ฝึกโยคะ...มีส่วนช่วยให้ขี่จักรยานดีขึ้นไหมครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tpop
สมาชิก
สมาชิก

ฝึกโยคะ...มีส่วนช่วยให้ขี่จักรยานดีขึ้นไหมครับ

โพสต์ โดย tpop »

พอดีฟิตเนทที่เล่นประจำมีคอร์สโยคะด้วย(ไม่เสียตังเพิ่ม) แถมในคลาสมีแหล่มๆเพรียบเลย :oops: :oops:

อยากถามว่าเล่นโยคะจะช่วยให้การขี่จักรยานดีขึ้นไหมครับ เช่น

ก้มได้ไม่ปวดเมื่อย การเก็บตัวให้ไม่ต้านลมแบบTT หรือจะช่วยลดปํญหาการปวดเมื่อยเวลาขี่ทางไกล จะมีผลไหมครับ

เคยคิดจะฝึกโยคะมานานแล้วครับ แต่ไม่ค่อยชอบ คือดูแล้วน่าอึดอัด สมาธิก็ไม่ค่อยดี

.........ขอบคุณครับ........
bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi ,Cannondale

Re: ฝึกโยคะ...มีส่วนช่วยให้ขี่จักรยานดีขึ้นไหมครับ

โพสต์ โดย bianchikuma »

ส่วนอื่นผมไม่ทราบครับ
แต่จะลดอาการปวดเมื่อย เวลาล้มจะลดอาการบาดเจ็บลงได้บ้าง เพราะร่างกายยืดหยุ่นขึ้นครับ
▄▀▄▀ ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน คุณต้องปั่นไปข้างหน้าเท่านั้นถึงจะประคองตัวเองไว้ได้ ▄▀▄▀
_______________________________อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์_______________________________

___________________Victory cannot be achieved without sacrifice__________________
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

Re: ฝึกโยคะ...มีส่วนช่วยให้ขี่จักรยานดีขึ้นไหมครับ

โพสต์ โดย จั๊ว »

มีผลดีขึ้นครับ กล้ามเนื้อยืดหยุ่นได้มากขึ้น ลดอาการบาดเจ็บ บางท่ายังเป็นการรักษาการบาดเจ็บได้้ด้วย
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

มันน่าจะ ได้เรื่องความยืดหยุ่นและการหายใจนะครับ :oops:
Sport Science 27' CPEC
lambazda
สมาชิก
สมาชิก
team: PROP Bike
Bike: BMC Granfondo GF01, Giant NRS, Giant TCR, MAGlitetec, Tyrell FX, GIOS Endurance
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย lambazda »

ช่วยได้มากๆๆๆ เลยครับ
ทั้งเรื่องการหายใจที่มีประสิทธิภาพ ความยืดหยุ่นของกล้ามเนื้อ และอีกมากมายครับ
เสือใหญ่1
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือใหญ่ทีม
Bike: เสือภูเขา

โพสต์ โดย เสือใหญ่1 »

มีความเห็นว่า ช่วยให้เวลาเราไปปั่นจักยานแบบเร่งรีบ เราจะหายเหนื่อยเร็วขึ้น
และเมื่อเกิดอาการบาดเจ็บ เราก็จะฟื้นตัวได้เร็วกว่า รวมถึงหัวใจของเราก็จะเต้นได้จังหวะ
ทำให้ร่างกายแข็งแรง เพาะการฝึกโยคะ เปี่ยมเสมือนการยืดเหยียดกล้ามเนื้อเบื้องต้น
ทำให้เรา ได้ใช้งานร่างกายทุกส่วน จึงเป็นผลดีต่อร่างการและการปั่นจักยานครับผม

จำมาจากหลายๆท่าน ที่มีประสบการณ์ครับ ยังไงต้องลองดูนะครับ
:D :D
เส้นทางที่ยากรำบาก มักหน้าค้นหามากกว่า เส้นทางที่ราบเรียบเสมอ________________
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”