ทำไมรู้สึกเหนื่อยน้อยลงหลังจากปั่นไปได้ประมาณ 45 นาที

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
ncrz
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 66857666788

ทำไมรู้สึกเหนื่อยน้อยลงหลังจากปั่นไปได้ประมาณ 45 นาที

โพสต์ โดย ncrz »

ขอรบกวนสอบถามเพื่อเป็นความรู้ครับ

ตอนนี้ผมปั่นจักรยานมาได้ประมาณ 2 เดือนแล้ว ( เสือหมอบ ปั่นคนเดียว )
หนึ่งเดือนหลังมานี้ ปั่นระยะทางประมาณ 30 กิโลเมตรต่อวัน ( ปั่นอย่างน้อย 5 วันต่อสัปดาห์ ทุกเย็น )
ประมาณครึ่งเดือนหลังมานี้ รู้สึกว่าตัวเองปั่นจักรยานแล้วเหนื่อยน้อยลงหลังจากปั่นไปได้ประมาณ 45 นาที
รายละเอียดคร่าวๆตามนี้ที่ AV 30 นะครับ จิบน้ำซักอึกนึงทุกๆ 20 นาที

1. ช่วงแรกประมาณ 10 นาทีปั่นสบายได้เรื่อยๆ
2. ช่วงที่สองประมาณนาทีที่ 15 เป็นต้นไปจะรู้สึกเหนื่อย และก็เหนื่อยไปเรื่อยๆ (- -*) [ไม่รู้จะอธิบายยังไงครับ เอาประมาณว่า คอแห้ง งี้เลยล่ะกัน]
3. ช่วงที่สามประมาณนาทีที่ 45 เป็นต้นไป จะรู้สึกว่าปั่นได้ดีขึ้น ขามีแรง เหนื่อยน้อยลง (มองดูไมล์ปั่นได้เร็วขึ้นกว่าช่วงแรกพอสมควรเลยทีเดียว)
4. ปั่นยาวไปจนได้เวลารวมประมาณ 1.15 ชั่วโมง ก็ถึงเป้าหมาย ก็รู้สึกว่าเหนื่อยน้อยกว่าช่วงเวลาในข้อ 2. อีกครับ

ในช่วงท้ายๆแล้ว กำลังกายเราควรจะลดน้อยลง (หมดแรง) ไม่ใช่เหรอครับ
แต่ทำไมผมรู้สึกว่ายังสามารถปั่นได้สบายอีกซักรอบเลย [ แต่ไม่มีโอกาสทดสอบปั่นอีกด้วยข้อจำกัดของเวลา ]
ผมไม่มีที่วัดหัวใจ เลยกลัวว่าตัวผมมีอะไรผิดปกติไหมครับ
แล้วที่เป็นแบบนี้เพราะอะไร และมันส่งผลอะไรต่อร่างกายเรารึเปล่า

ขอรบกวนชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ป.ล. กลัวเป็นอะไร เพราะผมอายุก็จะ 30 ปีหน้าแล้ว >___<
AOTครับผม
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi JAB 29.4

Re: ทำไมรู้สึกเหนื่อยน้อยลงหลังจากปั่นไปได้ประมาณ 45 นาที

โพสต์ โดย AOTครับผม »

ตอนผมวิ่งผมก็เป็นนะ แบบว่าแรกๆชิว ซักพักเริ่มเหนื่อย แล้วก็เหนื่อยมาก แต่พอผ่านไปสักพักเหมือนว่าวิ่งต่อไปได้เรื่อยๆเลยอะครับ ไม่ค่อยเหนื่อยเลย
ส่วนมีอันตรายไหมอันนี้รอท่านอื่นมาตอบละกันครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Jawsmaster
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5
ตำแหน่ง: ลพบุรี

Re: ทำไมรู้สึกเหนื่อยน้อยลงหลังจากปั่นไปได้ประมาณ 45 นาที

โพสต์ โดย Jawsmaster »

ก่อนปั่นก็ยืดกล้ามเนื้อ และลองใช้ช่วง5km หรือซัก10 นาทีแรก เป็นช่วง warm up ดูครับ
พอwarm upได้ซักหน่อย ให้รู้สึกว่าร่างกายเข้าที่ก็ค่อยปั่นตามแรงครับ
แล้วก็จิบน้ำบ่อยๆ5-10นาทีซักจิบนึง อย่ารอจนรู้สึกว่ากระหาย ถึงกินน้ำ
ก่อนจะเลิกปั่นก็อย่าลืมwarm downซัก10นาทีครับผม ทำเหมือนwarm up เลย :mrgreen:

อีกอย่าง ลองปั่น2วัน พักวันนึง หรือหาวันปั่นเบาๆซักวัน อาจจะเป็นจากร่างกายเหนื่อยสะสมน่ะครับ

ปล.ความเห็น+ประสบการณ์ส่วนตัวครับ รอผู้รู้มาเพิ่มเติมครับผม :D
BeeMyShop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0832622337
Bike: LA 16 inc
ตำแหน่ง: 295/20 ม.9 ต.บางกระสอ อ.เมือง จ.นนทบุรี11000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BeeMyShop »

3. ช่วงที่สามประมาณนาทีที่ 45 เป็นต้นไป จะรู้สึกว่าปั่นได้ดีขึ้น ขามีแรง เหนื่อยน้อยลง (มองดูไมล์ปั่นได้เร็วขึ้นกว่าช่วงแรกพอสมควรเลยทีเดียว)

ร่างกายได้วอร์มอัพเต็มที่พร้อมแล้ว (ไม่เกี่ยวกับการยืดกล้ามเนื้อ-การยืดกล้ามเนื้อนานไปจะกินกำลัง ร่างกายจะอ่อนแรงลง)

ก่อนจบรอบปั่น ให้ปั่นช้าลงผ่อนคลาย ให้ร่างกายได้คลูดาวน์ ร่างกายจะเย็นลงจนปรกติก
babysh0ckz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0876721074
team: 1 Sby / MUIC
Bike: Cervelo S3 - R3 - P3 / Mavic cosmic SLR - Enve smart 6.7 - Mavic Ksyrium 125 / Ultegra di2 - Red22
ติดต่อ:

โพสต์ โดย babysh0ckz »

ปั่นช่วงแรกๆผมจะเหนื่อยเหมือนกัน เมื่อยขาด้วย พอได้รอบเท่านั้นหายเมื่อย มันคงปรับตัวได้แล้ว

ขอแนะนิดนึงนะคับ ไม่ควรปล่อยให้คอแห้งหรือร่างกายขาดน้ำนะคับ อย่ารอจนกระหายแล้วจิบน้ำ ควรจิบทุกๆ10นาที จิบบ่อยๆด้วยคับ :D
chproject
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon P8 , Giant TCR1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chproject »

น่าจะเป็นเพราะร่างกายยังวอร์มไม่ถึงที่หรือเปล่าครับ ผมก็เป็นนะพอปั่นได้ซํก45นาที รอบขาดีจริงๆ ความเร็วก็ดี

แต่ผมสงสัยนิดนึ่งครับ บอกปั่น 30 กิโล av 30 แล้วทำไมใช้เวลา 1.15ชั่วโมงหละครับ ผมว่า 30โล av 30 มันน่าจะใช้เวลา 1ชั่วโมงพอดีนะครับ
mojopk88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-8077050
Bike: NICH LII+Reynolds Strike

โพสต์ โดย mojopk88 »

ถึงช่วงเครื่องร้อนคับ
ncrz
สมาชิก
สมาชิก

อ่อ เป็นแบบนี้นิเอง
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ^^

งั้นมันก็ไม่เป็นอันตรายกับเราใช่ไหมครับ
ถ้ามีเวลาปั่น ผมก็อยากลองปั่นซัก 2-3 ชั่วโมงดูครับ จะดูว่าแรงจะหมดของจริงไหม
ตอนนี้จำกัดเรื่องเวลา ปั่นได้นานสุดแค่ประมาณ 1.30 ช.ม. เอง
ncrz
สมาชิก
สมาชิก

ครับ สงสัยวอร์มไม่ถึงจริงๆ ( เพราะยืดเส้นยึดสายนิดๆหน่อยๆผมก็ปั่นออกไปล่ะ -*- )
chproject เขียน:น่าจะเป็นเพราะร่างกายยังวอร์มไม่ถึงที่หรือเปล่าครับ ผมก็เป็นนะพอปั่นได้ซํก45นาที รอบขาดีจริงๆ ความเร็วก็ดี

แต่ผมสงสัยนิดนึ่งครับ บอกปั่น 30 กิโล av 30 แล้วทำไมใช้เวลา 1.15ชั่วโมงหละครับ ผมว่า 30โล av 30 มันน่าจะใช้เวลา 1ชั่วโมงพอดีนะครับ
ไม่แปลกนะครับ เพราะผมไม่ได้ปั่นด้วยความเร็ว 30 ก.ม./ช.ม. ตลอดเวลา มีเบรค มีชลอ (รถเยอะครับ T^T)
ช่วงแรกๆคงประมาณ 25
ช่วงกลางๆประมาณ 30
ช่วงหลังประมาณ 35
พอเอามาเฉลี่ยๆเลยได้ av ที่ประมาณ 30
ก็เลยออกมาที่ปั่นได้ระยะทาง 30 ก.ม. ที่เวลาเกิน 1 ชั่วโมงแบบนี้ไงครับ ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”