ใส่คลิตแล้วปั่นบนเทรนเน่อร์....

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
looking4
สมาชิก
สมาชิก

ใส่คลิตแล้วปั่นบนเทรนเน่อร์....

โพสต์ โดย looking4 »

ผมเป็นมือใหม่หัดปั่นครับ...ขี่เทรนเน่อร์ 3 ลูกกลิ้งโดยใช้รองเท้าธรรมดามาดดยตลอด...ขี่ก็ไม่รู้สึกว่ามีปัญหาอะไร...

แต่ด้วยความอยากครับ..ไปจัดรองเท้ากับ ปันไดคลิต มาใช้....พอเริ่มขี่อีกครั้ง รู้สึกว่ามีปัญหากับการตั้งระยะของตัว คลิต กับตำแหน่งของเท้า

มากๆ..คือกดแล้วมันแปลกๆ ครับ เหมือนเท้าซ้ายพอดี...แต่ขวาไม่พอดี (เอ๊ะ คิดไปเองรึป่าว) ถอดๆ ใส่ๆ แก้ๆ อยู่นานขี่ไป ปรับไป ปีนขึ้น

ปีนลงเทรนเน่อร์ซะมากกว่า อีกทั้งเวลาปั่น ยังรู้สึกว่ารถส่ายแบบแกว่งๆ เหมือนจะคอนโทรลรถยากขึ้นกว่าเดิม ทั้งๆที่ระยะ stem กับ เบาะ

หลักอานต่างๆ ไม่เปลี่ยนไปจากเดิมเลยครับ .....ผมเดาเอาเองว่าคงควงขายังไม่เป็นคือ ใจนึงอยากกด อีกขาอยากดึง

รถผมไม่เคยล้ม ไม่เคยคว่ำ เรื่องศูนย์จะตรง หรือเบี้ยวนั้นคงไม่มีแน่นอน ที่แน่ๆคือผมควงขา่ยังไม่ค่อยเป็นครับ....

ท่านใดมีข้อแนะนำในการปรับตั้งคลิต หรือการฝึกซ้อนขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

(เรื่องเทคนิคการควงขาต่างๆ...ผมศึกษาจากในกระทู้เก่าแล้วครับ)

:D :oops: :D :oops: :D :oops: :D :oops:
รูปประจำตัวสมาชิก
Rookie
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใส่คลิตแล้วปั่นบนเทรนเน่อร์....

โพสต์ โดย Rookie »

ผมเอาปัญหานี้ไปช่วยถามโปรท่านหนึ่งมาให้ แกขอตอบตามนี้ครับผม

1. คือกดแล้วมันแปลกๆ ครับ เหมือนเท้าซ้ายพอดี...แต่ขวาไม่พอดี (เอ๊ะ คิดไปเองรึป่าว)

น่าจะคิดไปเองครับ ผมว่า

2. ถอดๆ ใส่ๆ แก้ๆ อยู่นานขี่ไป ปรับไป ปีนขึ้น ปีนลงเทรนเน่อร์ซะมากกว่า

เรื่องมากจะคว่ำตกเทรนเนอร์ก้อตอนนี้แหละครับ

3. อีกทั้งเวลาปั่น ยังรู้สึกว่ารถส่ายแบบแกว่งๆ เหมือนจะคอนโทรลรถยากขึ้นกว่าเดิม ทั้งๆที่ระยะ stem กับ เบาะ หลักอานต่างๆ ไม่เปลี่ยนไปจากเดิมเลยครับ

ดูข้อ 1 ครับ

4. ผมเดาเอาเองว่าคงควงขายังไม่เป็นคือ ใจนึงอยากกด อีกขาอยากดึง

ไม่ต้องกังวลเห่อคลีทครับ ขี่ไปตามธรรมชาติ เสิบเท้าไปข้างหน้า ข้างหลัง เป็นวงครับ อย่าไปมัวย่ำๆดึงๆ คว่ำซิครับ

5. รถผมไม่เคยล้ม ไม่เคยคว่ำ เรื่องศูนย์จะตรง หรือเบี้ยวนั้นคงไม่มีแน่นอน

ถ้าเรื่องเยอะแบบนี้ปรับนู่นนี่นั่นตลอดเวลาร่างกายไม่ปรับตัวเข้าหารถ ก็อาจจะเบี้ยวได้ไม่ยากครับ

6. ที่แน่ๆคือผมควงขา่ยังไม่ค่อยเป็นครับ....

ผมว่าใช้เวลาควงขามากกว่านั่งปรับเมื่อไหร่ ก็เป็นเองครับ

:lol: :lol: :lol:

รอฟังโปรท่านอื่นนะครับ ขำๆครับ
uncle_yan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-9978978
team: กลุ่มเสือ 2 วัย
Bike: JAVA XCA

Re: ใส่คลิตแล้วปั่นบนเทรนเน่อร์....

โพสต์ โดย uncle_yan »

Rookie เขียน:ผมเอาปัญหานี้ไปช่วยถามโปรท่านหนึ่งมาให้ แกขอตอบตามนี้ครับผม

1. คือกดแล้วมันแปลกๆ ครับ เหมือนเท้าซ้ายพอดี...แต่ขวาไม่พอดี (เอ๊ะ คิดไปเองรึป่าว)

น่าจะคิดไปเองครับ ผมว่า

2. ถอดๆ ใส่ๆ แก้ๆ อยู่นานขี่ไป ปรับไป ปีนขึ้น ปีนลงเทรนเน่อร์ซะมากกว่า

เรื่องมากจะคว่ำตกเทรนเนอร์ก้อตอนนี้แหละครับ

3. อีกทั้งเวลาปั่น ยังรู้สึกว่ารถส่ายแบบแกว่งๆ เหมือนจะคอนโทรลรถยากขึ้นกว่าเดิม ทั้งๆที่ระยะ stem กับ เบาะ หลักอานต่างๆ ไม่เปลี่ยนไปจากเดิมเลยครับ

ดูข้อ 1 ครับ

4. ผมเดาเอาเองว่าคงควงขายังไม่เป็นคือ ใจนึงอยากกด อีกขาอยากดึง

ไม่ต้องกังวลเห่อคลีทครับ ขี่ไปตามธรรมชาติ เสิบเท้าไปข้างหน้า ข้างหลัง เป็นวงครับ อย่าไปมัวย่ำๆดึงๆ คว่ำซิครับ

5. รถผมไม่เคยล้ม ไม่เคยคว่ำ เรื่องศูนย์จะตรง หรือเบี้ยวนั้นคงไม่มีแน่นอน

ถ้าเรื่องเยอะแบบนี้ปรับนู่นนี่นั่นตลอดเวลาร่างกายไม่ปรับตัวเข้าหารถ ก็อาจจะเบี้ยวได้ไม่ยากครับ

6. ที่แน่ๆคือผมควงขา่ยังไม่ค่อยเป็นครับ....

ผมว่าใช้เวลาควงขามากกว่านั่งปรับเมื่อไหร่ ก็เป็นเองครับ

:lol: :lol: :lol:

รอฟังโปรท่านอื่นนะครับ ขำๆครับ
ตอบได้ขำดี แต่ก็พอมีประโยชน์ เป็นการเตือนสติเพื่อไม่ให้คิดมากไปครับ
คุณหลับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813984522
team: สวนลุม
Bike: SCOTT ขาวอวบ, หนูแดง Mono-Q, น้องเขียว KHS และ Trek เพื่อนรัก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย คุณหลับ »

ผมเคยเป็นครับ ใส่คลีตบน 3 ลูกกลิ้งเหมือนกัน ผมแก้โดยการปรับรองเท้าสบายๆ พอให้กระชับ แล้วควงขาตามปกติของเรา (ปกติผมไม่กดไม่ดึงมาก เอาสบายเท้าเป็นหลัก) ลองที่ recovery รอบขา 90 หรือช้ากว่านั้น เกียร์เบา heart rate zone 1 ก็พอครับ ขณะที่ควงขาให้สังเกตดูว่ามีแรงกดทับที่จุดไหนของเท้าบ้าง แล้วค่อยๆปรับตั้งระยะคลีตเพื่อคลายแรงกดทับจนกระทั่งรู้สึกสบายเท้า อาการรถส่ายจะหายแถมสบายเข่าขึ้นชัดเจนครับ
Sawasdee krub Everybody (-/\- )
http://www.baanflute.com
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”