ปั่นจักรยานเพื่อลดน้ำหนัก

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
frankiez
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fuji & Mosso

Re: ปั่นจักรยานเพื่อลดน้ำหนัก

โพสต์ โดย frankiez »

อยากลดน้ำหนักจังเลยครับ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
จาPhuket
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Bianchi Impulso 105
ตำแหน่ง: Phuket

โพสต์ โดย จาPhuket »

เข้ามาดูค่ะ :mrgreen:
ชัยชนะที่สุดยอด คือชนะใจตัวเองนี่แหละ ;)
https://www.facebook.com/JAruwanPhuket
รูปประจำตัวสมาชิก
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

ต่างคนก็ต่างวิธีคับ ผมก็หาข้อมูลอยู่จากหลายที่ สรุปแล้วก็ไม่ได้ทำตามใครเลย 2-3เดือน ตอนนี้ลงไป6โลแล้ว
วิธีก็ไม่มีอะไรเลย กินเหมือนเดิมทุกอย่าง แต่ขี่จักรยานตอนเย็นเกือบทุกวัน(เว้นเสาร์อาทิตย์) วันละอย่างน้อย 10โล มากสุดก็ 25โล แต่ส่วนมากจะ 10โลหน่อยๆ ขี่ก็ไม่ได้เร็วอะไร ประมาณ15-25ไม่เกินนี้ วันฝนตกก็ขี่เทนเนอร์3ลูกกลิ้งอยู่ที่บ้าน

จริงๆตอนแรก สิ่งที่ต้องการในการขี่จักรยานคือ สุขภาพที่ดีขึ้น ไม่ค่อยได้มองเรื่องลดน้ำหนักเท่าไร แต่พอขี่ไปแล้วชั่งน้ำหนักดู น้ำหนักกลับลดลงด้วย ร่างกายก็แข็งแรงขึ้น น้ำหนักก็ลดลง ชอบเลยคับ ตอนนี้ ผบ.ก็มาขี่ด้วย :D :D :D
worawiz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย worawiz »

ตอนแรกตั้งใจว่าแค่จะวิ่งเผื่อลดน้ำหนัก วิ่งอยู่ 1 เดือน น้ำหนักลงมา 3 กิโล
เริ่มเบื่อวิ่งเลยเอาจักรยานเสือภูเขาคันเก่งสมัย 15 ปีที่แล้วมาปั่นๆ อีก 1 เดือน น้ำหนักลงมาอีก 3 กิโล
เริ่มอยากจริงจังกับการปั่นจักรยาน...งอกเสือหมอบมา 1 คัน ที่นี่ ปั่นยาวเลยครับ
ไปแข่งงานใจเกินร้อย ไปทริปเขาใหญ่...น้ำหนักลงมาอีก 3-4 กิโล......
ภายใน 3 เดือนกว่า น้ำหนักลดลงมา 10 กิโลครับ
จาก 81 กิโลเป็น 71 กิโล สูง 179 ครับ... จนหลายๆคนทักว่าไปทำอะไรมา

ตอนนี้สนุกกับการพัฒนาการปั่นจักรยานมากๆครับ
ชีวิตเปลี่ยนจริงๆถ้าเริ่มได้ เริ่มเลยครับบบบบ :D
(ออกกำลังกาย+ควบคุมอาหารเท่านั้น)
หมายเหตุ: เหล้า เบียร์ น้ำอัดลม เลิกได้เองโดยอัตโนมัติ เพราะคิดได้ว่าไม่มีประโยขน์อะไรที่จะเติมให้ร่างกาย
JoeLouis
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 66801713994
Bike: Trek wahoo 29ER,Tiger future,Return off

โพสต์ โดย JoeLouis »

ขอเเชร์ประสพการณ์ก่อนละกันครับ :geek:
ปีที่แล้ว(2012)ผมลดจากเกือบๆ108 ลงมาเหลือ92 ลดได้ราวๆ15กิโล เริ่มปลายเดือนสิงหาจนถึงช่วงต้นธันวา ราวๆ3เดือน
อาศัยปัจจัยหลายอย่างเลยครับ นอกจากจะจัดอาหารแล้วก็ออกกำลังกายทั่วทั้งส่วนบนและล่างเลย ลดแล้วไม่โยโย่ครับ
เน้นผลมาที่ร่างกาย ไม่ดูที่ความเร็วและระยะทางในการปั่นเลยตอนนั้นเลยยังไม่ซื้อไมค์
เล่นเวทอยู่ต้องหยุดเพราะเอ็นหัวไหล่มีปัญหา เลยมาจับจักรยาน

0...อาหาร +ไม่งดมื้ออาหารนะครับ กิน6มื้อเลยด้วยซ้ำ มื้อสุดท้าย5ทุ่ม+ :oops:
ในวันนึงกิน ข้าวสาร5-6ขีด อกหรือสันในไก่7ขีด เนื้ออื่น2ขีด ไข่6-8ฟอง(กินไข่แดงด้วย) ผักเท่าที่กินไหว น้ำ4ลิตร(คนที่ไม่ได้เวทเพิ่มน้ำหนักมา ก็น้อยลงไปกว่านี้นะครับ)
ของหวานกินตอนเช้านิดนึง(สดชื่น) และหลังปั่นกินไปเลยแต่น้ำตาลไม่เกิน20-25กรัม ผลไม้นับเป็นน้ำตาล

0...ส่วนที่ปั่นจักรยาน ปั่นจักรยานนับเป็นคาร์ดิโอ ร่างกายจะดึงไขมันมาใช้หลังจากคาร์ดิโอไปแล้วประมาณ40นาที เมื่อน้ำตาลและกรดอะมิโนในกระแสเลือดหมด ถึงจะเป็นคิวของไขมัน
ผมจะปั่น2อย่างคือ
1.ปั่นเพียวๆตอนเช้า วันพุธ กับศุกร์ เพื่อลดไขมันอย่างเดียว
หลังตื่นนอนซดกาแฟดำแล้วออกทันที 40-60นาที(ตอนเช้ายังไม่กินอะไรน้ำตาลในเลือดจะหมดไว)
2.ตอนเย็น4วัน คือ อังคาร พฤหัส เสาร์ อาทิตย์ จะทำการ
ปรับระบบเผาผลาญ(Metabolic conditioning)
(((((ตรงนี้สำคัญ-คนอ้วนมีไขมันสะสมเพราะร่างกายเผาผลาญช้า(Slow-metabolism) กินไปก็ใช้ไม่หมด เลยสะสมไว้ แต่ถ้าไปอดอาหาร ระบบเผาผลาญก็จะยิ่งช้าลงไปอีก(สภาวะป้องกันการอดตาย-ระบบอัตโนมัติ) ฉะนั้นอย่าอดหรือลดอาหารมากเกินไป เร่งระบบเผาผลาญขึ้นมาดีกว่า โดยการออกกำลังกาย และแบ่งมื้ออาหารครับ))))))
ก็ปั่นวอร์มๆไป20นาที แล้วก็ออกกำลังอย่างเวทเทรนนิ่งบ้าง
(พอดีต้องไปช่วยนักสู้MMAซ้อม เลยเล่นกะเค้าซ๊ะเลย ชกลม ชกล่อเป้า ซ้อมปล้ำทุ่มล็อคหนักกลางๆ สักชั่วโมง(ส่วนนี้ไม่ต้องเหมือนผมก็ได้ครับ เอาเป็นว่าวิดพื้นดึงข้อแทนละกัน))
แล้วก็มาถึงจุดสำคัญ จัด MC โดยใช้สูตร Interval Training ครับ
โดยถ้าจะจัดง่ายๆเลยคืออังคาร พฤหัส เสาร์ ใช้Extra burn เร่ง3นาทีผ่อน2นาที (เร่งให้ใช้แรงสัก70-80%) 5เซ็ต กลับบ้านได้ :lol:
และวันอาทิตย์ ทำHIIT เร่งสุดแรง60วิ ปล่อย30วิ 7คาบ ((อันนี้พระเอกครับ แอฟเฟ็กทำให้หัวใจเต้นเร็วค้าง48ชั่วโมง)) :twisted: (-ถ้าจะประหยัดเวลาสุดๆๆๆคือHIITอย่างเดียวสัปดาละ3ครั้งวันเว้นวัน)
ส่วนวันจันทร์ผมหยุด :P
ก็ไม่ใช่สูตรที่ดีที่สุดหรอกนะครับ ไม่ได้ตรงตามแผนที่วางไว้ก่อนนี้เลย ดันมีกีฬาอื่นมาให้เล่นอีก ปรับตามเวลาว่างเอา ผมก็ดันว่างทุกวัน :mrgreen:

หวังว่าจะพอเป็นประโยชน์ได้สักนิดสักหน่อยนะครับ
แป๋ว
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 02-7226125
team: Smooth Dude
Bike: Wheeler, Specialize

โพสต์ โดย แป๋ว »

ตารางแคลอรีอาหารค่ะ

http://kcal.memo8.com/food-calorie-table/

รู้ทุกอย่างแต่ทำไม่ได้ เวลากินหน้ามืดลืมทู๊กทีเลยค่ะ!! :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”