ปั่นจักรยานแล้วปวดกล้ามเนื้อบริเวณต้นขาซ้ายช่วยวิเคาระห์อาการให้ทีครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
vsjmu
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB Giant
ตำแหน่ง: Nonthaburi

ปั่นจักรยานแล้วปวดกล้ามเนื้อบริเวณต้นขาซ้ายช่วยวิเคาระห์อาการให้ทีครับ

โพสต์ โดย vsjmu »

เริ่มปั่นจักรยานมาเกือบเดือนแล้วครับ ปัจจุบันใช้เสือภูเขาของคุณพ่ออยู่ครับ(รถsize17) สาวนตัวผมสูง 165-167 หนัก74 อายุปีนี้27ครับ

ทุกวันนี่มีเวลาปั่นเสาร์ อาทิตย์ ปั่นก็ปั่นๆแถวบ้านครับ ประมาณ 13 กิโล ปั่นทีก็ประมาณ 1ชั่วโมงครับ สังเกตหลายครั้งแล้วครับ เวลาปั่นจะปวดต้นขาซ้าย ต้นขาขวาไม่ค่อยปวดครับ

การกรณีสงสัยว่า
1.รถใหญเกินไปหรือป่าวครับ
2.ระยะเวลาปั่นน้อยเกินไปหรือไม่(ปั่นไม่ถึงเดือน อาทิตย์ละ1-2ครั้ง กล้ามเนื้ออาจจะกำลังสร้างเพราะก่อนหน้านี้ไม่เคยออกกำลังกายหนักๆมาก่อนเลยตั้งแต่จบ ม.ปลายมา)
3.หรือเป็นที่สุขภาพของคนปั่นเอง

ตั้งใจว่าฝึกปั่นแถวบ้านและจะปั่นไปสวนรถไฟด้วยครับ(บ้านอยู่ประชานิเวศน์1) จะลองวิ่งเรียบ localroadแล้วไปปั่นในสวนรถไฟ
จะลองแบบนี้ซัก3เดือนแล้วจะงอกหมอบครับ รอดู Trek1.1 , 1.2 , Merida ปี 2014 อยู่ครับ

รบกวนขอคำชี้แนะด้วยนะครับ...
pmv2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือบางไทร "Bangsai cycling club"
Bike: Giant TCR composite,Giant Anthem GT,ภูเขาทัวร์ริ่ง
ตำแหน่ง: 51 หมู่ 3 ต.ห่อหมก อ.บางไทร จ.อยุธยา
ติดต่อ:

Re: ปั่นจักรยานแล้วปวดกล้ามเนื้อบริเวณต้นขาซ้ายช่วยวิเคาระห์อาการให้ทีครับ

โพสต์ โดย pmv2008 »

อาจใช้เกียร์หนักไปครับ
เป็นเรื่องปกติ สำหรับคนปั่นใหม่ ให้พยายามเพิ่มรอบขา ที่เกียร์เบาเอาสัก 80 รอบต่อนาทีขึ้นไป
แล้วค่อยๆเพิ่มระยะทางให้มากขึ้นครับ ยังไม่ต้องสนใจความเร็วมากนักครับ ปั่นเบารอบขาเร็ว
ทำไมความสูงถึง 165-167 :mrgreen: สูงไม่คงที่นะ size 17 ก็พอได้แต่ใหญ่ไปนิด ขี่ทางเรียบสบายๆ
http://www.facebook.com/pramotev
zone 1 99-119
zone 2 119-139
zone 3 139-158
zone 4 158-178
zone 5 178-198
รูปประจำตัวสมาชิก
vsjmu
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB Giant
ตำแหน่ง: Nonthaburi

Re: ปั่นจักรยานแล้วปวดกล้ามเนื้อบริเวณต้นขาซ้ายช่วยวิเคาระห์อาการให้ทีครับ

โพสต์ โดย vsjmu »

pmv2008 เขียน:อาจใช้เกียร์หนักไปครับ
เป็นเรื่องปกติ สำหรับคนปั่นใหม่ ให้พยายามเพิ่มรอบขา ที่เกียร์เบาเอาสัก 80 รอบต่อนาทีขึ้นไป
แล้วค่อยๆเพิ่มระยะทางให้มากขึ้นครับ ยังไม่ต้องสนใจความเร็วมากนักครับ ปั่นเบารอบขาเร็ว
ทำไมความสูงถึง 165-167 :mrgreen: สูงไม่คงที่นะ size 17 ก็พอได้แต่ใหญ่ไปนิด ขี่ทางเรียบสบายๆ
ความสูงประมาณเอาอะครับไม่ได้วัดนานแล้วอะครับ

เด่วจะลองไปเพิ่มรอบขานะครับ ^^

อย่างนี้สงสัยได้ซื้อไมค์แบบวัดรอบขาแน่ๆเลย ฮาๆๆ
ekkapong
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0804955099
Bike: giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ekkapong »

อาการปวดเมื่อยจากการปั่นจักรยาน สาเหตุและวิธีแก้ไข
http://goo.gl/FHqk8e
ลองดูครับมีหลายอาการ
Nattapon pomdam
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0984857323
team: -
Bike: Road Bike & MTB

โพสต์ โดย Nattapon pomdam »

vsjmu เขียน:เริ่มปั่นจักรยานมาเกือบเดือนแล้วครับ ปัจจุบันใช้เสือภูเขาของคุณพ่ออยู่ครับ(รถsize17) สาวนตัวผมสูง 165-167 หนัก74 อายุปีนี้27ครับ

ทุกวันนี่มีเวลาปั่นเสาร์ อาทิตย์ ปั่นก็ปั่นๆแถวบ้านครับ ประมาณ 13 กิโล ปั่นทีก็ประมาณ 1ชั่วโมงครับ สังเกตหลายครั้งแล้วครับ เวลาปั่นจะปวดต้นขาซ้าย ต้นขาขวาไม่ค่อยปวดครับ

การกรณีสงสัยว่า
1.รถใหญเกินไปหรือป่าวครับ
2.ระยะเวลาปั่นน้อยเกินไปหรือไม่(ปั่นไม่ถึงเดือน อาทิตย์ละ1-2ครั้ง กล้ามเนื้ออาจจะกำลังสร้างเพราะก่อนหน้านี้ไม่เคยออกกำลังกายหนักๆมาก่อนเลยตั้งแต่จบ ม.ปลายมา)
3.หรือเป็นที่สุขภาพของคนปั่นเอง

ตั้งใจว่าฝึกปั่นแถวบ้านและจะปั่นไปสวนรถไฟด้วยครับ(บ้านอยู่ประชานิเวศน์1) จะลองวิ่งเรียบ localroadแล้วไปปั่นในสวนรถไฟ
จะลองแบบนี้ซัก3เดือนแล้วจะงอกหมอบครับ รอดู Trek1.1 , 1.2 , Merida ปี 2014 อยู่ครับ

รบกวนขอคำชี้แนะด้วยนะครับ...
ปวดต้นขาซ้าย ต้นขาขวาไม่ค่อยปวด อาจจะออกแรงปั่นแต่ขาข้างซ้ายข้างขวาไม่ค่อยได้ออกแรง พยายามส่งแรงปั่นในขาแต่ละข้างให้เท่ากันนะครับ
โยมหาชัย
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GT AVALANCHE 3.0 - MINI JAVA 2013

โพสต์ โดย โยมหาชัย »

:D :D ย่องมาขอเก็บความรู้คร้าบ :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”