ปั่นแล้วปวดฝ่าเท้าครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

ปั่นแล้วปวดฝ่าเท้าครับ

โพสต์ โดย peep_bmw »

ผมมือใหม่นะครับ ส่วนใหญ่ก็ปั่นจักรยานเพื่อออกกำลังกาย ไม่เน้นแรงมาก ปั่นไปมาแถวบ้าน วันละประมาณ 15 กม. โดยใช้บันไดธรรมดาที่ได้ติดรถ trek 4900 มา และโดยมากจะสวมรองเท้าแตะครับ เพราะปั่นไม่ไกล ในหมู่บ้านเท่านั้นเองครับ จะจัดชุดจักรยานเต็มๆ ก็เขินเพื่อนบ้าน :oops: :oops:

หลังจากปั่น รุ่งขึ้นมักมีอาการปวดฝ่าเท้า เวลาเดินหรือลงน้ำหนักจะปวดบริเวณส้นเท้า และบางครั้งก็เป็นด้านหน้าเท้า (เรียกไม่ถูก :oops: :oops: ) เอาเป็นว่าฝ่าเท้า บริเวณที่เท้าเรารับน้ำหนักตอนยืนหรือเดินละกันครับ

อยากทราบสาเหตุ และวิธีแก้ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ :D :D :D
bigdaddy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ปั่นแล้วปวดฝ่าเท้าครับ

โพสต์ โดย bigdaddy »

คาดว่าเบาะน่าจะเตี้ยเกินไป แล้วพื้นรองเท้านิ่มไป ครับ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

เปลี่ยนรองเท้าครับ ใส่แตะสำหรับปั่นระยะทางค่อนข้างยาวแบบนี้อาจทำให้เจ็บฝ่าเท้าได้ควรใส่ผ้าใบที่มีพื้นหน้าสักนิดนึงน่าจะช่วยได้
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
จำรัส ละหานทราย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 261 7279
team: -

โพสต์ โดย จำรัส ละหานทราย »

เคยเป็นเหมือนกันครัน ใช้รองเท้าที่พื้นแข็ง แข็ง จะช่วยได้ครับ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับทุกท่าน เดี๋ยวลองใส่ผ้าใบดูครับ :D :D
wut.50
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 000-0000000
team: พิจิตร / สาขาตะพานหิน
Bike: TREK

โพสต์ โดย wut.50 »

พื้นรองเท้าอ่อนไป...มีส่วนทำให้ปวดฝ่าเท้า.
Chiny
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chiny »

ลองใส่รองเท้าผ้าใบพิ้นแข็งๆ หน่อยปั่นดูครับ ตำแหน่งของเท้าที่ใช้กดลูกบันไดก็สำคัญครับ ควรใช้ช่วงโคนของนิ้วไม่ใช่กลางเท้านะครับ
Don't Stop Believin' - "Steel still ROCK"
จานไข่ Dr.Egg viewtopic.php?f=60&t=515279
โครงการ มินิ กัดยางหมอบ เวอชั่นบ้านๆ viewtopic.php?f=63&t=488360
Dr.EGG Facebook Fan Page: http://www.facebook.com/pages/DrEGG/418740011510449
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ

พยามใช้ปลายเท้าครับ แต่พอลืมตัวก็กลายเป็นกลางเท้าอีก แต่ก็ไม่อยากใช้คลีทครับ เพราะเส้นทางที่ปั่น อาจต้องแวะจอดหลบรถบ้าง ขี่หลบรถจอด หลบน้องหมาบ้าง และกลับรถบ่อยครับ ใส่คลีท ท่าทางจะไม่รุ่ง :lol: :lol:

ขอบคุณครับ
KeitaroMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 3900 , Cronus PD 3.0 , Specialezed e5

โพสต์ โดย KeitaroMTB »

สมควรจะปวดแล้วครับ ผมก็มือใหม่นะครับ แต่ไม่เคยคิดจะปั่นจักรยานโดยใช้รองเท้าแตะเลยนะครับ ต้องผ้าใบครับ ถ้ามีงบหน่อยก็ถอยรองเท้าสำหรับถีบจักรยานโดยเฉพาะเลยครับ ไหนๆซื้อจักรยานมาแล้วจัดเต็มครับ ตอนแรกๆผมก็คิดแบบนี้แหละ ไม่อยากซื้อนุ่นนี่ อายชาวบ้าน ถึงเวลาไม่มีอารมณ์อายแล้วล่ะครับ อุปกรณ์ทุกอย่างจำเป็นหมดครับ ผมยังทยอยซื้อเลย ไม่ได้ซื้อรวดเดียว กางเกงนี่ตอนแรกใส่กางเกงธรรมดาอวดดีนึกว่าไม่มีอะไร ที่ไหนได้เจ็บก้นเลยครับ ต้องพัก 2-3 วันถึงจะหาย ต้องซื้อกางเกงจักรยานโดยเฉพาะมาใช้เลย ช่วยได้เยอะ ขี่สบายก้นเลย เพลิน ตั้งใจซื้อมาแล้วนะครับจักรยาน เต็มที่กับมันไปเลยครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ก่อนออกปั่น ผมจะยึดกล้ามเนื้อฝ่าเท้าก่อนด้วยการไปยืนบนขอบโต๊ะโซฟาไม้ โดยใช้ปลายเท้ายืนเพื่อยึดกล้ามเนื้อ และก็ส่วนต่างๆของร่างกายก่อนทุกครั้ง
แรกๆผมว่ามีปัญหาทุกคนสำหรับคนปั่นใหม่ๆ พอสักพักก็จะดีขึ้นเองครับ ควรหารองเท้าผ้าใบปั่นดีกว่า ภรรยาผมพึ่งจะมาปั่นได้ไม่กี่วัน รอบๆหมู่บ้านก็ยังใส่รองเท้าผ้าใบเลยครับ
รองเท้าแตะผมว่ามันเหมาะกับจักรยานแม่บ้านมากกว่า
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

ส่วนตัวผมเองก็ใส่อีแตะปั่นประจำนะ แถมบันไดเป็น คลิปเลทซะด้วย ถามว่าเจ็บไม๊ก็ตอบว่า ถ้าไม่ได้ปั่นเกียร์หนัก ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่ถ้าเกียร์หนักอันนี้ผมว่าเจ็บเหมือนกันหมดนะ
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
Idin-mongkon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8866593
team: บ้านสวนไบค์
Bike: Terk8500 BH
ตำแหน่ง: อ.เมือง จ.สุโขทัย

โพสต์ โดย Idin-mongkon »

สมควรจะปวดแล้วครับ ผมก็มือใหม่นะครับ แต่ไม่เคยคิดจะปั่นจักรยานโดยใช้รองเท้าแตะเลยนะครับ ต้องผ้าใบครับ ถ้ามีงบหน่อยก็ถอยรองเท้าสำหรับถีบจักรยานโดยเฉพาะเลยครับ ไหนๆซื้อจักรยานมาแล้วจัดเต็มครับ ตอนแรกๆผมก็คิดแบบนี้แหละ ไม่อยากซื้อนุ่นนี่ อายชาวบ้าน ถึงเวลาไม่มีอารมณ์อายแล้วล่ะครับ อุปกรณ์ทุกอย่างจำเป็นหมดครับ ผมยังทยอยซื้อเลย ไม่ได้ซื้อรวดเดียว กางเกงนี่ตอนแรกใส่กางเกงธรรมดาอวดดีนึกว่าไม่มีอะไร ที่ไหนได้เจ็บก้นเลยครับ ต้องพัก 2-3 วันถึงจะหาย ต้องซื้อกางเกงจักรยานโดยเฉพาะมาใช้เลย ช่วยได้เยอะ ขี่สบายก้นเลย เพลิน ตั้งใจซื้อมาแล้วนะครับจักรยาน เต็มที่กับมันไปเลยครับ

"ไม่ได้ดีกว่าเพื่อน" "แค่ดีกว่าตัวเอง"
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ผมก็มีปัญหาเหน็บกินฝ่าเท้าครับ ถ้าจะชื้อผ้าใบอย่าชื้อเลยครับ ชื้อรองเท้าเสือภูเขาลำลองมือสองไปเลยครับพื้นจะแข็งช่่วยได้ครับวันหน้าชำนาญก็ใส่คลีทได้ ผมใส่คลีทปลดเร็ว ปลดหลุดง่ายมากครับ จนผมต้องเลิกใช้ปลดเร็วไปแล้วทั้งๆที่พึ่งหัดใส่คลีทได้ 1 อาทิตย์ยังไม่เคยล้มครับ

ก่อนหน้าผมใส่ผ้าใบสำหรับวิ่งปั่น เท้าก็ชาเหน็บกินร้อนฝ่าเท้าเลยครับ เปลี่ยนเป็นผ้าใบยี่ห้อ pan สำหรับตีแบตพื้นเกาะบันใดดีมากแต่พื้นอ่อนเกินไป จนยิ่งชาฝ่าเท้ามากกว่าคู่เดิม พอเปลี่ยนรองเท้าเสือภูเขาลำลอง
ก็ยังชานะครับ แต่จะกินเวลานานมากขึ้นครับ เช่น ผ้าใบชาที่นาที30 แต่รองเท้าเสือภูเขาจะชาหลังจาก 1.30 ช.มไปแล้วครับ

ปวดฝ่าเท้าเพราะถ้าพื้นรองเท้านิ่มเท้าเราก็จะไปบดขยี่กับแป้นบันใดครับทำให้เจ็บชาครับ เลือกรองเท้าที่พื้นแข็งครับเท้าเราจะไม่สัมผัสบันใดครับจะทำให้ไม่ปวดฝ่าเท้าครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”