ปั่นเสร็จแล้วมีอาการชาที่ปลายนิ้วมือครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
blacklids
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08006916ยี่สิบแปด
team: Perfect Park Suwannabhumi & Weekend Bike Club
Bike: อ้ายแดง=หมอบSpe รถแรงแซงหน้าเส้น อีเขียว=โครโมScott กาเมล่าบ้าพลัง
ตำแหน่ง: มัสยิดอั๊ตตั๊กวา มีนบุรี
ติดต่อ:

ปั่นเสร็จแล้วมีอาการชาที่ปลายนิ้วมือครับ

โพสต์ โดย blacklids »

เนื่องจากมาลองปั่นเสือภูเขาแนวทัวริ่ง ปกติปั่น30-35กม. ไม่มีอาการชาที่ปลายนิ้วหลังจากปั่นเสร็จ
แต่พอเมื่อวานไปออกทริป70กว่าโล กลับบ้านมามือชาที่ปลายนิ้วตลอดเลยครับ ไม่ทราบว่าสาเหตูเกิดมาจากอะไร
และมีวิธีแก้ไขยังไงบ้าง ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
offenbug
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7995040
team: พนมไพรเบบี้ไบค์
Bike: รถถีบ
ติดต่อ:

Re: ปั่นเสร็จแล้วมีอาการชาที่ปลายนิ้วมือครับ

โพสต์ โดย offenbug »

รูปภาพ
email: chanrite@gmail.com
https://www.facebook.com/chanrite

สุข ที่ ได้ ปั่น !
lambazda
สมาชิก
สมาชิก
team: PROP Bike
Bike: BMC Granfondo GF01, Giant NRS, Giant TCR, MAGlitetec, Tyrell FX, GIOS Endurance
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: ปั่นเสร็จแล้วมีอาการชาที่ปลายนิ้วมือครับ

โพสต์ โดย lambazda »

จงต้องดูการเซ็ตแฮนด์ และถ้านั่งจับแฮนด์ประกอบด้วยครับ เวลาปั่นควรงอศอกเล็กน้อย แขนไม่ตึงเวลาปั่นครับ
ไฟล์แนบ
p49533890952.jpg (23.4 KiB) เข้าดูแล้ว 887 ครั้ง
blacklids
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08006916ยี่สิบแปด
team: Perfect Park Suwannabhumi & Weekend Bike Club
Bike: อ้ายแดง=หมอบSpe รถแรงแซงหน้าเส้น อีเขียว=โครโมScott กาเมล่าบ้าพลัง
ตำแหน่ง: มัสยิดอั๊ตตั๊กวา มีนบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย blacklids »

สงสัยคงต้องหดสเต็มวะแล้วเพราะสังเกตุได้ว่าแขนตึงไปนิดนึง แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า ต้องเปลี่ยนยกชุดทั้งสเต็มและก็แฮนนะซิครับ
ไอ้ของที่มีสำรองอยู่ดันเป็นโอเวอร์ไซค์ แต่แฮนที่ติดรถอยู่มันเล็กเกิน :cry: :cry:
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Giman »

เกิดจากน้ำหนักกดไปที่ล้อหน้ามากกว่า คือเอนตัวไปข้างหน้ามากกว่า น้ำหนักจึงไปตกที่ข้างหน้ามากกว่า ทำให้มือรับน้ำหนักมากกว่า จึงเกิดอาการล้าสะสม แล้วเกิดอาการชาครับผม เสต็มอาจยาวไปหรือ แฮนด์อาจต่ำไป คือหลักคือ การกระจายน้ำหนักถ้าถ่ายน้ำหนักมาหลังเยอะ รถก็ไม่พุ่ง ถ่ายไปหน้าเกินก็มีปัญหากับมือ และแขน ขึ้นอยู่กับเซ้ทรถด้วยอีกอ่ะครับ จากประสบการณ์ของผมครับ ลองปรับดูครับ
อั่นแน่...อั่นแน่
taninswg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi1885 >> just turn to >> Infinito >> BoardMan Air 9.8

โพสต์ โดย taninswg »

กินวิตามินบีรวม หรือเปลี่ยนไปกินข้าวซ้อมมือ ช่วยบำรุงการทำงานของประสาทส่วนปลาย
รถแรง รถแพง ขี่ให้คุ้ม
o_extreme
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ... ปั่นไป กินไป ...
Bike: Caerus bike / FM066
ติดต่อ:

โพสต์ โดย o_extreme »

ถุงมือแน่นไปรึเปล่าครับ อาจจะรัดตรงพังพืดระหว่างนิ้ว แบบที่ผมเจอก็ได้ครับ
if u can't b a good example , u should b a horrible warning

กระทู้เตือน โดนคนขายของไร้ความรับผิดชอบ หลอกขายของมีตำหนิ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1121245
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”