เรื่อง เทคนิคขึ้นเขา ในการแข่งขัน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
weller900zx
สมาชิก
สมาชิก
team: บินเดี่ยว
Bike: weller900zx

เรื่อง เทคนิคขึ้นเขา ในการแข่งขัน

โพสต์ โดย weller900zx »

รบกวน พี่ๆ ช่วยแชร์ ประสบการณ์ การขึ้น เขาชัน ตอนแข่งขัน คือ อยากรุ้ว่า ใช้เกียร์ยังไง ให้ขึ้นได้เร็วโดยไม่หมดแรงก่อนถึงยอด
ในระยะทางเขาชัน ประมาณ 4กิโล คับ ขอเทคนิค สักนิดในการพัฒนาตัวเองคับ และเป็นประโยชน์ แก่ มือใหม่ ทั้งหลายนะคับ
รูปประจำตัวสมาชิก
FisherBoy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB
Bike: Bike Friday Tikit

Re: เรื่อง เทคนิคขึ้นเขา ในการแข่งขัน

โพสต์ โดย FisherBoy »

ต้องรู้กำลังตัวเองครับ ของผมอาศัยคุม HR ไม่ให้เกิน zone ที่กำหนด
dui.setsuna
สมาชิก
สมาชิก
Bike: I's-Aishiki (ไอส์-ไอชิกิ) BH Zenith Custom

Re: เรื่อง เทคนิคขึ้นเขา ในการแข่งขัน

โพสต์ โดย dui.setsuna »

ของผมเมื่อก่อนปั่นขึ้นเขามาแบบ Novice สุดๆเลยครับ เพราะพี่ที่ชวนปั่นบอกว่า ถ้าไม่ไหวก็ใส่ 1-1 มันไม่น่าเกลียดหรอก พอปั่นไปปั่นมาหลายๆวัน ผมก็เริ่มขยับจานหลังขึ้นมาเป็น 1-2 1-3 1-4 ตามแรงขา แต่ถึงอย่างนั้นมันก็คือการปั่นด้วยจานหนึ่งขึ้นเขาตลอดทางเป็นเวลาชั่วโมงกว่า ผลคือ รอบขาที่ถี่ติดต่อกันนานๆทำให้แรงขาหายเกลี้ยง จนวันหนึ่งช่วงหน้าร้อน กูรูท่านหนึ่งที่ปั่นตามหลังผมมาบอกว่า ให้ลองปั่นจานหน้า 2 หรือจานหน้า 3 ดู ทางแบบนี้ปั่นแต่จานหน้า 1 ขาจะตายเอา ตั้งแต่วันนั้นมา ผมก็ปั่นขึ้นเขาด้วยจานหน้า 2
ก็ไม่รู้ว่าที่ทำมามันถูกจริงๆรึปล่าวนะครับ แต่ว่าอาการขาล้ามันไม่ปรากฏให้เห็นอีกเลย

setsuna เซ็ตสึนะ > กาลเวลาหนึ่งใดๆ
dui.setsuna - ดุ๋ย - เพราะในช่วงเวลาที่ปั่นจักรยาน มันสนุกน่ะสิ
hao
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818252628
team: bangkok freeride
Bike: schwinn , spacialize,GT,mountaincycle,marin,giant,pheasant

โพสต์ โดย hao »

ขึ้นเขา ใช้ กำลัง กล้ามเนื้อ ขา ครับ ไม่ ได้ใช้ รอบ ฝึกยืนโยกขึ้นเขา บ่อยๆ จน สามารถ ใช้ เกียร์ที่หนักขึ้น โดยไม่เค้นกล้ามเนื่อขาจนเกินไป โมเนนต์ตั้ม ความเร็ว ที่อัด ส่งมาก้อมีผล ต้องสมดุล กันกับเกียร์ที่ ขึ้นเขา ไม่รู้เข้าใจหรือปล่าว ลอง ฝึก แล้ว นึกตามสังเกตุเอา
mojopk88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-8077050
Bike: NICH LII+Reynolds Strike

โพสต์ โดย mojopk88 »

ซ้อมเท่านั้นคับ ถึงจะรู้กำลังขา ว่าควรใช้รอบขาเท่าไร ยืนโยกตอนไหนดี

สู้ๆคับผม :D
pairuch
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: -

โพสต์ โดย pairuch »

mojopk88 เขียน:ซ้อมเท่านั้นคับ ถึงจะรู้กำลังขา ว่าควรใช้รอบขาเท่าไร ยืนโยกตอนไหนดี

สู้ๆคับผม :D

อันนี้ถูกต้องครับ...แต่อย่างว่าแหละ กทม. หาที่ซ้อมขึ้นเขาแทบไม่มีเลย...นอกจากสะพานอย่างเดียว... :) :roll:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”