ปั่นTTแล้วปวดคอมาก

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
poppy124
สมาชิก
สมาชิก

ปั่นTTแล้วปวดคอมาก

โพสต์ โดย poppy124 »

คิดว่าน่าจะเป็นเพราะเวลาจับaero barตั้งแหงนหน้าตลอดเวลา เลยทำให้ปวดคอมากครับ
มีวิธีแนะนำให้ไม่ปวดไหมครับ(ยกเว้นให้ยกเลิกขี่TTนะครับ 555) สามารถออกกำลังกายอะไรช่วยได้บ้างไหมครับ

แล้วขอถามน้าๆที่ขี่TTว่าเวลาจับaero barเนี่ยเหมือนจะเหนื่อยง่ายมากเลย เป็นกันไหมครับ มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ
pchaivong
สมาชิก
สมาชิก
team: จิ้งจอกสังคม (Social Fox)
Bike: Giant TCR
ตำแหน่ง: Bangkok
ติดต่อ:

Re: ปั่นTTแล้วปวดคอมาก

โพสต์ โดย pchaivong »

poppy124 เขียน:คิดว่าน่าจะเป็นเพราะเวลาจับaero barตั้งแหงนหน้าตลอดเวลา เลยทำให้ปวดคอมากครับ
มีวิธีแนะนำให้ไม่ปวดไหมครับ(ยกเว้นให้ยกเลิกขี่TTนะครับ 555) สามารถออกกำลังกายอะไรช่วยได้บ้างไหมครับ

แล้วขอถามน้าๆที่ขี่TTว่าเวลาจับaero barเนี่ยเหมือนจะเหนื่อยง่ายมากเลย เป็นกันไหมครับ มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ
ลองเอาไป fitting ดูมั้ยครับ ร้านตรงอัมรินทร์พลาซ่า ฝรั่งจัดให้เอง เพื่อนผมไป fitting มาสองคนละ แต่ถ้าให้ผมเดา pad น่าจะอยู่ต่ำไปหน่อย หายใจไม่ถนัดเลยเหนื่อยง่าย
earthny
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 89/2-4 ถ.มาตุลี ต.ปากน้ำโพ อ.เมือง จ.นครสวรรค์ 60000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย earthny »

fitting เท่านั้นครับ คือคำตอบ
ซื้อมาแรกๆ จะขายทิ้งเลยครับ ปรับแล้วสบายขึ้นเยอะ 30-50 km. สบายๆ ครับ ;)
Thasdanai2001
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851259479
team: ชวนชื่น สมุทรปราการ/SBScyclingTeam
Bike: Fuji sst 1.1 2013 ///////// ที่เคยใช้:merida race lite 900/merida kalahari six/bianchi impulso สีแดง

โพสต์ โดย Thasdanai2001 »

ไอเรื่องเมื่อยคอนี่อยู่ที่ท่าทางการปรับครับ
แต่เวลาจับแล้วเหนื่อยง่ายคือมันก้มมากค้ำท้องหายใจลำบาก
Oxygen เลี้ยงไม่ทัน หัวใจเต้นเร็วขึ้นเลยเหนื่อยง่ายครับ จับดรอปในหมอบก็เป็น
ใครบอกว่าขี่จักรยานแล้วเรียนต่ำลงผมขี่แล้วดีขึ้นนะ
อายุ 15 ทำอะไรผิดบอกได้ครับ
Pigman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R5 Cervelo P5 Bianchi Impulso Retired: Cervelo R5 VWD LTD Cervelo S1 Cervelo R3 Bianchi 928 Trek 1.9
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Pigman »

Bike Fit ครับผม ลองเอารูปด้านข้างตอนขี่มาลงดูหน่อยสิครับ
Franklyn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rabbitz Cycling Team
Bike: DG FX05, Cruiser, Gios Stillo, Makino NJS, Specialized Transition Elite AL, Trek Speed Concept 7.5

โพสต์ โดย Franklyn »

เงยหน้ามากไปครับ คอเลยต้องชัน แรกๆผมก็เป็น แต่ไม่ถึงกับปวดคอ แค่หน้ามันต้านลมไปเต็มๆ อาจเพราะยังไม่คุ้น จริงๆถ้าใส่หมวกแอโร่ด้วย มุมด้านหลังหมวกมันจะบังคับคอในท่านั่ง เพราะต้องให้แนวเส้นหลังแนบกับท้ายหมวก เพื่อไม่ให้ลมผ่าน องศาหมวกมันเลยมีหลายแบบ ทั้งยื่นไปด้านหลัง หางยาวๆ กับมุมลาดลง หางสั้นลง เวลาฟิตติ้งเห็นว่าต้องเริ่มปรับท่านั่งจากหมวกที่ใช้ ส่วนตัวไม่เคยไปฟิตติ้งนะครับ แค่ปรับท่านั่งช่วงคอให้มันก้มลงนิดๆ ขอเสียมันคือเวลามองทางต้องมองเหลือบๆขึ้นมาทางด้านบนลูกตา เพราะหน้าเราจะก้มลง ทำให้ใส่แว่นกันแดดแล้วไม่มีประโยชน์ เพราะตัวแว่นมันจะกดลง แถมขอบมันยังมาบังสายตาอีก ไม่ได้ช่วยบังแสงอะไร แถมต้องเงยหน้ามองทางบ่อยๆ ถ้าใส่หมวกแอโร่ที่มีไวเซอร์ก็ไม่มีปัญหาเรื่องนี้ครับ......
THE STREET BELONGS TO ALL OF US.
wut.50
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 000-0000000
team: พิจิตร / สาขาตะพานหิน
Bike: TREK

โพสต์ โดย wut.50 »

ยืมหมวกเพื่อนที่เบาๆ....มาลองใส่ดู..ปั่นระยะทางเท่าเดิมเปรียบเทียบดู....
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”