มือใหม่อย่าฝืน มิเช่นนั้น ท่านอาจเป็นเช่นผม

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
Patiyut_CPF
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: นักปั่นอิสระ
Bike: Merida MATT Sub 60

มือใหม่อย่าฝืน มิเช่นนั้น ท่านอาจเป็นเช่นผม

โพสต์ โดย Patiyut_CPF »

เตือนไปยังมือใหม่ๆอย่างเช่นผมทั้งหลาย หากกำลังเรายังไม่ได้อย่าฝืนเข้าแทร็ก

เรื่องมีอยู่ว่า บริเวณหลังฟาร์มที่ผมทำงานอยู่ได้มีการถางป่าและกลายเป้นเส้นทางแทร็กอย่างดี

แรกๆดินแห้ง ผมก็ไปปั่น ก็สนุกสนานไป เพราะได้อารมณ์ดี

แต่เมื่อวันที่ 24 กรกฎาที่ผ่านมา ซึ่งก่อนหน้านั้นมีฝนตก 2 วันติด ใจผมก็คิดว่า คงจะมันแน่ ก็เลยควบเจ้าคันเก่งเข้าไป

ผลปรากฎว่าด้วยความที่ไม่เคยตรวจสอบแทร็กมาก่อน ว่าสภาพดินเป็นดินเหนียว !!! ผลปรากฎว่าดินติดล้อและเข้าไปอัดที่เบรกและใต้โช้คหน้า

ผมก็พยายามฝืนปั่นเพราะคิดว่ามันไปได้ มันไปได้จริงครับแต่ช้าและต้องใช้แรงอย่างมาก ผลปรากฎว่าล้อหน้าล้อกครับ รถไถลล้มไป 1 ครั้ง

ยังไม่พอ เนื่องจากแรงที่หมด ผมก็ยังฝืนแคะดินออกแล้วปั่นต่อ แต่ขึ้นเนินไม่ไหวครับ ขาอ่อนล้มลงไป

HR น่าจะซักโซน 4 หน้ามืด หายใจไม่ทัน ความดันขึ้นสูง ปวดหัวบริเวณขมับเหมือนเส้นเลือดจะแตก

พึ่งเข้าใจนี่เองว่าเหนื่อยเจียนตายเป็นยังไง เพื่อนเลยแนะนำว่าให้หัดปั่นทางเรียบเอากำลังก่อน แรงดีๆค่อยเข้าแทร็ก พี่ๆน้องๆทุกคนก็ระวังๆกันไว้นะครับ

อย่าฝืนจนเกินกำลังครับ ไม่งั้นอาจจะเป็นเหมือนผม
แก้ไขล่าสุดโดย Patiyut_CPF เมื่อ 25 ก.ค. 2013, 09:15, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
คนผลิตสัตว์ คือเกษตรกร คือกระดูกสันหลัง คือผู้ปิดทองหลังพระ คือผู้สร้างอาหารเพื่อเลี้ยงชาวโลก
รูปประจำตัวสมาชิก
นายเคน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818728565
Bike: SPECIALIZED

Re: มือใหม่อย่าฝืน

โพสต์ โดย นายเคน »

ขอบคุณคับ.

จะดีชั่วอยู่ที่่ตัวทำ จะสูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

Re: มือใหม่อย่าฝืน มิเช่นนั้น ท่านอาจเป็นเช่นผม

โพสต์ โดย wannabe »

สนามอยู่ที่ไหนครับ น่าไปลองมากๆ
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

Re: มือใหม่อย่าฝืน มิเช่นนั้น ท่านอาจเป็นเช่นผม

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

เจอดินเหนียว แรงดีก็ไปไม่เป็นเหมือนกันครับ......
Patiyut_CPF
สมาชิก
สมาชิก

wannabe เขียน:สนามอยู่ที่ไหนครับ น่าไปลองมากๆ
ไม่ได้เป็นสนามครับ เป็นถนนเข้าไร่ข้าวโพดหลังฟาร์มที่ผมทำงานอยู่ครับ
คนผลิตสัตว์ คือเกษตรกร คือกระดูกสันหลัง คือผู้ปิดทองหลังพระ คือผู้สร้างอาหารเพื่อเลี้ยงชาวโลก
Singkanogna
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Singkanogna »

น่าลองมั่ง
KcPongsart
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant LA แม่บ้าน Miyata Flamingoโบร๊าญ โบราญ
ตำแหน่ง: อ.เมือง จ.101

โพสต์ โดย KcPongsart »

ฝึกทักษะการล้มแบบใหม่ครับ :D อาจจะขาแรงขึ้นก็ได้ ;) ระวังๆล่ะครับ ช่วงนี้ฝนตกทุกวัน
ปั่นไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก หนักก็ยก :mrgreen:
Patiyut_CPF
สมาชิก
สมาชิก

KcPongsart เขียน:ฝึกทักษะการล้มแบบใหม่ครับ :D อาจจะขาแรงขึ้นก็ได้ ;) ระวังๆล่ะครับ ช่วงนี้ฝนตกทุกวัน
เหมือนจอดล้มเลยครับ ขึ้นไม่ไหว ขาอ่อน รถเอียงข้าง เอาขายัน แต่ไม่อยู่ ล้มเผละลงไป

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

มือเก่า เจอทางแบบนี้ที่ชัยภูมิเมื่อวันจันทร์ ขากลับลงจากป่าพงพันปี ขนาดปั่นมา 14 ปี ยังล้มไม่เป็นท่า 3 ครั้ง เพราะฝนตก ตอนขาลง ทางแฉะดินแดง เละขนาดว่า ล้มแล้ว ปั่นต่อไม่ได้ เข็นก็ไม่ได้ เพราะดินพอกล้อหน้า ล้อหลังติดแน่นไปหมด ต้องแคะดินออกด้วยมือ จึงจะเข็นผ่านที่แฉะๆ ได้ กว่าจะรอดมาทางปูนได้ กินเวลาไป 1 ชม

ปั่นแทค มือใหม่ก็ปั่นได้ ถ้าไม่เจอทางหินลอย น้ำเซาะร่อง ชัน หรือเละตุ้มเป้ะครับ ไปชัยภูมิวันหยุดยาวนี้ เจอหมดครับ

ตั้งแต่ปั่นมาในชีวิต ล้มอย่างมากครั้งเดียวในทริปเดียว แต่วันจันทร์ ล้ม 3 ครั้งตอนขาลง ทั้งที่เป็นขาแรง ปั่นถึงยอดเขาป่าพงพันปีก่อนใครๆ ราวๆ 20 นาทีก่อนคนที่สองจะขึ้นมา

ทางมันปราบขาแรงได้ถ้าฝนตกทางเละตุ้มเปะครับ
pansak45
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897161716
Bike: seven sola slx ,ritchey p-team,khs alite4000,khs chromoly,seven choromo,f8 c50.enve4.5

โพสต์ โดย pansak45 »

ขอบคุณมากครับที่เตือนครับ
nuiss
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bianchi kuma 5300

โพสต์ โดย nuiss »

ผมว่าถ้าเหนื่อยขนาดนั้น HR คงzone 5 ไปแล้วล่ะครับ เพราะจากประสบการณ์ซ้อมวิ่ง HR zone 4 นี่วิ่งไปได้20-30 นาทีสบายๆครับ
nattapol3357
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 4300

โพสต์ โดย nattapol3357 »

ขึ้นเนินชันๆอย่ายิกๆเร็วเกินไปครับ สังเกตอาการตัวเองถ้าหายใจถี่ๆมากๆ เริ่มหายใจไม่ทันแล้วก็ลงเข็นเลยครับ
ฝืนไปก็ไม่ถึงหรอก เดี๋ยวเป็นลมเปล่าๆ

ของเราเนินชันๆต้องขึ้นช้าๆครับ คนเก่งๆปล่อยเขาไปครับ :mrgreen:
มือใหม่ ปั่นลดพุงคร้าบ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

เข้าแทร็กนี่กลัวที่สุดคือฝนตกครับ ไม่ว่าจะตกก่อนหรือตกทีหลัง

ตกก่อนทางเละ หรือดินนุ่มดูดแรง แต่เรายังเลือกที่จะไม่เข้าไปก็ได้

ตกทีหลังจากเข้าแทร็กไปแล้ว ไม่มีทางเลือกครับต้องลุยออกมา หรือแแบกหรือเข็นออกมา

ผมเคยลุยเข้าไปในแทร็กตอนฝนตกได้เจอประสบการณ์ล้อโดนัทจำได้ไม่ลืม แคะโคลนออกมาก็ยาก ล้างรถก็ยาก
pansak45
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897161716
Bike: seven sola slx ,ritchey p-team,khs alite4000,khs chromoly,seven choromo,f8 c50.enve4.5

โพสต์ โดย pansak45 »

ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”