อยากทราบเรื่องการ set รถผิด แล้วทำให้บาดเจ็บ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
หญ้าเจ้าชู้
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0836445088
Bike: POLYGON

อยากทราบเรื่องการ set รถผิด แล้วทำให้บาดเจ็บ

โพสต์ โดย หญ้าเจ้าชู้ »

มือใหม่ครับพึ่งปั่นได้ 2 เดือน เน้นออกกำลังกาย ลดน้ำหนัก ปั่นวันละประมาณ 15 กิโลเมตร ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 20-22 สองเดือนที่ผ่านมาปั่นผ่าน 700 กม.แล้ว
รถเองก็ set มาจากที่ร้าน ยังไม่ได้เกิดปัญหาอะไร เพราะยังไม่ได้ไปเพิ่มเติมหรือปรับอะไร ที่นี้เริ่มสงสัยครับเกี่ยวกับอาการบาดเจ็บเบื้องต้น ที่เกิดจากการที่เรา set รถผิด
เช่นว่า มือชา เกิดจากจุดใด ต้องแก้อย่างไร หรือ ปวดเข่า/ปวดหลัง เพราะอะไร ต้องแก้อย่างไร รบกวนทุกท่านที่มีประสบการณ์ ช่วยแชร์ข้อมูล ให้มือใหม่ทราบหน่อยครับ
bigdaddy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: อยากทราบเรื่องการ set รถผิด แล้วทำให้บาดเจ็บ

โพสต์ โดย bigdaddy »

http://thbike.blogspot.com/2011/03/pain ... tions.html
ลองศึกษาดูครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Nun_98
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Thai airways
Bike: Trek

Re: อยากทราบเรื่องการ set รถผิด แล้วทำให้บาดเจ็บ

โพสต์ โดย Nun_98 »

มือชาน่าจะเป็นที่เราลงนํ้าหนักไปที่มือมากเกินไปครับ ตอนปั่นควรงอศอกซักนิด ถุงมือกับปลอกแฮนด์ก็มีส่วนครับ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

โพสต์ โดย ต้อง »

อยากรบกวนลงรูปท่านั่งในขณะปั่นให้ดูด้วยก็จะดีครับ จะได้ตอบได้ตรงจุดครับ..........งั้นเอาเบื้องต้นก่อนน๊ะครับ...... :P

ลักษณะการเจ็บปวดต่าง ๆ นั้น ย่อมเกิดขึ้นได้หลายกรณีเช่น
1. การปรับตัวให้เข้ากับรถ ( สำหรับผู้ที่ซื้อ หรือ ประกอบรถชนิดนั้น ใหม่ ๆ )
2. ตำแหน่งของจุดต่าง ๆ ในรถ ไม่เหมะสมกับร่างกาย เช่น
2.1. เฟรมใหญ่ หรือ เล็กเกินไป
2.2. หลักอานสูง หรือ ต่ำเกินไป
2.3. ใช้ความสอดคล้องของรอบขากับเกียร์ไม่ถูกต้อง
2.4. เสต็มต่ำ หรือ สูงเกินไป และ อื่น ๆ
3. จำนวนเวลาที่อยู่บนรถในขณะปั่น ถ้าปั่นไกล ๆ อาจจะ 4-5 ชั่วโมง ต่อ 1 พัก นั้น อาการมือหรือตูดชา ก็ย่อมเกิดขึ้นได้จากแรงกดทับ

-ยังมีอื่น ๆ อีกมากมายครับ แต่เด๋วจะยาวเกินไป เอาเป็นว่า มือชา เกิดจากจุดใด ต้องแก้อย่างไร หรือ ปวดเข่า/ปวดหลัง เพราะอะไร ต้องแก้อย่างไร

-ตอบเบื้องต้นน๊ะครับ มือชา อาจเกิดจาก เสต็มต่ำเกินไป หลักอานอาจสูงไป ( ยังไม่เห็นท่านั่งน๊ะครับ )
-ปวดเข่า ไม่ทราบว่าช่วงเข่าบริเวณใหน แต่อาจเกิดจาก หลักอานสูงหรือต่ำจนเกินไป หรือ ใช้เกียร์ไม่สอดคล้องกับการปั่น เช่น ความเร็วที่ 20 แต่ใช้รอบขา 130 อะไรทำนองนั้นครับ
-ปวดหลัง อาจเกิดจาก ก้มมากเกินไป หรือ ระยะช่วงห่างระหว่าง เบาะ กับ เสต็ม ยาวเกินไป

....... ถ้ายังไงแล้ว ต้องรบกวนขอดูรูปท่านั่งในการปั่นจะดีกว่าครับ จะได้ร่วมกันแก้ไขได้ถูกจุดครับ........... :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”