อยากปรึกษากระดูกไหปลาร้าหัก ต้องปฏิบัติอย่างไรบ้างครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nuri
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานวันอาทิตย์ เชียงใหม่, Street Fighter
Bike: Merida Matt 40D, Trek 1.2
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

อยากปรึกษากระดูกไหปลาร้าหัก ต้องปฏิบัติอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย nuri »

วันนี้ผมล้มกระดูกไหปลาร้าขวาหัก ในลักษณะกระดูกทับกัน แล้วหมอให้ใส่เฝือกแบบรัด
ผมอยากทราบว่ามีโอกาสต้องผ่าตัดไหมครับ ผมกลัว
2.ควรนอนท่าไหนถึงจะดีครับ
คือผมลืมถามหมอ วันจันทร์จะต้องไปX-rayดูผลอีกที
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

Re: อยากปรึกษากระดูกไหปลาร้าหัก ต้องปฏิบัติอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย punya467 »

เข้าใจว่าถ้าจะต้องผ่าหมอคงบอกตั้งแต่วันแรกแล้วล่ะครับ ผมว่าท่านอนที่ดีที่สุดก็คือนอนหงาย แล้วหาหมอนหรืออะไรมารองไว้ใต้ขาเพื่อไม่ให้หลังแอ่น แต่บอกตรงนอนท่านี้ทั้งคืนโคตรทรมานเลย :lol: :lol: :lol:

ปล หายเร็วๆนะครับ ช่วงนี้ก็งดออกกำลังกาย พยายามอยู่นิ่งๆไปก่อน รอกระดูกติด :mrgreen:
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

Re: อยากปรึกษากระดูกไหปลาร้าหัก ต้องปฏิบัติอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย ต้อง »

ถามแพทย์เจ้าของไข้ดีกว่าครับ........ ชัวร์กว่า.......ในเวลาที่เราปฎิบัติตามคำแนะนำของหมอแล้ว ถ้ามีปัญหาอะไร ก็ให้หมอรับผิดชอบครับ ...... ถ้าถามคนหลาย ๆ คน เกรงว่า คำตอบที่ได้จะหลากหลาย และ ถ้ามีปัญหาอะไร ก็ไม่มีใครรับผิดชอบชีวิตของเราด้วยคร๊าบบบบบบบ........ :P

..................... ขอให้หายเร็ว ๆ น๊ะคร๊าบ............ เอาใจช่วย.................. :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Best Lasalle
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SPZ
Bike: Merida TFS500d , MIni Java , Bianchi Impulso

โพสต์ โดย Best Lasalle »

ลูกชายผมเคยไหปลาร้าหักตอนอายุประมาณ 5 ขวบ ลักษณะเดี่ยวกันคือหักแบบกระดูกมาเกยกัน หมอไม่ได้ผ่าตัด แต่รักษาโดยรั้งไหล่ให้ตรงเพื่อไม่ให้ไหล่ห่อ แล้วใช้เฝือกแบบนวม(เป็นแบบนวมยาวๆเหมือนไส้กรอก)ดึงรั้งไหล่เอาไว้ ตอนที่หมอรั้งไหล่ให้ตรงลูกชายร้องลั่นห้องเลย สงสารลูกมากผมต้องหลบออกมานอกห้อง :lol: :lol: :lol:

หลังจากนั้นก็ให้ยาแก้ปวด แคลเซี่ยม และให้ดื่มนมมากๆ ไม่ได้ให้ดูแลอะไรพิเศษอะไร แต่ตอนแรกๆเวลาจะนอนต้องประคองให้ลงนอน นอนแล้วจะพลิกไปไหนไม่ได้เพราะเจ็บ ถ้าจะลุกก็ลุกไม่ได้ต้องประคองให้ลุกขึ้น หายซ่าส์ไปเลย :lol: :lol: :lol:

หลังจากนั้นไม่แน่ใจว่า 1เดือนหรือเปล่า ไปเอ็กซเรย์อีกรอบน่าอัศจรรย์มาก กระดูกที่หักเกยกันมันเชื่อมกันเองเป็นชิ้นเดี่ยวกันเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย เข้าใจว่าอายุยังน้อยกระดูกเลยเชื่อมต่อกันง่าย

อ้อลืมไป นอนหงายครับ นอนตะแครงอาจมีปัญหาไหล่ห่อได้ครับ ขอให้หายไวๆ :D :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย Best Lasalle เมื่อ 04 ต.ค. 2013, 20:46, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

ถ้าต้องการแคลเซี่ยมเพิ่ม ผมขอแนะนำเนยแผ่น (ชีสด้า) หาซื้อได้ตามซุปเปอร์มาเก็ตทั่วไป แพคละ 10 แผ่น ราคาประมาณ 100-140 บาท มีหลายยี่ห้อ ดูที่เป็น high calcium และ low fat กินวันละ 1 แผ่นก็พอ กิน 1 เดือนคงเห็นผลแน่ๆ ขอให้หายไวๆนะครับ
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
nuri
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานวันอาทิตย์ เชียงใหม่, Street Fighter
Bike: Merida Matt 40D, Trek 1.2

ขอบคุณครับ ผมก็อายุ 23 อยู่ออกกำลังกายประจำ ก็คิดว่าน่าจะหายเร็ว ผมคิดว่าจะงดทุกกิจกรรมที่ส่งผลกระทบเป็นเวลาครึ่งปีเพื่อความมั่นใจ
ปั่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RB only

โพสต์ โดย ปั่น »

นอนหงายชัวร์สุด
งดใช้แขนข้างดังกล่าว เพื่อให้ขยับน้อยๆ
:idea: อายุน้อย สี่อาทิตย์ก็คงเริ่มติดแล้วมั้ง กินนม แคลเซี่ยมเม็ด
ผมหักสี่ท่อนต้องผ่าดามเหล็ก พร้อมๆ กันรุ่นน้องอีกคน(รายนี้ไม่ผ่า) หายเกือบพร้อมกัน 75 วันปั่นต่อ :lol:
โจ๊ก
montri96
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bang saphan Cycling Club
Bike: Nich L2RS 2014

โพสต์ โดย montri96 »

กระดูกไหปลาร้าหัก ถ้ามันไม่ได้ไปโดนเส้นเลือดหรือเส้นประสาทบริเวณนั้นด้วย โดยปกติไม่จำเป็นต้องผ่าตัดครับ ใส่เฝือกอ่อนรั้งไว้ก็พอครับ ซึ่งการรักษาด้วยวิธีนี้ กระดูกจะสามารถติดกันได้เอง (ก็มักจะไม่ได้ติดแบบตรงเป๊ะ 100 % นะครับ อาจมีการผิดรูปจากเดิมได้เล็กน้อย) และสามารถ function ได้ตามปกติ
****ยกตนเองให้สูงขึ้น โดยไม่ลดผู้อื่นให้ต้อยต่ำลง****
pompriewwan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: thailand
Bike: fuji
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pompriewwan »

ผมก็หักครึ่งเอาสายรั้งอย่างเดียวแต่ไม่เคยหยุดนิ่งเลยไปปั่นมันทั้งที่หักฯนั่นแหละมันก็เคืองฯแปร็บฯ
ทำให้ใช้เวลานานมากเกือบ8เดือนถึงเขื่อมติดอาจเพราะอายุมากแล้วก็เลยช้าตอนหักอายุ37น้องอายุยังน้อยน่าจะหายเร็วมีเพื่อนคนนึงตอน
เป็นวัยรุ่นก็ปั่นล้มตอนแรกก็บอกว่ารู้สึกขัดฯจนอีกอาทิตย์นึงไปหาหมอถึงรู้ว่าไหแตกก็ใช้สายรั้งไว้หายตอนไหนยังไม่รู้เลย ทำตามหมอบอกดีกว่าเพราะ
ลักษณะการหักของแต่ละคนไม่เหมือนกัน เขาว่าปั่นจักยานไหแตกนี่ถือว่าเป็นนักจักรยานเต็มตัวแล้วไหแตก หมูแดงของคู่กัน
nuri
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ไปหาหมอเพื่อx-rayครับ หมอบอกว่าให้ใส่เฝือกอ่อนประมาณ 4-6 สัปดาห์ แต่จะนัดมาX-ray ดูผลทุกสองอาทิตย์
และก็ได้ยาที่เป็นเหมือนแคลเซียมมาครับ หมอบอกว่าสักสองเดือนสามารถออกกำลังกายได้ ถ้าอยากให้ร่างกายฟิตให้เดินออกกำลังกาย หรือปั่นเครื่องจักรยานปั่นอยู่กับที่ได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”