มือใหม่ขอคำแนะนำเรื่องการฝึกซ้อมหน่อยครับผม

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
gapboy_
สมาชิก
สมาชิก

มือใหม่ขอคำแนะนำเรื่องการฝึกซ้อมหน่อยครับผม

โพสต์ โดย gapboy_ »

ผมอยากทราบว่า เราควรจะพักเมื่อใด แล้วต้องพักนานแค่ไหน ปกติผมจะปั่นประมาณ 15 กิโลต่อวัน ปั่น 4-5 วันต่ออาทิตย์ และเมื่อไม่นานมานี้ ผมได้ทริปกับเพื่อนๆมา ระยะทางประมาณ 80 กิโล ผมมือใหม่อะครับก็ไกลมากๆแล้วสำหรับผม :D ผมอยากทราบว่าผมควรจะให้ร่างกายพักประมาณกี่วัน ควรจะพักให้กล้ามเนื้อหายจากอาการเมื่อยเลยไหม เพราะตอนนี้พักมา 2 วันแล้ว ยังมีอาการเมื่อยอยู่นิดหน่อย แต่เวลาขึ้นบันไดจะรู้สึกเกรงครับ แต่คิดว่าสามารถปั่น แบบ 10-15 กิโลได้ แต่ก็กลัวจะกลายเป็นว่าหักโหมเกิน เลยมาขอคำแนะนำจากพี่หน่อยครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

Re: มือใหม่ขอคำแนะนำเรื่องการฝึกซ้อมหน่อยครับผม

โพสต์ โดย benpariwat »

ไปปั่นเบาๆ active recovery สักครึ่งชม จะหายปวดครับ
gapboy_
สมาชิก
สมาชิก

Re: มือใหม่ขอคำแนะนำเรื่องการฝึกซ้อมหน่อยครับผม

โพสต์ โดย gapboy_ »

benpariwat เขียน:ไปปั่นเบาๆ active recovery สักครึ่งชม จะหายปวดครับ
ควรจะ recovery จนหายปวดก่อน แล้วค่อยกลับมาปั่นระยะเดิมไหมครับ
mojopk88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-8077050
Bike: NICH LII+Reynolds Strike

โพสต์ โดย mojopk88 »

ลองปรับระยะจาก15กิโล เป็น30กิโล หรือค่อยๆขยับอ่ะคับ น่าจะทำให้หัวใจได้ออกกำลังได้มากขึ้น

น่าจะช่วยให้ปั่นไกลๆได้มากขึ้นคับ
dark_emperor
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0991718666
team: กำลังหาอยู่
Bike: Rocky Mountain : Hammer Race
ตำแหน่ง: ขอนแก่น

โพสต์ โดย dark_emperor »

ถ้าฝึกซ้อมจริงๆจะปั่น6วันพัก1วันสำหรับมือใหม่ก็พัก2วันก็ได้ครับ
สำหรับวันพักก็ให้พักจริงๆ ไม่ปั่นหรือไม่ออกกำลังกายอย่างอื่นครับ
หลังจากวันพักแล้วก็ให้เริ่มซ้อมปกติแต่ให้เริ่มจากปั่นเบาๆไปหาหนักครับ
การออกกำลังกายที่ดีที่สุดสำหรับจิตใจคือการก้มลงแล้วช่วยคนอื่นให้ลุกขึ้น
----------------------------------------------------------------------------------------
Nick Vujicic, No Arms, No Legs, No Worries!
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

gapboy_ เขียน:
benpariwat เขียน:ไปปั่นเบาๆ active recovery สักครึ่งชม จะหายปวดครับ
ควรจะ recovery จนหายปวดก่อน แล้วค่อยกลับมาปั่นระยะเดิมไหมครับ
พอrecovery เสร็จ อีกวันจัดได้เลยครับ ถามร่างกายตัวเองดูครับ ปวดบ้างก็ไปได้ แต่ถ้าเจ็บ ต้องพักครับ
ผมหัดแรกๆปั่นไปทำงานขาละ10กิโล ทุกวัน วันหยุดขนรถกลับบ้านขี่อีก ช่วงแรกๆปวดตัวทั้งตัวเลยครับ
ซ้ำเข้าไปก็หาย แต่ผมจะหาสักวันนึงเป็น recovery ครับ
ปั่นrecovery ต้องไม่หนักนะครับ ไม่งั้นไม่ใช่ recovery ครับ แบบว่าปั่นเรื่อยเปื่อยเลยครับ
เสือรถพ่วง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819555673
team: SAHAKIJ JOHO..KORATBIKE... P.C.S.Clycling Team Korat
Bike: KONA KHS TREK GIANT SCOTT ANCHOR

โพสต์ โดย เสือรถพ่วง »

ถ้าอายุไม่มาก นำหนักตัวไม่มากก็พักวันเดียวก็โอเคครับ แต่ถ้าอายุเยอะต้องใช้เวลาครับ วันเดียวคงไม่พอครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”