ช่วยแนะนำเทคนิค การปั่นจักรยานช่วงหน้าร้อนและการปฐมพบยาบาล เบื้องต้น ด้วยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

ช่วยแนะนำเทคนิค การปั่นจักรยานช่วงหน้าร้อนและการปฐมพบยาบาล เบื้องต้น ด้วยครับ

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

ขอคำแนะนำในการปั่นช่วงหน้าร้อนครับ
พี่ๆ ชาวเสือท่านใด มีเทคนิค ในการปั่นสู้ทนกับอากาศร้อนบ้างครับ
แนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
cactus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida 5d

Re: ช่วยแนะนำเทคนิค การปั่นจักรยานช่วงหน้าร้อนและการปฐมพบยาบาล เบื้องต้น ด้วยครับ

โพสต์ โดย cactus »

เอาผ้าชุบน้ำรองหัวก่อนสวมหมวกกันน๊อคครับ

ไม่งั้นก็เปิดแอร์ปั่นบนเทรนเนอร์ที่บ้าน :lol: :lol: :lol:
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ช่วยแนะนำเทคนิค การปั่นจักรยานช่วงหน้าร้อนและการปฐมพบยาบาล เบื้องต้น ด้วยครับ

cactus เขียน:เอาผ้าชุบน้ำรองหัวก่อนสวมหมวกกันน๊อคครับ
อันนี้น่าจะดีครับ
ไม่งั้นก็เปิดแอร์ปั่นบนเทรนเนอร์ที่บ้าน :lol: :lol: :lol:
5555 ผมหมายถึงออกทริ๊ปครับ โทษที สงสัยผมเขียนไม่ชัดเจน
ผ้าชุบน้ำรองหัวน่าสนครับ เดี๋ยวลองทำดู
เมื่อวานปั่นกลางแดด ประมาณเกือบ 30 โล บ่ายสองถึง สี่โมงเย็น
ร้อนมาก ปั่นสักพัก ต้องหยุดเติมน้ำ ตลอด ก็เลยมาขอคำชี้แนะ
ขอบคุณครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ส่วนมากจะเปลี่ยนเวลาปั่นฯ ไปเป็นเช้ากับเย็นที่อากาศไม่ร้อนจัดมาก ถ้าจำไม่ผิดเวลาช่วงประมาณ 14.00 น. ดินที่รับความร้อนจากแสงแดดเวลาเที่ยงวันเริ่มคายความร้อนสะสมครับ

แต่ถ้าเลี่ยงเวลาไม่ได้ผมใช้วิธีแบบชาวตะวันออกกลางคือแต่งตัวให้มิดชิดที่สุดเพื่อลดการเสียน้ำจากร่างกายครับ อาจจะแถมด้วยการพกเป้น้ำเพื่อจะได้มีน้ำจิบตลอดทางป้องการการเกิดอาการขาดน้ำ

ถ้าแดดจัด ลมแรงมาก ร่างกายฟ้องว่าไม่ใหวก็ต้องปั่นฯ ระยะทางทีละช่วงสั้นๆ พักให้บ่อยขึ้นครับ

เรื่องลดอาการบาดเจ็บ หมดแรง เป็นลมระหว่างทางก็คงต้องทำ cooldown ก่อนจอดพัก

ส่วนอาการ Heatstroke น่าจะหาอ่านบทความวิธีป้องกันและแก้ไขได้จากหลายแหล่งตามเวปครับ :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jamzkub »

ถ้าเลี่ยงได้ผมจะไม่ปั่นกลางแดดครับ เพราะมันร้อนและกลัวดำ (ทั้งๆที่ดำอยู่แล้ว :lol: :lol: :lol: )

ถ้าเลียงไม่ได้ก็จะใช้ครีมกันแดด พอกให้ทั้งตัวตัวเลยครับ อย่างน้อยๆก็เป็นการป้องกันมะเร็งผิวหนัง
ใส่บัฟหรือไอ้โม่ง เพื่ิอป้องกันผิวหน้าจากแสงแดด (ถึงจะไม่ทั้งหมดก็เถอะ)
ใส่เสื้อแขนยาวหรือปลอกแขน
ใส่กางเกงขายาวหรือปลอกขา
ใส่แว่นกันแดดเพื่อลดแสง UV ที่จะเข้ามาทำลายดวงตาเรา
ดื่มน้ำบ่อยๆ
แบกเป้น้ำเวลาออกทริป เพราะช่วยให้เย็นหลัง และน้ำในเป้น้ำจะเก็บความเย็นได้นานกว่ากระติก

สุดท้าย แวะเข้า 7-11 เข้าไปตากแอร์บ่อยๆครับ :lol: :lol: :lol:
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
sgbike_ub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813904142
team: sgbike_ub
Bike: trex

โพสต์ โดย sgbike_ub »

ผมนี่เลียงอย่างเดียวครับ สู้แดดไม่ไหว จากออกกำลังกาย กลายเป็นไปทรมาณกาย อย่างนี้ไม่เอาครับ
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่เสือทุกๆท่านครับ
ได้คำแนะนำที่ดีมากๆครับ
สงสัยต้องหาทริ๊ป ไม่ให้เกิน 100โล
ปั่นใน กทม และ ปริมณฑล
แล้วก็ ใกล้ 7-11 ซะแล้ว
ขอบคุณอีกครั้งครับ

เต
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่ยึดติด
ตำแหน่ง: ดินแดง กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เต »

ระหว่างปั่นทัวริ่งหน้าร้อน-ช่วงกลางวัน นอกจากการกินน้ำให้ถี่กว่าเดิมแล้ว...
ผมมักแวะปั๊มเป็นระยะเพื่อเอาน้ำราดตัวให้เปียก โดยเฉพาะส่วนที่รับแดด
เช่นหลัง แขน ต้นขา (ใส่ปลอกแขน ปลอกขา) เพื่อลดความร้อน ระหว่างปั่นก็เอาน้ำฉีดบริเวณที่ว่าตลอดเมื่อมันแห้ง
ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงก็แห้งสนิทแล้ว ไม่ป่วย ไม่เป็นหวัดแต่อย่างใดครับ

แต่เปลืองน้ำ...
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

เต เขียน:ระหว่างปั่นทัวริ่งหน้าร้อน-ช่วงกลางวัน นอกจากการกินน้ำให้ถี่กว่าเดิมแล้ว...
ผมมักแวะปั๊มเป็นระยะเพื่อเอาน้ำราดตัวให้เปียก โดยเฉพาะส่วนที่รับแดด
เช่นหลัง แขน ต้นขา (ใส่ปลอกแขน ปลอกขา) เพื่อลดความร้อน ระหว่างปั่นก็เอาน้ำฉีดบริเวณที่ว่าตลอดเมื่อมันแห้ง
ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงก็แห้งสนิทแล้ว ไม่ป่วย ไม่เป็นหวัดแต่อย่างใดครับ

แต่เปลืองน้ำ...
คำแนะนำข้อนี้ดีมากครับ ขอบคุณครับ

Tachat1262
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859434967
team: ไปกับเขาหมด
Bike: GT SERIES 3

โพสต์ โดย Tachat1262 »

เสือเหนียวจะไปเที่ยวไหนครับ... :)
ช่วงนี้ร้อนจริงๆ ออกปั่นไกลๆ แดดร้อน ผมเกือบเป็นลม
สาเหตุคือปั่นอยู่แล้วเจอร้านค้า เลยจอดทันทีจะซื้อน้ำ พอลงจากรถเท่านั้นแหละครับ ต้องนั่งเลย หน้ามืด ใจหวิว มือเย็น ดีที่มีเพื่อนไปด้วย
เอายาดมมาให้เอาน้ำราดหัว ช่วยกันพัด เนื่องจากไม่ได้คูลดาวน์ก่อน อัตรายมากนึกว่าจะไม่รอดซะแล้ว :lol:

ขาเบา รอบไม่จัด แต่รักหมดใจครับ
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

Tachat1262 เขียน:เสือเหนียวจะไปเที่ยวไหนครับ... :)
ช่วงนี้ร้อนจริงๆ ออกปั่นไกลๆ แดดร้อน ผมเกือบเป็นลม
สาเหตุคือปั่นอยู่แล้วเจอร้านค้า เลยจอดทันทีจะซื้อน้ำ พอลงจากรถเท่านั้นแหละครับ ต้องนั่งเลย หน้ามืด ใจหวิว มือเย็น ดีที่มีเพื่อนไปด้วย
เอายาดมมาให้เอาน้ำราดหัว ช่วยกันพัด เนื่องจากไม่ได้คูลดาวน์ก่อน อัตรายมากนึกว่าจะไม่รอดซะแล้ว :lol:
ปกติก็มีแผนออกทริ๊ปทางไกล ค้างคืน ทุกเดือนอยู่แล้วครับ
เสาร์อาทิตย์ธรรมดา ก็ปั่นไปกลับไม่เกิน80-100 โล
แต่เมื่อวานไปหาพี่แถวโชคชัย 4 ระยะทางไป สามสิบกว่าโล
ขากลับสักบ่าย 2 ออกจากโชคชัย 4 ไม่ถึง 8 โล ผมแรงเริ่มหมด เปลี่ยๆ เพลียๆ ปั่นไม่ค่อยออก
จึงต้องแวะทานน้ำ ทั้งๆที่ก็เพิ่งกินข้าว กินน้ำมาเต็มที่
ส่วนพี่อีกท่านนึง ที่เป็นเจ้าบ้าน ปั่นมาส่งด้วย พอลงจากรถ หัวใจเต้นแรง หวิวๆ เหมือนคุณTachat1262
ผมเลยมาขอคำแนะนำ เผื่อต้องออกทริ๊ปทางไกลครับ
ยังไงการปั่นมันเข้าสายเลือดแล้ว แดดร้อนยังไงก็ต้องไป แม้จะปั่นช้าลง พักบ่อย ก็ไปครับ

เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

สัญญาณสำคัญของโรคฮีทสโตรก
สัญญาณสำคัญของโรคฮีทสโตรก ก็คือ ไม่มีเหงื่อออก ตัวร้อนจัดขึ้นเรื่อยๆ รู้สึกกระหายน้ำมาก วิงเวียน ปวดศีรษะ มึนงง คลื่นไส้ หายใจเร็ว อาเจียน ซึ่งต่างจากการเพลียจากแดดทั่วๆ ไป ที่จะพบว่ามีเหงื่อออกด้วย หากเกิดอาการดังกล่าวจะต้องหยุดพักทันที

http://www.vibhavadi.com/health_detail.php?id=373
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
Sanuwatp
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894044298
team: -
Bike: สองล้อ
ตำแหน่ง: Rayong

โพสต์ โดย Sanuwatp »

จากประสบการของผมที่ชอบออกปั่นเวลาประมาณ 14:30-17:30 ถ้าเกินนี้จะมืดและอันตราย
และปั่นตอนเช้าโดยกินอะไรนิดหน่อยพอกลับถึงบ้านแล้วโหยสุดๆ :lol:
1 ลมยางแดดร้อนยางเราจะขยายมากผมเติมลมแค่ค่ากลาง pressure min-max
2 อุปกรณ์ซ่อม ปะยาง
3 เส้นทางพอมีน้ำให้ซื้อดื่มตลอดจะดีมาก และทางที่มีร่มตลอดก็ดี
4 กินข้าวให้ครบมื้อ ผมเองเคยมีปัญหาครั้งเดียวเพราะไม่ได้กินข้าวกลางวันเกือบไม่รอดแทบคลานกลับบ้าน :oops:
5 คลุมทุกส่วนเท่าที่จะคลุมได้
6 ดื่มน้ำเกลือแร่ก่อนปั่นและน้ำเปล่าให้มากที่สุดและค่อยๆจิบน้ำตลอดทางอย่าให้กระหายแล้วดื่ม
7 ถ้ารู้สึกว่าไม่ไหวอย่าฝืนมาก หาร่มพักก่อน
ส่วนการประถมพยาบาลรอท่านอื่นนะครับ
ตรวจสอบพัสดุ: http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx
whitestar
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890074040
team: Airport club/ALADIN BIKE/ปั่นคนเดียว
Bike: MTB=TREK4300/พับ=Dahon/vintage=Casati
ตำแหน่ง: 90/114 หมู่บ้าน ฟลอร่าวิลว์ ถนนสุวินทวงศ์ แขวงลำผักชี เขตหนองจอก กทม. 10530

โพสต์ โดย whitestar »

กลับมาอ่านอีกครั้ง ได้ความรู้เพิ่มเติม ขอบคุณคราบบบ
จ่า...หนองจอก
รถจะถูกจะแพง...มีแรงปั่นก็พอ
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

-ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยแชร์ข้อมูลดีๆครับ
ขอบคุณข้อมูล โรคลมแดด ของ พี่เสือ Spectrum ครับ
ต้องวางแผนดีๆซะแล้ว

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”