แก้อาการหลอนยังไงดีครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
exorxizt
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.2 2012

แก้อาการหลอนยังไงดีครับ

โพสต์ โดย exorxizt »

ขอปรึกษาพี่ๆ หน่อยครับ วันก่อนขี่เสือหมอบแล้วแฉลบร่องถนนจนรถเสียหลัก เกือบล้ม 2 ครั้งติดในวันเดียวกัน โชคดีที่ทรงตัวไม่ให้ล้มได้ แต่หลังจากนั้นความมั่นใจในการขี่ก็ลดน้อยลงไปเลยครับ เห็นอะไรเป็นร่องๆ แนวๆ แล้วหลอนๆ ไม่กล้าขี่ผ่านแบบเร็วๆ ขี่แบบเกร็งกว่าเมื่อก่อน

ควรทำไงดีครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jjjuuu
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0871911243
team: HDR
Bike: Mosso 750cb
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

Re: แก้อาการหลอนยังไงดีครับ

โพสต์ โดย jjjuuu »

ระมัดระวัง มีสมาธิตลอดเวลาในการขับขี่น่ะถูกต้องแล้วครับ เดี๋ยวมันก็เปลี่ยนเป็นความคล่องแคล้วไปเองไม่รู้ตัว ปั่นบ่อยๆ
ผู้ใดไม่มีจินตนาการ ผู้นั้นบินไม่ได้
congto
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892653499
team: Super Highway Bangkok
Bike: รถเหล็ก แฮนด์เมดไทย Neo Vintage
ตำแหน่ง: 17/39 ม.3 ต.หอมเกร็ด อ.สามพราน จ.นครปฐม

โพสต์ โดย congto »

exorxizt เขียน:ขอปรึกษาพี่ๆ หน่อยครับ วันก่อนขี่เสือหมอบแล้วแฉลบร่องถนนจนรถเสียหลัก เกือบล้ม 2 ครั้งติดในวันเดียวกัน โชคดีที่ทรงตัวไม่ให้ล้มได้ แต่หลังจากนั้นความมั่นใจในการขี่ก็ลดน้อยลงไปเลยครับ เห็นอะไรเป็นร่องๆ แนวๆ แล้วหลอนๆ ไม่กล้าขี่ผ่านแบบเร็วๆ ขี่แบบเกร็งกว่าเมื่อก่อน

ร่องที่ว่าคือตะเข็บรอยต่อของถนนป่าวครับ มีพี่อยู่ท่านนึงในกลุมหมอบที่ผมปั่นด้วยแกแนะนำให้ผมมองตรงที่โล่งๆเวลาปั่นห้ามมองตะเข็บ ห้ามมองลูกกรวดเม็ดเล็กๆเ็ดขาด ...........แกบอกว่ามองตรงไหน ล้อก็ไปตรงนั้น ครับ ความมั่นใจของผมคือการท้าทายสายตาที่ว่าครับ :D ไม่รู้พี่ๆท่านอื่นจะแนะนำเช่นไร ส่วนของผมมีแชร์จากประสบการณ์ปั่นดังนี้ครับ
จะแก่หรือหนุ่ม..เมื่อจิตเลวทุกอย่างก็ไม่ดี....มันไม่ดีที่ตนตั้งแต่ต้นจนปลาย ตายก็ไม่ดี..(สุปุตฺโต ภิกขุ)
จิตเกิดดับทุกขณะตอน จิตสุขก็ดับและเกิดที่สุข จิตทุกข์ก็ดับและเกิดที่ทุกข์..... ปั่นไปด้วยจิตว่าง รู้ลมหายใจเข้าออกยาวสั้น มองทุกรูปนามด้วยจิตอันดี...

http://www.facebook.com/Baiboonbike
pacapao
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0815533633
Bike: tokyobike
ตำแหน่ง: Rama 9
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pacapao »

ผมขี่วนไปวนตรงจุดนั้นเลย เริ่มจากช้าๆ จนมั่นใจ แต่ถ้าอยู่บนถนนต้องมองหาอะไรที่ใกล้เคียงที่ขี่ได้สบายๆหน่อยมั้งคับ
nobell
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0854874354
team: ไร้สังกัด
Bike: Dahon p8

โพสต์ โดย nobell »

ตั้งสติเยอะๆครับ ผมก็ชอบหลอนเหมือนกัน ตอนปั่นกลางคืน มันเหมือนมีอะไรแวบๆผ่านไปผ่านมา :lol:
Mplism
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich L2 ,Birdy ,Tyrell FSX

โพสต์ โดย Mplism »

congto เขียน:
exorxizt เขียน:ขอปรึกษาพี่ๆ หน่อยครับ วันก่อนขี่เสือหมอบแล้วแฉลบร่องถนนจนรถเสียหลัก เกือบล้ม 2 ครั้งติดในวันเดียวกัน โชคดีที่ทรงตัวไม่ให้ล้มได้ แต่หลังจากนั้นความมั่นใจในการขี่ก็ลดน้อยลงไปเลยครับ เห็นอะไรเป็นร่องๆ แนวๆ แล้วหลอนๆ ไม่กล้าขี่ผ่านแบบเร็วๆ ขี่แบบเกร็งกว่าเมื่อก่อน

ร่องที่ว่าคือตะเข็บรอยต่อของถนนป่าวครับ มีพี่อยู่ท่านนึงในกลุมหมอบที่ผมปั่นด้วยแกแนะนำให้ผมมองตรงที่โล่งๆเวลาปั่นห้ามมองตะเข็บ ห้ามมองลูกกรวดเม็ดเล็กๆเ็ดขาด ...........แกบอกว่ามองตรงไหน ล้อก็ไปตรงนั้น ครับ ความมั่นใจของผมคือการท้าทายสายตาที่ว่าครับ :D ไม่รู้พี่ๆท่านอื่นจะแนะนำเช่นไร ส่วนของผมมีแชร์จากประสบการณ์ปั่นดังนี้ครับ
ใช่เลย มองแต่ที่ว่างๆตลอด ถ้ามองร่องจะลงร่อง มองกรวดก็เหยียบกรวด :D
Jawsmaster
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5
ตำแหน่ง: ลพบุรี

โพสต์ โดย Jawsmaster »

ผมเป็นช่วงยางแตกใหม่ๆน่ะครับ หลอนไปหลายวัน ยิ่งแตกซ้ำในเวลาใกล้เคียงกัน ยิ่งหลอนหนักเลยครับ :lol:
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

Jawsmaster เขียน:ผมเป็นช่วงยางแตกใหม่ๆน่ะครับ หลอนไปหลายวัน ยิ่งแตกซ้ำในเวลาใกล้เคียงกัน ยิ่งหลอนหนักเลยครับ :lol:
+1 :lol: :lol: :lol:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

หลอนตอนลงเขาแล้วถนนเปียกๆ
เพื่อนเขาลงพรวดๆยังกะ Thor เหาะลงมาจากแอสการ์ดก็มิปาน แต่ผมไม่กล้า กลัวลงไปกินหญ้าริมทาง
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”