หลังจากปัญหาปวดหลังผ่านไป ปัญหาปวดก้นก้มาครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
moo555
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

หลังจากปัญหาปวดหลังผ่านไป ปัญหาปวดก้นก้มาครับ

โพสต์ โดย moo555 »

วันนี้ผมพยายามปั่นด้วยความเร็วรอบขาสูงๆ ด้วยเกียร์ปานกลาง ปั่นไปได้15kmปวดที่หว่างขาครับ แต่พอปั่นไปเรื่อยก้อก้ลามมาทั้งก้นเลย ทรมานสุดๆครับแต่ถ้าใช้รอบขาต่ำจะไม่ปวดมาก สาเหตุที่ผมคาดคิดไว้
1.รอบขาของผมไม่นิ่งรึป่าวไม่นิ่ง
2.ผมเติมลมยางแน่นมากเกินไปรึป่าวผมเติมไว้60ครับ
3.เป็นที่เบาะรึป่าว เบาะของผมเป็นเบาะเดิมของtecที่ให้มากับkuma 27.3ครับ
4.ผมนั่งผิดตำแหน่งรึป่าว
5.หรือผมไม่ชินครับ ผมปั่นได้ประมาณ1เดือนครับ
ขอบคุณครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

Re: หลังจากปัญหาปวดหลังผ่านไป ปัญหาปวดก้นก้มาครับ

โพสต์ โดย umbabab »

ถ้าเรื่องก้นก็เกี่ยวกับเบาะแหงๆนิครับ ส่วนตัวผมนะ..
เบาะสูงไป น้ำหนักไม่ลงบันได เหมือนแม่มดขี่ไม้กวาด ก็เจ็บหว่างขา ยิ่งพยายามทำรอบขา ก้นต้องซิกแซกไปมาเป็นแรงกดทับบดขยี้หว่างขาอีก
เบาะเยื้องหน้ามากไป แขนกับลำตัวมันดันก้นไปกดเบียดกับเบาะมากจนช้ำ บางทีไข่หาย ยิ่งทำรอบขา ยิ่งเสียดสีจนแสบง่าม
ยิ่งบางทีเยื้องหน้ามากวางจุดทิ้งน้ำหนักก้นผิด ก็ปวดก้นอีก ช่วงล่างเราจะมีกระดูกแหลมๆในแก้มก้น2จุด ที่รับแรงกดมากๆได้ครับ จุดอื่นเป็นเนื้อล้วนๆ รับแรงกดนานๆไม่ไหว
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
moo555
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: หลังจากปัญหาปวดหลังผ่านไป ปัญหาปวดก้นก้มาครับ

โพสต์ โดย moo555 »

ต้องแก้ยังไงบ้างครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

จริงๆแล้ว ถ้ารถถูกไซด
เซ้ตเบาะเยื้องหน้าหลัง ให้หัวเข่าตรงกับบันไดในแนวดิ่ง
เซ็ตความสูงหลักอาน ให้ยืดขาลงจนสุดแล้วเข่างอนิดนึง
ปัญหาจริงๆที่คนมองข้ามคือ ไอ้ตอนเซ็ตเนี่ยก้นมันวางอู่ยตรงไหนของเบาะ
เพราะเซ็ตถูกก้นผิด ก็เจ็บก้น เพราะเราต้องฝืนนั่งท่าเจ็บครับ ต้องนั่งให้ถูกก่อนค่อยเริ่มเซ็ตเบาะ
นำหนักช่วงล่างต้องถ่ายลงที่กระดูกแก้มก้นสองข้าง และ เท้า ตรงข่างหว่างขามีที่ว่างเพียงพอไม่กดหนีบ
น้ำหนักช่วงบนถ่ายลงที่มือครับ ถ้านั่งหลังตรงยังไงก็เจ็บก้นเหมือนกัน
หลักๆก็เปลี่ยนท่าปั่นที่ไม่เจ็บครับ แล้วค่อยเซ็ตรถมห้ปั่นท่านั้นได้
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
ekkapong
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0804955099
Bike: giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ekkapong »

บทความนี้ตอบได้เกลือบทุกอาการครับ

http://goo.gl/FHqk8e
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”