ปั่น มา จะ 2 ปี แล้ว แต่ยังมีปัญหากับการหายใจ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
tangent
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0882995538
team: Exersice Only
Bike: KHS alite 500
ตำแหน่ง: อ.ภูกามยาว จ.พะเยา

ปั่น มา จะ 2 ปี แล้ว แต่ยังมีปัญหากับการหายใจ

โพสต์ โดย tangent »

ผมสังเกต ตัวเองหลายครั้งแล้ว ตั้งแต่ต้นปี 2556 นี้เลย คือ ผม ก็ปั่น ระยะทางปกติ (เสือภูเขา) แต่ทำไม พอนานๆ ไป ผมเริ่มหายใจช้าลงทุกที เลยครับ และเป็นการหายใจสั้นๆ แล้วก็จะเริ่มเมื่อย ต้นขา

เป็นแบบนี้มานานแล้ว ความเร็วก็ไม่มากอะไร ประมาณ 30 กม/ชั่วโมง (ผมปั่นไปทำงานนะครับ) เหมือนกับจะไม่มีแรงปั่น แต่ก็หายใจแบบนั้นนะครับ แต่ไม่หอบนะครับ คือ หายใจเข้าแบบช้าๆ และหายใจออกแบบช้าๆ มันเหมือนกับไม่เหนือย แต่มันเมื่่อย นี่สิครับ ผมเป็นอะไรหรือเปล่า หรือว่าต้องเปลี่ยนการหายใจครับ

คือ ผมก็พยายามบังคับตัวเองให้หายใจด้วยท้องน้อยนะครับ คือ หายใจเข้าพุงใหญ่ หายใจออกพุงเล็ก

แต่ก็ทำได้สักแป็บ ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมนครับ

ถ้าท่านใด มีข้อแนะนำ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
บางครั้ง เราก็ไม่สามารถทำอะไรได้ ถึงแม้ ว่าอยากทำ ก็ตาม..... :lol:
ARTHIT@PHET
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 061-815XXXX
team: ชราเทพฯ
Bike: infinite prime team
ติดต่อ:

Re: ปั่น มา จะ 2 ปี แล้ว แต่ยังมีปัญหากับการหายใจ

โพสต์ โดย ARTHIT@PHET »

ลองปรึกษาแพทย์ดีกว่าครับ :P
รูปประจำตัวสมาชิก
ttpong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0853090006
team: Mosquito
Bike: FUJI SST SLM
ตำแหน่ง: 6/2 ถ.ราชวิถี ต.ในเมือง อ.เมือง จ.กำแพงเพชร
ติดต่อ:

Re: ปั่น มา จะ 2 ปี แล้ว แต่ยังมีปัญหากับการหายใจ

โพสต์ โดย ttpong »

ร่างกายล้า นอนไม่พอ อาหารไม่ย่อย อากาศบางเพราะขึ้นเขา รึเปล่าครับ ผมเคยเป็นอยู่ จัดวันพักในโปแกรมช่วยได้ครับ :lol:
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

ตามความคิดผม ระบบหายใจน่าจะดีขึ้น เรื่องเมื่อยล้าน่าเป็นกันได้ทุกคน
แต่หากจะไปปรึกษาแพทย์ก็น่าสนใจครับเพื่อความสบายใจ :)
aobbyx
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aobbyx »

ลองว่ายน้ำดูบ้างไหมครับ ผมว่ายน้ำมาหลายปีแล้ว สุขภาพดีครับ :)
โอนไว ส่งไว บริการประทับใจ วางใจผม :lol:
tangent
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0882995538
team: Exersice Only
Bike: KHS alite 500
ตำแหน่ง: อ.ภูกามยาว จ.พะเยา

โพสต์ โดย tangent »

aobbyx เขียน:ลองว่ายน้ำดูบ้างไหมครับ ผมว่ายน้ำมาหลายปีแล้ว สุขภาพดีครับ :)

ติดที่ แถวนี้ ไม่มีสระว่ายน้ำเลยนี่สิครับ

เมื่อก่อน เคยวิ่ง ไปไม่รอด เจ็บเท้า

เคยเล่นแบต ยิ่งเล่นยิ่งน้ำหนักขึ้น

เคยเล่นฟุตบอล นี่ก็อันตรายมากๆๆ

เคยเล่นบาส กับเด็กนักเรียน นี่ก็ อันตรายกว่าเล่นฟุตบอล

เคยแข่งรถวิบาก (มอเตอร์ไซต์) อันนี้สิ้นเปลืองสุดๆๆ

จบลงที่จักรยานหละครับ

แต่ก็มีปัญหากับการหายใจ นี่แหละครับ หรือว่า ผมนอนไม่พอ ครับ นอนเที่ยงคืนทุกคืน พรุ่งนี้ว่าจะเอารถยนต์ มาทำงานซะหน่อย ลองดูก่อนครับ
บางครั้ง เราก็ไม่สามารถทำอะไรได้ ถึงแม้ ว่าอยากทำ ก็ตาม..... :lol:
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ตอนผมปั่นใหม่ๆมีปัญหาเรื่องระบบหายใจมากๆ เพราะมันหอบง่าย หายใจไม่ทัน ก็เลยไปวิ่งจ๊อกกิ้งสัปดาห์ละสองครั้งตอนเย็น
ได้ผลทั้งเรื่องระบบหายใจ กำลังขา แล้วก็ลดน้ำหนัก มากกว่าจักรยานอีก เสียอย่างเดียว น่าเบื่อโคตรๆกว่าจักรยานซัก10เท่าได้
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
taninswg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi1885 >> just turn to >> Infinito >> BoardMan Air 9.8

โพสต์ โดย taninswg »

ให้ซื้อ powerbreathe มาใช้ครับ เพราะจะช่วยให้กล้ามเนื้อเกี่ยวกับระบบหายใจแข็งแรงขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ผมใช้อยู่ ลองศึกษาข้อมูลดูนะครับ
รถแรง รถแพง ขี่ให้คุ้ม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”