ถ้าไม่ฝึกรอบขากับโซนหัวใจ เราจะปั่นจักรยาน ได้ไหม

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
pp_poom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0971046003
team: ไร้สังกัด
Bike: จักรยานพังๆ
ตำแหน่ง: หลักสี่ กทม

ถ้าไม่ฝึกรอบขากับโซนหัวใจ เราจะปั่นจักรยาน ได้ไหม

โพสต์ โดย pp_poom »

ขอรบกวนถามนิดนึงนะครับ ไม่ได้เจตนาที่จะว่าอะไรสำหรับท่านที่ฝึกมานะครับ พอดีเห็นเทคนิคการปั่นจักรยานมันเยอะจนคิดว่า มันเป็นเรื่องวุ่นวายขนาดนี้เลยเหรอ อ่านๆไป จนกลัวว่า ถ้าทำไม่ได้ เราจะปั่นจักรยานโดยไม่ได้ผลดีกับร่างกาย จนแฟนบอกว่า ถ้ามันลำบากก็อย่าไปปั่นเลย ไปออกกำลังอย่างอื่นก็ได้
อ่านในกระทู้ เห็นเพื่อนๆใน thaitmb ส่วนมากเน้นว่า ต้องรอบขาเท่านั้นเท่านี้ หัวใจต้องโซนนี้ อ่านแล้วช่างวุ่นวายดีแท้ ถ้าเราไม่ต้องทำตามจะได้ไหมหรือว่าจำเป็นต้องฝึกให้ได้รอบขากับหัวใจให้ได้ คือจุดประสงค์ของผมแค่ปั่นออกกำลังกายให้สุขภาพแข็งแรงและแค่ปั่นคุยกับเพื่อนร่วมทางบ้าง ไม่ได้ออกแข่ง ไม่ได้ออกทริป ไม่เน้นลดความอ้วน
ข้อมูลของผม เผื่อเพื่อนๆได้ให้ข้อมูลว่าต้องฝึกรอบขากับหัวใจหรือไม่ ผมเป็นมือใหม่ อายุก็ใกล้วัยชราแล้ว ผมเริ่มปั่นจักรยานมาตั้งแต่ต้นปี 2013 แต่ไม่ทุกวันนะครับ เฉพาะวันที่ว่าง (นับเป็นวันก็ได้ 90 วัน) ส่วนมากปั่นตอนเช้าปั่นวันล่ะ 40 กม (AV 23 เสือภูเขาเดิมๆ) ตอนเย็นๆก็วิ่งกับเดิน 5 กม เล่นเวทกับว่ายน้ำบ้าง มีเตะบอลกับเพื่อนๆ เดือนล่ะ 1 แมทต์
ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่ได้ออกความคิดเห็นนะครับ
เลิกปั่นแล้วครับ
jaggaj
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แก๊งขาอ่อน
Bike: Gary Fisher Marlin2010,Giant Tcr Aluxx 2012
ติดต่อ:

Re: ถ้าไม่ฝึกรอบขากับโซนหัวใจ เราจะปั่นจักรยาน ได้ไหม

โพสต์ โดย jaggaj »

ปั่นเบาๆเรื่อยๆได้ซักวันละหนึ่งชั่วโมงก็เยี่ยมแล้วครับอย่าคิดมากครับ การออกกำลังกายมันมีหลายระดับยังไงก็เลือกแบบที่เราทำได้ก็ดีมากแล้วครับ
pnarischat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ,brompton m6r, AM GT MkII, AM jubilee 50, AM single pylon,Bike friday PRSP

Re: ถ้าไม่ฝึกรอบขากับโซนหัวใจ เราจะปั่นจักรยาน ได้ไหม

โพสต์ โดย pnarischat »

ได้สิครับ
ที่ต้องนับรอบขา วัดHR หรือลงทุนซื้อวัตต์ ก็เพื่อต้องการฝึกซ้อมโดยมีเป้าหมายคือปั่นได้เร็วขึ้น อึดขึ้น ถ้าเราชอบปั่นเรื่อยๆที่ว่ามาก็ไม่จำเป็นครับ
konoha
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ฺBike

โพสต์ โดย konoha »

ถ้าไม่ได้เรื่องมาก คิดอะไรมาก ก็ขี่แบบรู้สึกเหนื่อยเยอะๆก็เบาแรงลง อย่าออกแรงฝืนกดบันไดหนักมากเกินกำลัง
เท่านี้ก็ขี่ได้สบายๆ และเก่งขึ้นเรื่อยๆแล้ว เพราะการหมั่นออกกำลังกายจะช่วยให้ร่างการแข็งแรงขึ้น พร้อมทั้งมีกำลังมากขึ้นตามมา

เพราะเมื่อท่านถึงจุดๆ หนึ่งแล้วท่านจะรู้สึกอยากปล่อยวางพวก ไมล์ วัดความเร็ว , หัวใจ , รอบขา ทิ้งไปหมดเลย
เพราะร่างกายมันจดจำการปั่นจักรยานได้ทั้งหมดแล้ว เหนื่อยก็พัก อย่าหักโหมนั้นดีที่สุดแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย konoha เมื่อ 06 ก.ย. 2013, 10:33, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
chproject
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon P8 , Giant TCR1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chproject »

แล้วทุกวันนี้คุณปั่นได้หรือเปล่าครับ ถ้าปั่นได้ก็คือปั่นได้ครับ แต่ที่เขาเน้นให้ฝึกรอบขา เน้นให้ฝึกต่างๆ ก็เพราะว่าแต่ละคนก็มีเป้าหมายของตัวเองครับ

เช่นอยากให้ร่างกายแข็งแรง ก็มีโปรแกรมฝึกของเขา

แล้วถามว่าปั่นธรรมดามันแข็งแรงใหม ตอบว่าแข็งแรงเหมือนกัน แต่อาจจะถึงเป้าหมายช้าไปหน่อยครับ

อย่างไงก็อย่าซีเรียสครับ แค่ได้ออกกำลังกายก็ดีแล้วครับผม
pp_poom
ขาประจำ
ขาประจำ

chproject เขียน:แล้วทุกวันนี้คุณปั่นได้หรือเปล่าครับ ถ้าปั่นได้ก็คือปั่นได้ครับ แต่ที่เขาเน้นให้ฝึกรอบขา เน้นให้ฝึกต่างๆ ก็เพราะว่าแต่ละคนก็มีเป้าหมายของตัวเองครับ

เช่นอยากให้ร่างกายแข็งแรง ก็มีโปรแกรมฝึกของเขา

แล้วถามว่าปั่นธรรมดามันแข็งแรงใหม ตอบว่าแข็งแรงเหมือนกัน แต่อาจจะถึงเป้าหมายช้าไปหน่อยครับ

อย่างไงก็อย่าซีเรียสครับ แค่ได้ออกกำลังกายก็ดีแล้วครับผม
ขอบคุณครับ แต่มีบางท่านบอกว่า >>>> ไม่มีวัดรอบขา ไม่มีวัดหัวใจ option ไม่ครบ ออกไปปั่นก็อายคนอื่นเค้า จะไปโว้กับคนอื่นว่า รอบขาได้เท่านี้ หัวใจอยู่โซนนี้ก็ไม่ได้ อย่าออกปั่นเลยครับ หลับต่ออยู่ที่บ้่านดีกว่า
ขนาดนั้นเลยเหรอ
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

pp_poom เขียน:
chproject เขียน:แล้วทุกวันนี้คุณปั่นได้หรือเปล่าครับ ถ้าปั่นได้ก็คือปั่นได้ครับ แต่ที่เขาเน้นให้ฝึกรอบขา เน้นให้ฝึกต่างๆ ก็เพราะว่าแต่ละคนก็มีเป้าหมายของตัวเองครับ

ขอบคุณครับ แต่มีบางท่านบอกว่า >>>> ไม่มีวัดรอบขา ไม่มีวัดหัวใจ option ไม่ครบ ออกไปปั่นก็อายคนอื่นเค้า จะไปโว้กับคนอื่นว่า รอบขาได้เท่านี้ หัวใจอยู่โซนนี้ก็ไม่ได้ อย่าออกปั่นเลยครับ หลับต่ออยู่ที่บ้่านดีกว่า
ขนาดนั้นเลยเหรอ
ก็คงจะมีล่ะครับ สังคมจักรยานก็มีคนทุกประเภทล่ะครับเหมือนสังคมอื่นๆ ถ้าจขกท.ไม่สนใจเรื่องพวกนี้ก็ไม่ต้องใส่ใจครับ ใครเค้าจะทำอะไรก็เรื่องของเค้าเราก็ขี่ของเราไปแบบที่สบายใจมีความสุข ในหมู่บ้านผมก็มีคนออกหมอบมาขี่ในหมู่บ้านบางทีใส่รองเท้าแตะปั่นด้วยซ้ำก็เห็นเค้ามีความสุขดี อย่าไปคิดมากครับ :mrgreen:
KcPongsart
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant LA แม่บ้าน Miyata Flamingoโบร๊าญ โบราญ
ตำแหน่ง: อ.เมือง จ.101

โพสต์ โดย KcPongsart »

ปั่นไปเลยครับ อย่าไปสนใจ เรามาปั่นออกกำลังกาย :)
ปั่นไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก หนักก็ยก :mrgreen:
pp_poom
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นนะครับ
aeengi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897736992
team: แก๊งค์ปากมันส์
Bike: จักรยานคนจน
ตำแหน่ง: สระบุร ปราจีน บ้านโคก 304 กบินทร์ นครนายก รังสิต นนท์ 8ริ้ว บางบ่อ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aeengi »

จักรยานสภาพไม่ดี แต่ดันขี่ Porsche Cayman 2013 ผมชอบลายเซ็นพี่ pp_poom จริงๆ

ผมก็ปั่นแบบไม่ติดไมล์ไม่วัดรอบขาไม่วัดหัวใจ ผมพกมือถือไปด้วยเพราะมันมีแอฟ gps วัดรอบขาผมก็ดูนาฬิกาข้อมือเอา 80รอบ100รอบในหนึ่งนาทีฝึกให้ชินให้จำรอบได้ก็ไม่ต้องดูแล้วนาฬิกา ส่วนแอฟที่ใช้มันลิ้งกับเว็บได้ผมก็มาดูสถิติเอาว่าวันนี้ได้ระยะทางความเร็วเฉลี่ยความเร็วสูงสุดเท่าไหร่พรุ่งนี้ต้องได้มากกว่าเดิมประมาณนี้ อยากได้นะไมล์ คิดแล้วคิดอีกแต่เมียสั่งห้ามก็ต้องหยุดซื้อทุกอย่าง
Line: aeengi นัดรับของ สระบุร ปราจีน บ้านโคก 304 กบินทร์ นครนายก รังสิต นนท์ 8ริ้ว
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ว่าจะตอบแล้วพอด๊เห็น Porsche Cayman 2013 เลยไม่กล้าตอบดีกว่า :shock:
Thanyadit
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Noah rs 2014, Kestrel Talon 2012, Bianchi Impulso 2012, Jab 7100 2012 with WeeRide child seat, LA จ่ายตลาด

โพสต์ โดย Thanyadit »

ถ้าปั่นคนเดียว หรือไม่เคยออกทริป หรือไม่มีเพื่อนที่ปั่นได้ดีกว่าส่วนมากไม่ต้องคำนึงถึงรอบขา หรือหัวใจหรอกครับ แค่ได้ออกกำลังก็ดีมากแล้ว แต่ขอให้ setup รถให้ดีจะได้ไม่มีอาการเจ็บตามมา

ส่วนคนที่เค้าต้องพึ่งการวัดรอบขา หัวใจก็เพราะว่าเค้าปั่นจริงจัง มีกลุ่ม มีทริป และอาจเคยหลุดจากกลุ่มแล้วตามไม่ทัน (เช่นผมเป็นต้น) ดังนั้นเรื่องการฝึกแบบเป็นระบบ ขั้นตอนนั้นจำเป็นมากๆ เพื่อที่จะได้พัฒนาตนเองได้ ให้ทันกลุ่มเป็นต้นครับ

เคยตีกอล์ฟไหมครับ ระหว่างคนที่เริ่มจับไม้แล้วตีเองแบบมั่วๆ กับคนที่เริ่มโดยให้โปรจับวงให้ ผลลัพธ์มันต่างกันมากนะครับ

ยกตัวอย่างกลุ่มสูงวัยพระราม 5 นะครับ เค้าปั่นรอบนึง 60 โล ไม่มีพัก ที่ความเร็วเฉลี่ย 40KM/Hr เกือบคงที่ ผมเองจะร่วงที่ 40 KM แรกตลอดเพราะขากลับมันต้านลมเหลือเกิน มาวิเคราะห์ดู สังเกตุได้ว่าเราสมดุลย์ระหว่างหัวใจและขาไม่ดีพอ ทำให้แรงขาหมดก่อน ทั้งที่หัวใจยังเหลือ การที่ใช้รอบขามาวัด เป็นการ Monitor หัวใจว่ามันทำงานเต็มความสามารถหรือยัง โดยแรงที่เหลือก็ใช้จากแรงขาครับ

ลองปั่นด้วย 2 วิธีนี้นะครับจะเห็นความต่างของการใช้หัวใจ และขา

1. ใช้หัวใจทำงาน: จานหน้าใหญ่ จานหลังเฟือง 4-5 จากเล็กสุด ควงขาให้เร็ว ดูไมล์ให้ได้ 33-37KM/Hr
2. ใช้ขา (กล้ามเนื้อ) ทำงาน: จานหน้าใหญ่ จานหลังเฟือง 1-2 จากเล็กสุด กด-ดึง ลูกบันได ทำความเร็วให้เท่าข้อ 1

ข้อ 1 หัวใจจะวิ่งตูมตาม แต่ขาจะไม่ตึง เหมือนไม่รู้สึกว่าออกแรงขา เพียงแต่ว่าต้องควงรอบให้ทัน
ข้อ 2 หัวใจชิวๆ ไม่รู้สึกถึงการเต้นเท่าไร่ แต่ถ้าใกล้หมดแรงขาจะตึงบริเวณหน้าขา ก้นน่องในกรณีที่ควงขาเป็นวงกลมถูกจังหวะ

ถ้าเราจัดการทั้งหัวใจและกล้าวเนื้อขาได้ดีนั่นหมายถึงว่าเราจะได้เปรียบครับเพราะมีทั้งหัวใจและขามาช่วยทำงาน

** ผมแนะนำแบบบ้านๆ นะครับ แต่ว่าจากประสบการณ์จริงที่ลองมากับตัวเอง ขออภัยถ้าผิดพลาด :D
Undermoon
สมาชิก
สมาชิก
team: NongYai Bike
Bike: MTB...Merida / Road...Bianchi

โพสต์ โดย Undermoon »

ปั่นให้มีความสุขก็พอครับผม... :D :D :D
การใช้ชีวิตอย่างเป็นปกติสุข สามารถทำได้ด้วยการ ไม่เบียดเบียนตนเอง และผู้อื่น

Undermoon...is...Naritz...คือ...ณ.ritz

[youtube]/O9tbSoqsxTc[/youtube]

ณritz Offical (Line id)... naritz
pp_poom
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ ตอบได้ทุกคนครับ ขับรถอะไรก็ตอบได้ครับ 55555
ผมคิดว่าวิทยาศาตร์ทางการกีฬามันก็มีประโยชน์ ท่านใดนำมาใช้ได้ก็มีประโยชน์ ท่านใดเห็นว่าไม่จำเป็นก็ยังมีความสุขกับการปั่นจักรยานได้นะ ผมคิดแบบนี้ได้สบายใจ เพราะต่างคนต่างจุดประสงค์กัน
thongchaii
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898599482
team: 4 สี่สายน้ำ-ลาดยาว
Bike: specialized sl3. m5 surly troll touring
ตำแหน่ง: บมจ.ธนาคารกรุงไทย

โพสต์ โดย thongchaii »

หลักการปั่นจักรยาน(ความคิดผมเอง)
1.ปั่นได้..ทุกคนปั่นจักรยานได้หมดไม่ว่าชนิดใหน ยี่ห้ออะไร เด้ก-ผู้ใหญ่..เป้นการออกกำลังกาย..ไปเที่ยว ไปทำงาน ไปโรงเรียน
2.ปั่นเป็น..สมรรถภาพรถดีขึ้น..ต้องการความเร็วเดินทางไปไกลๆ..อันนี้ต้องมาฝึก..เรียนรู้การใช้งานของอุปกรณ์ต่าง..วิธีการปั่นมีการฝึกจากผู้รู้ปั่นไปแล้วปั่นกลับบ้านได้
3.ปั่นตามเรา..ให้ปั่นตามกำลังเราไปเลื่อยเหนื่อยก็พักขา.เป็นการฝึกรอบขาไปก่อน..อย่าไปปั่นตามเขา หมายถึงพวกที่แข็งแล้ว
4.ปั่นตามเขา..เมื่อเราคิดว่าเราเริ่มแข็งสามารถตามกลุ่มได้ก็ปั่นตามเขาไป..ได้แค่ไหนแค่นั้น..ไม่จำเป็นต้องตามไปให้ได้ตลอดทริป..
สิ่งสำคัญ..ต้องฝึกปั่นทางไกลให้ผ่านให้ได้..เช่น ต้องปั่นให้ได้ 100 โล ไปกลับ..ถ้าผ่านเป็นการสร้างความมั่นใจให้กับตัวเราต่อไปสบายมากถ้าไม่ถึง 100 โล..เราไม่ต้องสนใจกับมันมากนักเรื่องอุปกรณ์แต่ก่อนเคยจัดเต็ม..เดี่ยวนี้ไมล์ตัวเดียวดูความเร็วกับระยะทาง โดยมากจะปั่นคนเดียว..ไม่ต้องห่วงพวกขาแรงถ้าเราตามเขาได้ก็ตามไป..ไม่ไหวก็ตามเราเอาแบบสบายๆกับบ้านกินข้าวได้..เน้นท่องเที่ยวและออกกำลังก็พอ...
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”