สรุปปั่นจักรยานแล้วทำให้ผอม หรือลงพุงเพิ่มกัน ครับ?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
thetum
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: XDS ,Dr.Hon , Merida , Brompton

สรุปปั่นจักรยานแล้วทำให้ผอม หรือลงพุงเพิ่มกัน ครับ?

โพสต์ โดย thetum »

ชักสงสัย ปั่นมากๆ เห็นคนเยอะๆเข้า เจอคนผอมๆ จะไม่สงสัย แต่เจอพี่บางคนลงพุง(มาก)แต่พี่เขาบอกว่าปั่น สัปดาห์ละ 100 กม.(แต่ยังลงพุง) ชักสงสัย? ว่าปั่นแล้วสุขภาพดี หรือทำให้อ้วนลงพุง(สุขภาพแย่) กันแน่ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

Re: สรุปปั่นจักรยานแล้วทำให้ผอม หรือลงพุงเพิ่มกัน ครับ?

โพสต์ โดย Tom VW »

ไม่มีกีฬาไหนเล่นแล้วทำให้ยิ่งมีพุงหรอกครับ มีแต่กีฬาไหนเล่นแล้วพุงจะยุบมากน้อย

กีฬาที่ใช้ความแข็งแรงของลำตัวพุงจะยุบมากหน่อย พุงมันเกิดจากสิ่งที่เรากินเข้าไป

กับปริมาณที่เรากินเข้าไป คุณพี่เล่นขี่ไปกินไป ปั่นมาก แต่ก็กินมากมันก็ไม่ยุบไม่ผอม

หรอกครับ แต่ก็ยังสุขภาพดีกว่าคนที่กินอย่างเดียวไม่ออกกำลังกาย
chproject
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon P8 , Giant TCR1
ติดต่อ:

Re: สรุปปั่นจักรยานแล้วทำให้ผอม หรือลงพุงเพิ่มกัน ครับ?

โพสต์ โดย chproject »

thetum เขียน:ชักสงสัย ปั่นมากๆ เห็นคนเยอะๆเข้า เจอคนผอมๆ จะไม่สงสัย แต่เจอพี่บางคนลงพุง(มาก)แต่พี่เขาบอกว่าปั่น สัปดาห์ละ 100 กม.(แต่ยังลงพุง) ชักสงสัย? ว่าปั่นแล้วสุขภาพดี หรือทำให้อ้วนลงพุง(สุขภาพแย่) กันแน่ครับ
แล้วได้ถามด้วยใหมครับ ว่าพี่เขากินก่อนปั่นหลังปั่นอย่างไร เบียร์กี่กระป๋อง กับแกล้มกี่จาน
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

โพสต์ โดย Yajokkung »

บางราย ลงพุง แต่โหดกว่าคนไม่ลงพุงก็มีนะครับ -* -
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
amaroqe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARRY FISHER wahoo n_n

โพสต์ โดย amaroqe »

thetum เขียน:ชักสงสัย ปั่นมากๆ เห็นคนเยอะๆเข้า เจอคนผอมๆ จะไม่สงสัย แต่เจอพี่บางคนลงพุง(มาก)แต่พี่เขาบอกว่าปั่น สัปดาห์ละ 100 กม.(แต่ยังลงพุง) ชักสงสัย? ว่าปั่นแล้วสุขภาพดี หรือทำให้อ้วนลงพุง(สุขภาพแย่) กันแน่ครับ
สัปดาห์ละ100 กิโล ก็วันละไม่ถึง 20กิโล
เมื่อก่อนผมปั่นไปทำงาน ไปกลับราว40กิโล สัปดาห์ละหกวัน ก็กว่า200โล ยังเผาผลาญที่กินเข้าไปไม่หมดเลยครับ
:lol: ปั่นเที่ยวละ 1 ชั่วโมง ราว 2000Kcal หรือข้าวหนึ่งจาน วันละสองเที่ยว เท่ากับข้าว 2จาน แต่ละวันผมกินอย่างอื่นนอกจากข้าวสองจานอีก
ทั้งน้ำอัดลม ขนม กาแฟเย็น บางทีมีรอบดึก :mrgreen:
ผมชื่อพลครับ

ผมเป็นแค่ Novice
koboku
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต่อนยอน
Bike: FALCON & TCR

โพสต์ โดย koboku »

ที่แน่ๆ กินเยอะกว่าเดิม :shock:
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ตอนแรกก่อนจะปั่น ร่างกายเราจะอ่อนแอมาก ไม่มีกล้ามเนื้อ เพราะไม่เคยใช้ ไขมันก็สะสมเต็มตัวไปหมด
พอฝึกปั่นได้ระดับนึง ร่างกายเริ่มเปลี่ยนไขมันเป็นกล้ามเนื้อ กล้ามเนื้อที่เพิ่มก็เรียกใช้พลังงานเพิ่ม กลามเนื้อที่เพิ่มทำให้ปั่นสนุกขึ้นปั่นหนักขึ้น
สามอย่างประกอบกัน น้ำหนักช่วงแรกเลยลดฮวบๆ
แต่พอได้ถึงระดับหนึ่งมันก็จะอยู่ตัวครับ ถ้าไม่ฝึกหนักขึ้น กินสวามปาม ร่างกายเราก็จะค่อยๆกลับไปสู่สภาพเดิม(แต่มีกล้ามเนื้อ)
ผมว่าคนจะผอมต้องปั่นแบบทรมานขา เหงื่อแตกพลั่กเหมือนตกน้ำ ล้าจนต้องหยิบน้ำจิบเป็นระยะๆ นานๆต่อเนื่องซ้ำๆทุกวันน่ะครับ
ถ้าปั่นสบายๆชิวๆกินลม มันก็จะได้ผลแค่ช่วงอ่อนแอเท่านั้น
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
zodom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870097277
team: ไม่มี แต่ชอบไปสิงที่ร้าน EN-BIKE
Bike: GT GT GT

โพสต์ โดย zodom »

amaroqe เขียน: เมื่อก่อนผมปั่นไปทำงาน ไปกลับราว40กิโล สัปดาห์ละหกวัน ก็กว่า200โล ยังเผาผลาญที่กินเข้าไปไม่หมดเลยครับ
:lol: ปั่นเที่ยวละ 1 ชั่วโมง ราว 2000Kcal หรือข้าวหนึ่งจาน วันละสองเที่ยว เท่ากับข้าว 2จาน แต่ละวันผมกินอย่างอื่นนอกจากข้าวสองจานอีก
ทั้งน้ำอัดลม ขนม กาแฟเย็น บางทีมีรอบดึก :mrgreen:
ปั่นไป 1 ชม. 20 กม. 2000 Kcal นี่ผมว่าไมล์เสียแล้วครับ :D หรือไม่ก็เป็นไมล์ที่ไม่มีฮาร์ดเรทใช่ไหมครับ ของผมปั่น 5 ชม. 120 กม. ไปกลับ 10 ชม. 240 กม. ยังใช้ไปแค่ 6000+ Kcal เอง
แล้วกินข้าวจานละ 2000 Kcal นี่จานเท่าไหนครับ :roll: 2000 Kcal นี่เท่ากับค่า thai RDI ค่าเฉลี่ยพลังงานที่คนไทยใช้ทั้งวัน !! เลยนะครับ :lol:
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

โพสต์ โดย hisoft »

กินเยอะก็ขึ้นครับ ช่วงที่ผมปั่นสัปดาห์ละสองร้อยกว่าโลไปเรียน+ทำงานนี่เหมือนจะพีคเลย กินไม่ยั้ง :lol:
เติมศักดิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092-7924760
team: ทัวร์ริ่ง
Bike: , Surly LHT ,
ตำแหน่ง: 690ม.7ต.ปรุใหญ่อ.เมืองจ.นครราชสีมา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เติมศักดิ »

เป็นธรรมดาครับพุงทำให้ใหญ่อยาก มันก็ลดอยากเหมือนกันครับ
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

พุงใหญ่...แต่สุขภาพแข็งแรงนะครับ..... หากอยากลดพุงต้องร่วมกับการควบคุม อาหารครับ ......
amaroqe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARRY FISHER wahoo n_n

โพสต์ โดย amaroqe »

zodom เขียน:
amaroqe เขียน: เมื่อก่อนผมปั่นไปทำงาน ไปกลับราว40กิโล สัปดาห์ละหกวัน ก็กว่า200โล ยังเผาผลาญที่กินเข้าไปไม่หมดเลยครับ
ปั่นไป 1 ชม. 20 กม. 2000 Kcal นี่ผมว่าไมล์เสียแล้วครับ :D หรือไม่ก็เป็นไมล์ที่ไม่มีฮาร์ดเรทใช่ไหมครับ ของผมปั่น 5 ชม. 120 กม. ไปกลับ 10 ชม. 240 กม. ยังใช้ไปแค่ 6000+ Kcal เอง
แล้วกินข้าวจานละ 2000 Kcal นี่จานเท่าไหนครับ :roll: 2000 Kcal นี่เท่ากับค่า thai RDI ค่าเฉลี่ยพลังงานที่คนไทยใช้ทั้งวัน !! เลยนะครับ :lol:
:lol: ตัวเลข 2000 แล้วดันใส่ Kเข้าไปอีก :mrgreen:
ไมล์ไม่มีฮาร์ทเรทรอกครับ :lol:
ผมชื่อพลครับ

ผมเป็นแค่ Novice
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

ต้องปั่นแบบยาวๆต่อเนื่องแบบ50กมจอดทีนึง สัก3ยก
TS57.3 CS35± AV28 LT240
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

พุงเกิดจากความสุขสบาย
อยากผอม ก็ต้อง ทุกข์ยากลำบากครับ
ถ้าปั่นจักรยานชิวๆ ไม่เหนื่อย ไม่ล้า ไม่ทรมานลำบาก อะไรเลย... มันจะผอมได้อย่างไร
ถึงจะปั่นวันละเป็นร้อยกิโล แต่ปั่นแบบ ปล่อยไหล ตามตูดรถใหญ่ ปั่นช้าๆชิลๆ ผมว่า มันไม่ผอมแน่ๆล่ะครับ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
kinfolk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894640990

โพสต์ โดย kinfolk »

กินมากกว่าปั่น... :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”