แนะนำไมล์ ที่ใช้กับ Indoor Trainer ให้ด้วยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: AV25

แนะนำไมล์ ที่ใช้กับ Indoor Trainer ให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย Mahasanook »

แนะนำไมล์ หรือ Cyclo Computer ที่ใช้กับ Indoor Trainer ได้อย่างคุ้มค่าให้ด้วยครับ

ปัจจุบันผมใช้ Cateye astrale 8 วัดความเร็วล้อ / รอบขา และก็ Sigma PC 25 วัด Heart Rate
ขี่บน Trainer ไปก็ถ่างดูมันไป 30-50 นาทีจบก็จบกันไป รู้แต่เพียงว่าเมื่อขี่ไปนานๆ ทุกวัน
และต่อเนื่อง 90 RPM และไม่ดื้อดึงใช้เกียร์หนักให้ Hearth Rate ไปอยู่ใน Zone สูงๆ แล้วตอนพักขานั้นร่างกาย
Recovery ให้ Hearth Rate ต่ำลงมาได้เร็วกว่าเดิมมาก แต่ไม่มีตัวเลขอะไรมาเอามาทำกราฟ

เพื่อดูความก้าวหน้าหรือถดถอยในการขี่ได้ ทีนี้ก็อยากได้เครื่องมือใหม่ๆ ที่มาช่วยในการนี้
(นำตัวเลขมาดูสมรรถนะ ระยะทาง ความเร็วเฉลี่ย รอบขา Hearth Rate ประสิทธิภาพในการ Recover ฯลฯ)
ที่ราคาไม่โหดจนเกินงาม
เท่าที่เพื่อนๆแนะนำพวก Cateye Stealth 10 หรือ 50 แต่นั่นหมายถึงจะดูเหมือนการใช้งานในเส้นทาง GPS
สามารถจับความเร็วได้แล้วเอามันไปประมวลผลใน Strava ทำให้รู้ว่าในเส้นทางที่ขี่เดิมๆ นั้นเป็นอย่างไรเทียบกับตัวเองหรือผู้อื่น
ไม่ว่าจะเป็นรอบขา ความเร็ว ระยะทางฯลฯ
มีเครื่องมือใด+ App ไหนโปรดแนะนำด้วยครับ!!!

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”