูบบุหรี่มากว่า 20 ปี สูบวันละ 1 ซอง ในที่สุดก็ทนเสียงรบเร้าของลูกสาวไม่ไหว
ตอนนี้กำลังอยู่ในโปรแกรมเลิกบุหรี่ครับ หยุดสูบมาแล้ว 8 วัน
ผมไปพบแพทย์ที่ ร.พ. ครับ เข้าโปรแกรมสำหรับผู้ต้องการเลิกสูบครับ
หมอให้กินยา champix ของ บริษัท pfizer
ผมว่า okay เลยครับ ไม่รู้สึกทรมานอย่างที่คิดหรือที่ฟังมาจากเพื่อนๆ
ถึงยาจะดี แต่ผมว่าใจครับ สำคัญที่สุด
ตอนนี้ใช้วิธีสร้างทัศนคติให้บุหรี่เป็นสิ่งเลวร้ายสุดๆ คิดให้เป็นเหมือนยาเสพติดร้ายแรง จะได้ไม่คิดกลับไปสูบ
หมายเหตุ ตอนที่พิมพ์อยู่นี่ ก็ยังอยากสูบมากๆเลยครับ ..................ต้องทำใจ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”