เป็นตะคริวหลังปั่นครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
OHMMI
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817350350
team: ชมรม นครชัยศรี
Bike: CROMORY

เป็นตะคริวหลังปั่นครับ

โพสต์ โดย OHMMI »

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก 2 ล้อทุกท่าน ผมอายุ 36 สูง 160 หนัก 90 เริ่มขี่จักรยานมาประมาณ 10 เดือน จักรยานคันแรก เป็นพานาโซนิค เมาร์เทนแค็ท โคโม ไซร์15.5 ขี่อาทิตย์ละ 5-4 วันๆละ 40 กม ครับ ไหลดี ไปทริปกับเพื่อนๆทุกวันอาทิตย์ ไปกลับประมาณ 100 กม เหนื่อยแต่ไม่เคยเป็นตะคริว หลังจากทริปสุดท้ายขี่ไปตลาดน้ำดำเนินลมแรง สะพานเยอะมากๆ ปั่นตามรถอลูไม่ทันเลยตัดสินใจขาย แล้วไปซื้อ GIANT RINCON ปี2013 ไซร์ XS ปั่นมาได้ 2 เดือน สังเกตุว่าทุกครั้งที่ปั่นเกือบจบทริปน่องจะตึงเกือบเป็นตะคริว ก็ประคองจนจบครับ พอวันรุ่งขึ้น น่องเป็นตะคริวทั้ง 2 ข้างเดินเหมือนคนเป็นโรค กว่าจะหายดีก็อีก 4 วันคือตอนนี้ 1 อาทิตย์ปั่นได้ไม่เกิน 2 วันครับ เพื่อนพอมีประสบการณ์ไหมครับว่าเกินจากสาเหตุอะไร
1. คุยกับน้อนที่ปั่นด้วยกัน เขาบอกว่าผมไม่เหมาะกับเฟรมองศาท่อนนอนชันๆ เพราะคันเก่าท่อนนอนขนานกับพื้น ไม่ทราบว่าจริงไหนครับ
2.หรือผมต้องกลับไปซื้อโคโมมาปั่นดี
ขอบคุณครับ
ขาไม่แรง รอบไม่จัด เน้นอุปกรณ์
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

Re: เป็นตะคริวหลังปั่นครับ

โพสต์ โดย Lange »

OHMMI เขียน:สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก 2 ล้อทุกท่าน ผมอายุ 36 สูง 160 หนัก 90 เริ่มขี่จักรยานมาประมาณ 10 เดือน จักรยานคันแรก เป็นพานาโซนิค เมาร์เทนแค็ท โคโม ไซร์15.5 ขี่อาทิตย์ละ 5-4 วันๆละ 40 กม ครับ ไหลดี ไปทริปกับเพื่อนๆทุกวันอาทิตย์ ไปกลับประมาณ 100 กม เหนื่อยแต่ไม่เคยเป็นตะคริว หลังจากทริปสุดท้ายขี่ไปตลาดน้ำดำเนินลมแรง สะพานเยอะมากๆ ปั่นตามรถอลูไม่ทันเลยตัดสินใจขาย แล้วไปซื้อ GIANT RINCON ปี2013 ไซร์ XS ปั่นมาได้ 2 เดือน สังเกตุว่าทุกครั้งที่ปั่นเกือบจบทริปน่องจะตึงเกือบเป็นตะคริว ก็ประคองจนจบครับ พอวันรุ่งขึ้น น่องเป็นตะคริวทั้ง 2 ข้างเดินเหมือนคนเป็นโรค กว่าจะหายดีก็อีก 4 วันคือตอนนี้ 1 อาทิตย์ปั่นได้ไม่เกิน 2 วันครับ เพื่อนพอมีประสบการณ์ไหมครับว่าเกินจากสาเหตุอะไร
1. คุยกับน้อนที่ปั่นด้วยกัน เขาบอกว่าผมไม่เหมาะกับเฟรมองศาท่อนนอนชันๆ เพราะคันเก่าท่อนนอนขนานกับพื้น ไม่ทราบว่าจริงไหนครับ
2.หรือผมต้องกลับไปซื้อโคโมมาปั่นดี
ขอบคุณครับ
หาร้านฟิตติ้งครับ.
Spin up
OHMMI
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817350350
team: ชมรม นครชัยศรี
Bike: CROMORY

โพสต์ โดย OHMMI »

ขอคุณครับ..เข้าร้านฟิตตี้งจบเลย ทีเดียวอยู่ หรือเราดึงหลังอานมากเกินไป
ขาไม่แรง รอบไม่จัด เน้นอุปกรณ์
รูปประจำตัวสมาชิก
ไอ้มดแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-000 2260
team: DINO BIKE ...กาฬสินธุ์
Bike: กำ-ลัง-มอง-หา-อยู่
ตำแหน่ง: ธนันชัย พูนสุขศิริวัฒนะ 152/30 ถ.กาฬสินธุ์ อ. เมือง จ. กาฬสินธุ์ 46000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ไอ้มดแดง »

เอาภาพรถมาดูเลยคับ..จะได้ตอบได้ ...หรือภาพตอนปั่นด้วยก็ดี...
ซ้อมตามเวลาที่มี แรงหรือไม่แรง ก็ตามเวลา ที่ได้ซ้อม...

เมื่อก่อน รถต้องเป๊ะๆ...แต่เดี๋ยวนี้อะไรก็ได้...ขอให้มีเวลาปั่นก็พอ...

วันนี้คุณใช้ชีวิตอย่างมีความสุขหรือยัง ?

คุยสนุกๆกับผมที่ https://www.facebook.com/profile.php?id ... ef=tn_tnmn
รูปประจำตัวสมาชิก
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

ลองวอร์มอัพก่อนปั่น รวมทั้งยืดกล้ามเนื้อ พอเริ่มปั่นให้เริ่มจากเกียร์เบารอบขาสูงนิดนึงสัก 2กิโล ก่อนจบทริปการปั่นในแต่ล่ะครั้ง ก็ปั่นเกียร์เบารอบขาเหมือนตอนเริ่มปั่นสัก 2กิโล หลังจากจอดรถ ก็วอร์มดาวน์ ยืดกล้ามเนื้อ คิดว่าน่าจะช่วยให้ดีขึ้น ซึ่งทั้งสองอย่างนั่นเป็นเรื่องที่จำเป็นและควรทำทุกครั้ง แต่นักปั่นจำนวนไม่น้อยมักจะละเลย
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”