Heart rate ขึ้นเกิน Max อันตรายมั้ยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

Re: Heart rate ขึ้นเกิน Max อันตรายมั้ยครับ

โพสต์ โดย Lange »

k3mountain เขียน:
Lange เขียน:ผมกลับน้อยกว่าอะดิ
คำนวนได้192
ปั่นจิงไม่เคยเกิน178
ทั้งงานแข่งเล่นกันไส้แตก
ทั้งขึ้นเขา
หรือยิงเล่นกับกลุ่มซ้อม
แต่ถ้าเกิน172แล้วร่างกายมันบอกว่าเป็นหมาหอบแดกละครับ :lol:
ตอนซ้อมผมก็ขึ้นไม่เคยทะลุ max นะครับ เค้นแล้วเค้นอีก
แต่ตอนแข่ง แค่หน้าเส้นก่อนออกสตาร์ทก็ซัดไปเกือบ 80% แบบว่าตื่นเต้นมาก แบบว่าลงแข่งครั้งแรกด้วย
พอปล่อยตัวปั่นเฮโลกันออกไป ต่างคนต่างช่วงชิงตำแหน่งข้างหน้า ไล่เกาะกลุ่มนำ คราวนี้แหละครับ
เสียง ปี๊บๆๆๆ ฮาร์ตเรท ร้องระงมเลย ทะลุ max เข้าโหมดเรดโซนแทบทั้งทริปแข่ง T-T
ยังดีครับของผมถ้าลากยิงขึ้นเนินแรงๆ
หัวใจ174ของผมคันข้างหลังอายุมากกว่าผมตามดูดมาหัวใจไป198ละครับ
สำหรับผมคงได้ไม่เกิน180ครับ อายุ28เอง
งานแข่งก้ยิงกันกระจายขึ้นไปยิงเองก้มีลากช่วยก้มีmax173ซะงั้น
ปั่นจบได้สปริ้นท์แย่งที่3กันได้อันดับ4 ^_^. (ท่1-2หลุดยาวตอนไต่เขา)
Spin up
kaemart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845107205
team: pumeng mtb khonkaen
Bike: ตราแข้

Re: Heart rate ขึ้นเกิน Max อันตรายมั้ยครับ

โพสต์ โดย kaemart »

ตอนแข่งไม่กล้าใส่ครับเพราะใส่แล้วตกใจพลอยจะทำให้ไม่กล้าอัดตามกลุ่ม ใส่ตอนซ้อมก็ไม่เหมือนกันนะครับ ซ้อมบนเทรนเนอร์ กับซ้อมบนถนนก็ขึ้นต่างกัน
chayanat
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย chayanat »

อย่าลืม cooldown ครับ ปั่นมาเต็มที่แล้วมาหยุดดื้อๆ นี่วูบแน่นอน :?
I'll KOM the bar, bro.
รูปประจำตัวสมาชิก
k3mountain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3, Fuji Declaration , Khs team st , Mini java
ตำแหน่ง: 115/2 ม.2 ต.ป่ายุบใน อ.วังจันทร์ จ.ระยอง 21210

โพสต์ โดย k3mountain »

chayanat เขียน:อย่าลืม cooldown ครับ ปั่นมาเต็มที่แล้วมาหยุดดื้อๆ นี่วูบแน่นอน :?

สงสัยผมจะวูบเพราะเหตุนี้ด้วยมั้ง เข้าเส้นชัย ภรรยามารอรับ
ดีใจจอดรถ ขาอ่อนเลยครับ ลมแทบจับ
cirus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA Redline

โพสต์ โดย cirus »

ปกตินะครับ ผมก็ประมาณนั้น แต่ผมเล่นบาส ช่วงเย็นด้วย
ออกไปปั่นสัก 20-30 กิโล แล้วมาเล่นบาสต่อ 3 ชม. ปั่นเข้าบ้าน
ส่วนใหญ่ต้องรู้จักประมาณตนครับ ค่าตัวนี้เป็นค่าเฉลี่ยนจากการคำนวณของโปรแกรมใน HRM
แต่ชีวิตจริง แต่ละคนมีอัตราการเต้นที่แตกต่างกันไป แล้วแต่สุขภาพครับ
และแนะนำว่้าอย่าให้เกินบ่อย แล้วต้อง Cool down ด้วย ไม่งั้นจะส่งผลเสียต่อหัวใจมากกว่าผลดีครับ
อาจจะหน้ามืด วูบ ชา ตะคริว แล้วแต่คนครับ แต่ จขกท. ดีนะครับมีเมียมารับด้วย หุหุ.. :lol:
ตามหาเฟรมหมอบ Size 58+ ครับ
รับงาน Web application Programming ทุกประเภท
TRIP TIME : 1 Hr. TRIP DISTANCE Normal : 30 Km. Week-end : 55-70 Km.
MAXIMUM SPEED : 52.22 Km./Hr. AVERAGE SPEED : 27.16 Km./Hr.
BlackBody
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเล่นชิวๆ เช้าๆ ณ เขายายเที่ยง
Bike: เสือหมอบเก่าๆ
ตำแหน่ง: KORAT

โพสต์ โดย BlackBody »

:D :) :D
ใกล้ที่ไหน ปั่นที่นั่น
Suranaree University of Technology
geomethy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Gary Fisher wahoo , Dahon กำลังหา impulsoo

โพสต์ โดย geomethy »

ขอบคุณครับ :D
Try agains
แรงโน้มถ่วงของโลกไม่มีผลอะไรต่อการตกหลุมรัก

กระทู้แนะนำครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

มาหาความรู้ด้วยคน :D
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

รบกวนสอบถามครับถ้าผมอายุ46 max จะอยู่ที่174ใช่ไหมครับ
หมายความว่าผมจะต้องควบคุมไม่ให้เกิน174และห้ามแช่แถวๆ174ใช่ไหม
ครับผมยังไม่มีHeart rateครับว่าจะชื้อเพราะกลัวหัวใจวายครับ
เพราะพื้นฐานร่างกายไม่ได้แข็งแรงเท่าไรทุกวันนี้ปั่นเสือภูเขา
วันละ1ช.มได้หลายเดือนแล้วปั่นความเร็ว25ผมไม่กล้าปั่นให้เร็ว
กว่านี้เพราะหัวใจจะเต้นเร็วผมกลัวตายลูกเมียจะลำบาก
ถ้าอายุผมต้องการเน้นลดน้ำหนักจะต้องควบคุมไว้ที่ประมาน
เท่าไรครับ
ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”