วิ่งแล้วเจ็บชายโครงด้านซ้าย

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

วิ่งแล้วเจ็บชายโครงด้านซ้าย

โพสต์ โดย Giman »

รบกวนสอบถามนิดนึงครับ คือ เมื่อเช้าผมไปวิ่งมา ก็เป็นระยะทางน้อยกว่าปกตินิดหน่อย เนื่องจากหยุดไปสามสี่วันเพราะฝนตก ช่วงขากลับผมมีอาการเจ็บชายโครงด้านซ้ายอย่างมาก จนต้องหยุด หายใจเข้าลึกหน่อยก็เจ็บมากๆ ทั้งๆที่ผมก็ยืดเส้น วอร์มอัพ คุลดาว์นอยู่เสมอ อยากทราบว่า อาการเจ็บชายโครงด้านซ้ายนี่เป็นอันตรายรึป่าว และเกิดจากสาเหตุอะไร และมีวิธีการหลีกเลี่ยงไม่ให้เกิดอาการดังกล่าวอย่างไรบ้าง อาการเจ็บร้าวที่ซี่โครงด้านซ้ายและเจ็บมาจากข้างใน เจ็บตั้งแต่เมื่อเช้า ตอนนี้มืดแล้วยังเจ็บอยู่เลยครับ แต่ดีขึ้น หายใจลึกๆก็ไม่เจ็บแล้ว ครับ แต่ยังเจ็บตรงชายโครงอยู่ ผมคิดว่าผมไม่ได้จุกเสียดนะครับ รบกวนสอบถามหน่อยครับ ขอบคุณครับ
อั่นแน่...อั่นแน่
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: วิ่งแล้วเจ็บชายโครงด้านซ้าย

โพสต์ โดย lotus »

ไม่ครับ ผมนักวิ่งในอดีต 10 ปีมาแล้ว วิ่งระดับ 10 21 42K ก็ทำมาแล้ว ตอนวิ่งใหม่ๆ ยังไม่ชินก็เจ็บชายโครงเหมือนกัน แนะว่า การวิ่ง ต้องยืดตัวตรงๆ สูงๆ ครับ ถ้าเริ่มเจ็บคุณต้องเดินครับ หายเจ็บก็วิ่งต่อ ถ้าวิ่งเป็นประจำ อาการนี้จะไม่เกิดอีกเลย นี่ก็ 11-12 ปีแล้ว อาการแบบนี้ไม่เกิดกับผมอีกแล้ว เพราะผมออกกำลังแทบทุกวัน ไม่วิ่งก็ปั่นครับ
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

Re: วิ่งแล้วเจ็บชายโครงด้านซ้าย

โพสต์ โดย Giman »

ครับผม ขอบคุณมากเลยครับ เด๋วผมจะลองทำตามดูครับ ขอบคุณอย่างสูงครับ :P
อั่นแน่...อั่นแน่
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

ผมหยุดปั่นไปสองเดือนกว่า กลับมาปั่นอีกที อัดหนักช่วงนึง ก็เจ็บใต้ๆชายโครงเหมือนกัน พี่เค้าว่าน่าจะจุกเพราะหายใจไม่ทัน เลยไม่รู้จะเหมือนกันรึเปล่า (แค่มาเล่าสู่กันฟังไม่ได้มีความรู้อะไรฟังเค้ามาเหมือนกัน :mrgreen: )
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”