ใครเคยหลังเท้าบวมบ้างครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nutshell
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida
ตำแหน่ง: พหลโยธิน 58

ใครเคยหลังเท้าบวมบ้างครับ

โพสต์ โดย nutshell »

หลังเท้าบวมและปวดไม่ทราบสาเหตุ เท่าที่นึกได้ก็มีแค่ใส่รองเท้าเสือภูเขาปั่นจักรยาน เป็นไปได้มั๊ยที่มันจะผิดจังหวะไปโดนเส้นอะไรสักอย่าง เพราะตอนปั่นมีอยู่ช่วงหนึ่งที่ผมใช้เกียร์หนักใส่ความเร็วเต็มที่เลย
วันแรกๆเจ็บนิดหน่อย 3วันต่อมาใส่รองเท้าเดินแล้วเจ็บตอนยกเท้า วันนี้ว่าจะไปปั่นไม่รู้จะไหวรึเปล่า
amaroqe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARRY FISHER wahoo n_n

Re: ใครเคยหลังเท้าบวมบ้างครับ

โพสต์ โดย amaroqe »

ผมเคยครับ บวมมาก รีบไปหาหมอดีกว่าครับ
ของผมเป็นแผลติดเชื้อ นอนโรงบาลตั้ง๕วัน :(
ผมชื่อพลครับ

ผมเป็นแค่ Novice
J-DRiVE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: worldtraveljoy (WTJ)
Bike: tarmac sport SL2(2013)+ZIPP404/XENTiS MARK1- CORIMA DISC
ตำแหน่ง: ตลาดอ่อนนุช...

โพสต์ โดย J-DRiVE »

เป็นครับ...ปั่นๆๆรู้สึกเจ็บหลังเท้า...ถอดรองเท้ามาบวมเบ่งเลย...เป็นซ้ายบ้างขวาบ้าง...เจ็บมาก็งดปั่นบวมก็นวดยา...คิดสาเหตุอาจมาจากรัดรองเท้าแน่นไป...รึอาจจากกดบันไดหนักเกินไป...อาการบวมนี้บางครั้งเป็นบางครั้งไม่เป็น...บางทีปั่นที่สนามบินได้รอบเดียวก็บวมแล้ว...บางทีห้ารอบแล้วก็ไม่มีอาการเจ็บรึจะบวม...แต่ระยะหลังมานี้ไม่บวมเลยอาจจะด้วย
1.เปลี่ยนรองเท้าจากbontrager RL เป็นของSpecialized PRO ที่วัสดุนั้นให้ความนุ่มรอบเท้ามากกว่า...
2.ได้ไปทำการbike fitting ใหม่ หลังจากเคยทำมาได้ประมาณ1ปีเนื่องจากมีอาการเสียดหัวเข่าขณะปั่นและประกอบใหม่อีกคัน ได้เสริมแผ่นรองปรับองศาอาการเสียดเข่าหายไป...นั้นแต่นั้นมาก็ไม่เคยมีอาการบวมของหลังเท้าอีก...
ลองปรับความแน่นกระชับของรองเท้าใหม่ใส่ถุงเท้าที่หนาขึ้นดูน่ะครับ...คงแนะนำได้แค่นี้...เพราะไม่รู้สาเหตุที่แน่ชัดของตัวเองเหมือนกัน...
ที่แน่ๆตอนถอดรองเท้าถุงเท้าออกมาเพื่อนเห็นยังตกใจ...ว่าไปเตะอะไรเข้ารึเปล่า...บวมซ่ะ...-,-"
ขออภัยที่ตอบยาวครับ...เพราะไม่แน่ใจว่าอาการเหมือนกันแค่ไหน...
ขาติ๋มแต่รถไม่ติ๋ม...^__^...
nutshell
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida
ตำแหน่ง: พหลโยธิน 58

โพสต์ โดย nutshell »

อาการคุณamaroqeน่ากลัวจัง ของผมบวมไม่เยอะเป็นข้างซ้ายข้างเดียว
ตอนนี้อาการดีขึ้นเริ่มหายบวมแล้วครับ น่าจะเป็นที่รองเท้าอย่างที่ท่าน J-DRiVE บอกครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”