หัวใจโต

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
namdang
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi kuma 5500 , caad 10

หัวใจโต

โพสต์ โดย namdang »

ผมอายุ 37 นน 100 สูง 178 ปั่น จักรยานมาได้ 2ปี ไปตรวจสุขภาพที่จุฬามา ผลออกมา ความดัน 146/97 pulse 73 Cholesterrol 248 triglyceride 114 HDL 50 นอกนั้นปรกติ ตรวจมะเร็ง ไวรัสบี ปรกติหมด แต่มาแจ็ตพ๊อตที่ ตรวจคลื่นไฟฟ้าหัวใจ บอก หัวใจห้องล่างซ้ายโต :shock: หมอบอกอาจจะเป็นที่อ้วนและมีความดันโลหิตสูงมานาน (ผมเป็นความดันตั้งแต่อายุ31-32 รักษาอยู่พักนึง พอเริ่มมาปั่นจักรยานก็ไม่ค่อยได้กินยานึกว่าดีขึ้นแล้ว) ถ้าลดน้ำหนักลง หัวใจโตจะหายไหม หรือต้องกินยาความดันตลอดไปเลยครับ ใครมีประสบการณ์หรือความรู้ทางด้านนี้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ :mrgreen:
เสือตื่นสาย
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818859037
team: ยังหาอยู่
Bike: Bergamont, tokyo bike, mini java, แม่บ้านเกียร์ดุม

Re: หัวใจโต

โพสต์ โดย เสือตื่นสาย »

สวัสดีครับ
หัวใจโตไม่ใช่โรค แต่เป็นผลจากการที่กล้ามเนื้อหัวใจรับภาระหนักมาเป็นเวลานานๆ การที่ห้องล่างซ้ายโตขึ้น เนื่องจากต้องบีบตัวส่งเลือดให้ผ่านระบบเส้นเลือดแดงทั้งร่างกายที่แข็งกระด้างหรือตีบลง (เมื่อวัดแรงดันจึงได้แรงดันที่สูง)กล้ามเนื้อหัวใจที่โตขึ้นไม่เป็นไรครับ มันอยู่ได้ แต่มันต้องการ oxygen และสารอาหารมากขึ้นด้วย ถ้า supply เหล่านี้ช้อตไปดื้อๆ อาจเกิดภาวะกล้ามเนื้อหัวใจตายเฉียบพลันได้ และในระยะยาว กล้ามเนื้อหัวใจที่โตขึ้นเกิดล้าตัว ก็จะมีกำลังในการบีบตัวทำงานน้อยลง แต่ เหตุการณ์เหล่านี้ใช่ว่าจะเกิดได้บ่อยๆหรือง่ายๆนะครับ อย่าเพิ่งวิตกเกินไป
ในกรณีของคุณ น.น.ตัวมากไป คลอเรสฯสูงไป และ HDL ต่ำไปนิด แสดงว่ายังรับประทานมากกว่าที่เผาผลาญครับ หัวใจที่โตจะไม่หายก็ช่างมันครับ อย่าวาย(failure)ก็ละกัน
สรุป ลดน.น. ออกกำลังแบบแอโรบิคให้มากขึ้น คาดว่าไม่สูบบุหรี่นะครับ และทานยาลดความดันกะลดไขมันเสียนะครับ
อย่าลืมหาหมอที่ถูกใจในสาขาอายุรศาสตร์หลอดเลือดและหัวใจไว้ดูแลนะครับ
ป.ล.ผมเป็นแพทย์สาขาอื่นที่ชอบเล่นกีฬาเท่านั้นเองครับนี่เป็นการตอบกระทู้ครั้งแรกของผมเลย หวังว่าจะมีประโยชน์ครับ
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Super Six EVO Hi-Mod
ตำแหน่ง: 111/11 ถนนรัษฎา ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง 92000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย waranon1974 »

เสือตื่นสาย เขียน:สวัสดีครับ
หัวใจโตไม่ใช่โรค แต่เป็นผลจากการที่กล้ามเนื้อหัวใจรับภาระหนักมาเป็นเวลานานๆ การที่ห้องล่างซ้ายโตขึ้น เนื่องจากต้องบีบตัวส่งเลือดให้ผ่านระบบเส้นเลือดแดงทั้งร่างกายที่แข็งกระด้างหรือตีบลง (เมื่อวัดแรงดันจึงได้แรงดันที่สูง)กล้ามเนื้อหัวใจที่โตขึ้นไม่เป็นไรครับ มันอยู่ได้ แต่มันต้องการ oxygen และสารอาหารมากขึ้นด้วย ถ้า supply เหล่านี้ช้อตไปดื้อๆ อาจเกิดภาวะกล้ามเนื้อหัวใจตายเฉียบพลันได้ และในระยะยาว กล้ามเนื้อหัวใจที่โตขึ้นเกิดล้าตัว ก็จะมีกำลังในการบีบตัวทำงานน้อยลง แต่ เหตุการณ์เหล่านี้ใช่ว่าจะเกิดได้บ่อยๆหรือง่ายๆนะครับ อย่าเพิ่งวิตกเกินไป
ในกรณีของคุณ น.น.ตัวมากไป คลอเรสฯสูงไป และ HDL ต่ำไปนิด แสดงว่ายังรับประทานมากกว่าที่เผาผลาญครับ หัวใจที่โตจะไม่หายก็ช่างมันครับ อย่าวาย(failure)ก็ละกัน
สรุป ลดน.น. ออกกำลังแบบแอโรบิคให้มากขึ้น คาดว่าไม่สูบบุหรี่นะครับ และทานยาลดความดันกะลดไขมันเสียนะครับ
อย่าลืมหาหมอที่ถูกใจในสาขาอายุรศาสตร์หลอดเลือดและหัวใจไว้ดูแลนะครับ
ป.ล.ผมเป็นแพทย์สาขาอื่นที่ชอบเล่นกีฬาเท่านั้นเองครับนี่เป็นการตอบกระทู้ครั้งแรกของผมเลย หวังว่าจะมีประโยชน์ครับ
ผมไม่ใช่คนถาม ตั้งใจเข้ามาอ่าน เพียงเพราะเห็นชื่อกระทู้ ประกอบความสนใจเรื่องสุขภาพ สภาวะร่างกายและการออกกำลังกาย

ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างสูง ที่ท่านกรุณาสละเวลาเข้ามาให้ความรู้ในนี้ครับ

ขอให้ท่านมีสุขภาพแข็งแรงครับ
namdang
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi kuma 5500 , caad 10

ขอบคุณมากๆ ครับเป็นประโยชน์มากๆ :mrgreen:
Banchong Chaiyachet
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-9658553
team: Sawangdaendin Cycling Club
Bike: Ritchey Road Logic/Bridgestone Neo-Cot/Araya Muddy Fox

โพสต์ โดย Banchong Chaiyachet »

ขอบคุณจริงๆ สำหรับคำตอบของกระทู้นี้ เพราะอธิบายละเอียด ชัดเจนเข้าใจง่าย มีประโยชน์อย่างยิ่งครับ :) :D :lol:
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nextstep »

ขอบคุณทั้งคนถามและคนตอบ
ขอถามอีกข้อ จขกท ตรวจแบบไหนมาครับ จะไปตรวจมั่ง
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
namdang
ขาประจำ
ขาประจำ

nextstep เขียน:ขอบคุณทั้งคนถามและคนตอบ
ขอถามอีกข้อ จขกท ตรวจแบบไหนมาครับ จะไปตรวจมั่ง
ไปตรวจสุขภาพประจำปี ที่จุฬาครับ ออกจากบ้าน ที่เทพารักษ์ 6 โมงเช้า ไปถึงประมาณ 8.30 น ก็ทำบัตรที่ชั้นล่าง แล้วขึ้นไปชั้น 4 ตรวจสุขภาพมีเป็นคอร์สครับ ของผมรู้สึกว่าจะประมาณ 2 พันกว่าบาท เพราะเพิ่มตรวจมะเร็จ กับไวรัสบีเข้าไปด้วย ถ้าปรกติจะประมาณ พันหก ตรวจเลือดครบเกือบทุกอย่าง มีเอ็กเรย์ปอด ตรวจคลื่นไฟฟ้าหัวใจด้วย อย่าลืมงดน้ำและอาหารหลังเที่ยงคืนก่อนไปตรวจด้วยนะครับ
ปอลิง คนเยอะหน่อยนะครับและส่วนมากจะเป็นพวกตรวจสุขภาพไปเรียนต่อต่างประเทศและมีชาวต่างชาติเยอะทีเดียวครับ ทั้ง ฝรั่ง พม่า อินเดีย จีน ครับ :mrgreen:

รูปภาพ
No Skill
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-4696968
Bike: Giant TCR Advanced

โพสต์ โดย No Skill »

:lol: :lol:
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nextstep »

namdang เขียน:
nextstep เขียน:ขอบคุณทั้งคนถามและคนตอบ
ไปตรวจสุขภาพประจำปี ที่จุฬาครับ ออกจากบ้าน ที่เทพารักษ์ 6 โมงเช้า ไปถึงประมาณ 8.30 น ก็ทำบัตรที่ชั้นล่าง แล้วขึ้นไปชั้น 4 ตรวจสุขภาพมีเป็นคอร์สครับ ของผมรู้สึกว่าจะประมาณ 2 พันกว่าบาท เพราะเพิ่มตรวจมะเร็จ กับไวรัสบีเข้าไปด้วย ถ้าปรกติจะประมาณ พันหก ตรวจเลือดครบเกือบทุกอย่าง มีเอ็กเรย์ปอด ตรวจคลื่นไฟฟ้าหัวใจด้วย อย่าลืมงดน้ำและอาหารหลังเที่ยงคืนก่อนไปตรวจด้วยนะครับ
ปอลิง คนเยอะหน่อยนะครับและส่วนมากจะเป็นพวกตรวจสุขภาพไปเรียนต่อต่างประเทศและมีชาวต่างชาติเยอะทีเดียวครับ ทั้ง ฝรั่ง พม่า อินเดีย จีน ครับ :mrgreen:

รูปภาพ
หัวใจโตรู้ได้จากข้อไหนครับ
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
namdang
ขาประจำ
ขาประจำ

ข้างบนนั้นเป็นเล่มที่ผมได้มามีพิมพ์ที่ท้ายเล่มครับ คงยังไม่ได้อัพเดท
อันนี้ของแฟนถ่ายไว้ก่อนไปตรวจครับ :mrgreen:

รูปภาพ
geomethy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Gary Fisher wahoo , Dahon กำลังหา impulsoo

โพสต์ โดย geomethy »

ขอบคุณทั้งคนถามและคนตอบ เป็นประโยชน์มากครับ
Try agains
แรงโน้มถ่วงของโลกไม่มีผลอะไรต่อการตกหลุมรัก

กระทู้แนะนำครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

มาหาความรู้ด้วยคนคับ :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”