ท่านใดเป็นโรค "ความดันโลหิตสูง" แล้วยังปั่นจักรยานเป็นประจำอยู่ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
k_thanan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปทั่ว
Bike: PARLEE
ตำแหน่ง: บางใหญ่ นนทบุรี

Re: ท่านใดเป็นโรค "ความดันโลหิตสูง" แล้วยังปั่นจักรยานเป็นประจำอยู่ครับ

โพสต์ โดย k_thanan »

teletobby เขียน:ผมเคยความดันสูง 150-90 หาฮาร์ตเรทมาช่วยวัดครับ จะได้ไม่อันตราย กับคุมอาหารและถ้าน้ำหนักเกินก็ลดน้ำหนักครับ

หน้ามืด เดินเซเวลาเหนื่อย มึนหัวจนอยากจะอ้วกใส่คอม จนทนไม่ไหวครับ กินยาก็เคยกิน เหมือนมันก็แค่บรรเทาอาการ จนต้องยอมที่จะเปลี่ยนพฤติกรรมตัวเองมาออกกำลังกายลดน้ำหนัก

เดี๋ยวนี้เหรอ เรียกว่าเป็นคนละคน ชีวิตไม่เคยคิดว่าจะกลับมาได้ถึงขนาดนี้ จนตอนนี้ยาไม่ต้องกินแล้ว เอาใจช่วยทุกคนครับ มาถูกทางกันแล้วครับ
เห็นรูปพี่แล้วต้องทำแบบนี้พี่ให้ได้
yunome
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Intania Team
Bike: Merida Matts 40D, Bianchi Impulso Celeste
ตำแหน่ง: ปูนซีเมนต์นครหลวง

Re: ท่านใดเป็นโรค "ความดันโลหิตสูง" แล้วยังปั่นจักรยานเป็นประจำอยู่ครับ

โพสต์ โดย yunome »

ประทับใจรูปที่ลงมามากครับ
อยากได้ครอสสร้างซิกแพคครับ กรุณาสงเสริมผมหลังไมค์ด้วยครับ

ขอบพระคุณ
montri96
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bang saphan Cycling Club
Bike: Nich L2RS 2014

โพสต์ โดย montri96 »

โดยปกติแล้ว โรคความดันโลหิตสูงเป็นโรคที่ต้องการการควบคุมอาหาร (โดยเฉพาะอาหารเค็มและมัน) และการออกกำลังกาย ร่วมกับการรับประทานยาอยู่แล้วครับ ทีนี้ผู้ป่วยแต่ละคนจะได้ทานยามากหรือน้อยแค่ไหนนั้นขึ้นอยู่กับความรุนแรงของโรคครับ หรือเรียกได้ว่าขึ้นอยู่กับว่าความดันโลหิตเราสูงแค่ไหนนั่นเอง เอาง่ายๆครับสูงมากก้ใช้ยาหลายตัว สูงไม่มากก็อาจจะใช้ยาแค่ 1-2 ตัวก็พอ นอกจากนี้ยังเป็นที่รู้โดยทั่วกันครับ ว่าการควบคุมอาหารและการออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอนั้นมามารถช่วยให้ผู้ป่วยคุมความดันได้ดีขึ้น เทียบเ่ท่ากับการรับประทานยา 1 ชนิดเลยทีเดียว เพราะฉะนั้นแนะนำให้ท่านทานยา ร่วมกับออกกำลังกายต่อไปครับต่อไปครับ จนกระทั่งถึงจุดๆหนึ่งที่ร่างกายเราแข็งแรงขึ้น หัวใจและหลอดเลือดแข็งแรงขึ้น เราจะสามารถค่อยๆปรับลดปริมาณยาที่รับประทานให้น้อยลงกว่าเดิมได้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นการปรับยาต้องอยู่ในการดูแลของแพทย์นะครับ

*** หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ ***
****ยกตนเองให้สูงขึ้น โดยไม่ลดผู้อื่นให้ต้อยต่ำลง****
arayasuwun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 091-2040593
team: อ่าวนาง
Bike: giant tcr2

โพสต์ โดย arayasuwun »

ผมเป็น ไขมันในเส้นเลือด+ความดันสูง +มะเร็งโพรงจมูก +ภูมิแพ้ ก็ปั่นอาทิตย์ละ 5 วัน ก็รู้สึกดีขึ้น แข็งแรงขึ้น ตอนนี้ไม่ต้องกินยาลดไขมันแล้วครับ
pairuch
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: -

โพสต์ โดย pairuch »

สุดยอดครับ... :)
sutha
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 029403200
Bike: Terk

โพสต์ โดย sutha »

ผมก็เป็นความดันสิบกว่าปีขีรถมาก็สิบกวาปีกินยาตลอด ควบคุมเค็มดูแลสุขภาพตลอด ตรวจโรคประจำปีไม่เคยมีอะไรเกิน ดีหมดทุกอย่างแต่มีโรคเพิ่มมาเรื่อย ภูมิแพ้จมูก ปวดตามข้อหลายๆข้อทีเดียว ล่าสุดความดันสูงกว่าเก่าต้องทานยาเพิ่ม ทั้งที่ออกกำลังตลอด แต่ก็สู้ตลอดมีคนบอกว่าเป็นโรคเวรกรรม อายุ 57+ สูง 167 หนัก70 ผมขี่รถกับวิ่งออกไม่ตำกว่าชม. :roll: :roll:
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-3255-4321
team: RANONGMTB
Bike: voodoo,mini zyden,ARAYA,JAVA X1

โพสต์ โดย kiat »

ผมเป็นทั้ง ความดัน เบาหวาน ไขมันสูง วันนึงกินยา ความดัน 3 อย่างๆละเม็ด ยาเบาหวานวันละ 1 เม็ด ยาไขมันวันละ 2 เม็ด
ปั่นจักรยานอาทิตย์นึงประมาณ 3-4 วัน คุมอาหารบ้างเล็กน้อย
ปัจจุบัน เบาหวานกับไขมันลดลงเกือบปกติแล้ว เดือนหน้าหมอนัดเจาะเลือดว่าจะขอลดยาลง แต่ความดันยังต้องกินยาตลอด
เคยยาหมดไม่ได้กิน 3-4 วัน ความดันขึ้นเกือบ 200
ปั่นจักรยานแบบไม่หักโหม แต่ปั่นใช้เวลานาน เคยปั่นทัวร์ริ่งวันนึงเกือบ 200 ก.ม. ไม่มีปัญหากับร่างกายเลยครับ

สำหรับท่านที่เป็นความดันสูงไม่ต้องกังวลนะครับ ปั่นจักรยานได้ปกติครับ แต่อย่าหักโหมแล้วกัน
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

teletobby เขียน:ผมเคยความดันสูง 150-90 หาฮาร์ตเรทมาช่วยวัดครับ จะได้ไม่อันตราย กับคุมอาหารและถ้าน้ำหนักเกินก็ลดน้ำหนักครับ

หน้ามืด เดินเซเวลาเหนื่อย มึนหัวจนอยากจะอ้วกใส่คอม จนทนไม่ไหวครับ กินยาก็เคยกิน เหมือนมันก็แค่บรรเทาอาการ จนต้องยอมที่จะเปลี่ยนพฤติกรรมตัวเองมาออกกำลังกายลดน้ำหนัก

เดี๋ยวนี้เหรอ เรียกว่าเป็นคนละคน ชีวิตไม่เคยคิดว่าจะกลับมาได้ถึงขนาดนี้ จนตอนนี้ยาไม่ต้องกินแล้ว เอาใจช่วยทุกคนครับ มาถูกทางกันแล้วครับ
ยอดเยี่ยมเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”