ทำไมนักกีฬาถึงหัวใจเต้นช้าครับ?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือบางปะกง
สมาชิก
สมาชิก
team: ThaSaAn Unity Bike
Bike: Giant TCR
ตำแหน่ง: บางปะกง ฉะเชิงเทรา

ทำไมนักกีฬาถึงหัวใจเต้นช้าครับ?

โพสต์ โดย เสือบางปะกง »

ดูจากตาราง Rest HR ยิ่งหัวใจเต้นช้ายิ่งดี
- แปลว่าหัวใจยิ่งฟิต ยิ่งเต้นช้าเหรอครับ?
- ทำไมถึงเป็นอย่างนั้นครับ?
- นักกีฬาปกติเวลาแข่ง (ช่วงปั่นธรรมดาไม่ได้สปริ้นต์หรือขึ้นเขา) HR อยู่ที่กี่ % ของ Max HR มีท่านใดพอจะทราบมั้ยครับ
ไฟล์แนบ
tumblr_m03eiv4Djt1r51ixs.png (13.92 KiB) เข้าดูแล้ว 33378 ครั้ง
เครื่องยนต์ไม่ต้อง แรงน่องล้วนๆ!!
cactus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida 5d

Re: ทำไมนักกีฬาถึงหัวใจเต้นช้าครับ?

โพสต์ โดย cactus »

หัวใจเต้นช้า แต่ความดันโลหิตสูงหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ?
ตงฟางปุ๊ป้าย
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865455989
team: ยังไม่มี
Bike: กำลังหาอยู่

Re: ทำไมนักกีฬาถึงหัวใจเต้นช้าครับ?

โพสต์ โดย ตงฟางปุ๊ป้าย »

เสือบางปะกง เขียน:ดูจากตาราง Rest HR ยิ่งหัวใจเต้นช้ายิ่งดี
- แปลว่าหัวใจยิ่งฟิต ยิ่งเต้นช้าเหรอครับ? ถูกต้องค่ะ....ยิ่งร่างกายแข็งแรง...อัตราการเต้นของหัวใจยิ่งช้า....โดยปกติประมาณ 50 ครั้งต่อนาที อาจจะมีต่ำกว่านี้..
- ทำไมถึงเป็นอย่างนั้นครับ? ...ขอให้นักปั่นที่เป็นแพทย์มาตอบนะคะ....
- นักกีฬาปกติเวลาแข่ง (ช่วงปั่นธรรมดาไม่ได้สปริ้นต์หรือขึ้นเขา) HR อยู่ที่กี่ % ของ Max HR มีท่านใดพอจะทราบมั้ยครับ
.............ต้องไปถามนักกีฬาค่ะ...ฮาาาา.....อันนี้ไม่ทราบ.....
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

cactus เขียน:หัวใจเต้นช้า แต่ความดันโลหิตสูงหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ?
เต้นช้า ความดันก็น้่อยครับ

เต้นเร็ว ความดันก็แยะ มันเป็นเรื่องธรรมดา

ยก ตย เมื่อปีที่แล้วตอนผมออกทริปยาวๆ เกิน 100+ กม กลับไปทำงานวันจันทร์ ไปวัดความดันที่ห้องพยาบาล เคยได้ 110-70 หัวใจเ้ต้น 56 ตอนนั้นก็อายุ 60 แล้ว แต่ยังไม่ปลายปีเ้กษียณ

วันปกติืทั่วๆไป วัดจะได้ราวๆ 120-80 หัวใจเต้น 60 ครับ

คือถ้าออกกำลังกายแบบแอโรบิกหนักพอควร อะไรๆ มันก็ดีไปหมด
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

1. สมัยเรียน อ.เคยพาไปดูงาน ศูนย์ทดสอบสมรรถภาพของ กกท. เชียงใหม่ พี่เขาบอกว่า มีวัดได้ต่ำสุด 49 ครับ (ให้ทายว่ากีฬาอะไร อิอิ)

2. http://en.wikipedia.org/wiki/Heart_rate

ยกมาตอบเลยง่ายกว่าครับ :mrgreen:
Sport Science 27' CPEC
unclesharp
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Kuma, Merida Scultura 901

โพสต์ โดย unclesharp »

อัตราการเต้นของหัวใจไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องหรือชี้บ่งถึงความดันโลหิต

หัวใจเต้นเร็วไม่ได้ส่งผลให้ความดันสูงขึ้น เช่นกันที่หัวใจเต้นช้าไม่ได้หมายความว่าความดันจะต่ำลง

อัตราการเต้นของหัวใจ (ในขณะพัก) ของนักกีฬามักจะช้ากว่าของคนทั่วไปที่อาจจะเล่นกีฬาบ้างหรือไม่เล่นกีฬาเลย หัวใจของนักกีฬามักจะมีความสามารถในการส่งผ่านออกซิเจนได้ดี แม้จะเต้นช้ากว่าแต่ก็สามารถส่งออกซิเจนให้กับส่วนต่างๆ ของร่างกายได้เพียงพอ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

unclesharp เขียน:อัตราการเต้นของหัวใจไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องหรือชี้บ่งถึงความดันโลหิต

หัวใจเต้นเร็วไม่ได้ส่งผลให้ความดันสูงขึ้น เช่นกันที่หัวใจเต้นช้าไม่ได้หมายความว่าความดันจะต่ำลง

อัตราการเต้นของหัวใจ (ในขณะพัก) ของนักกีฬามักจะช้ากว่าของคนทั่วไปที่อาจจะเล่นกีฬาบ้างหรือไม่เล่นกีฬาเลย หัวใจของนักกีฬามักจะมีความสามารถในการส่งผ่านออกซิเจนได้ดี แม้จะเต้นช้ากว่าแต่ก็สามารถส่งออกซิเจนให้กับส่วนต่างๆ ของร่างกายได้เพียงพอ

-ขอคิดต่างครับ ไปดูคนทีี่เป็นโรคความดันสูงสิครับ รับรองไม่มีใครที่หัวใจเต้นช้าเลยครับ ระดับ 70-80 ทั้งนั้น ในขณะที่นักกีฬาหรือคนออกกำลังแอโรบิกนานๆ เป็นประจำ หัวใจเต้นช้า ไปดูความดันสิครับ ไม่มีใครเป็นโรคความดันสูงเลยครับ

นี่คือข้อมูลที่เป็นจริง ไปถามห้องพยาบาลของบริษัทก็ได้ เขามีสถิติพวกนี้อยู่ เพราะต้องมีการตรวจความดัน เต้นหัวใจ ทุกปีในการตรวจประจำปีครับ ของอย่างงี้มันวิทยาศาสตร์ ข้อมูลหาได้ง่ายๆ ครับ

การเต้นของหัวใจ ยิ่งสูง ความดันจะสูงตามไปด้วยครับ เ้ป็นจริงแท้แน่นอน ผมเห็นตัวเลขมาแล้ว
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

จายเยนนนน พี่น้องงง

ความดัน ขึ้นอยู่กับสุขภาพด้วยแหละครับ

ถ้า ไขมันในเส้นเลือดน้อย ความดันก็ไม่สูงมากครับ (ปรกติ 110/70 )

จริงอย่างที่บอกครับ ว่ามันคนละอย่างกัน แต่ว่า มันมีแนวโน้ม ที่ไปในทางเดียวกันครับ มันต้องมีสาเหตุแน่นอนครับ

สมัยผมฝึกงาน 3 เดือน ประจำห้องวัดสมรรถภาพของโรงบาล เจอเคสเยอะครับ ถ้าปรกติก็ไม่ค่อยเจออะไรแปลกๆ แต่ถ้ามีค่าอะไรที่มันผิดมาตราฐาน ผมก็มีหน้าที่บันทึกลงเพิ่มในใบข้อมูล ว่ามันผิดปรกติแล้วให้ อ.หมอ ช่วยดูตรวจต่อครับ

การใช้ชีวิตและอาหารการกิน มีผลมากพอๆกับการออกกำลังกายครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk 2
koboku
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต่อนยอน
Bike: FALCON & TCR

โพสต์ โดย koboku »

ลองคิดจากตรรกะนะครับ

ไม่ได้ออกกำลังกาย = ชีพจรเลยสูง
ไม่ได้ออกกำลังกาย = ความดันโลหิตสูง (หลอดเลือดอุดตัน ฯลฯ)
คนที่ไม่ได้ออกกำลังกาย = ชีพจรสูง + ความดันโลหิตสูง

ในทางเดียวดีน

ออกกำลังกาย = ชีพจรเลยต่ำ
ออกกำลังกาย = ความดันโลหิตต่ำ (ไม่มีโรค)
คนที่ออกกำลังกาย = ชีพจรต่ำ + ความดันโลหิตต่ำ
unclesharp
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Kuma, Merida Scultura 901

โพสต์ โดย unclesharp »

การวัดเพื่อหามาตรฐานการเต้นของหัวใจของบุคคลจะวัดในขณะที่หัวใจไม่ได้มีการทำงานหนัก (เช่นออกกำลัง) จะวัดตอนชีพจรในขณะพัก (Resting Heart Rate)

นักกีฬามีแนวโน้มที่การเต้นของหัวใจในขณะพักจะช้ากว่าของคนที่ไม่ใช่นักกีฬาแต่ก็ไม่จำเป็นว่านักกีฬาคนนั้นจะต้องมีความดันโลหิตต่ำกว่า

ความดันโลหิตเป็นผลจากเรื่องอื่นๆ ไม่ใช่ผลจากอัตราการเต้นของหัวใจ

ไม่ได้ออกกำลังกาย = ชีพจรเลยสูง (ถูก)
ไม่ได้ออกกำลังกาย = ความดันโลหิตสูง หลอดเลือดอุดตัน ฯลฯ (ไม่จริงเสมอไป คนที่ไม่ได้ออกกำลังแต่มีความดันปกติก็มีมากมาย)
คนที่ไม่ได้ออกกำลังกาย = ชีพจรสูง + ความดันโลหิตสูง (สรุปแบบนี้ไม่ได้ ลองอ่านบรรทัดก่อนหน้า)

ออกกำลังกาย = ชีพจรเลยต่ำ (มีโอกาสเป็นเช่นนี้)
ออกกำลังกาย = ความดันโลหิตต่ำ ไม่มีโรค (ไม่จริงเสมอไป คนที่ออกกำลังกายสม่ำเสมอก็มีสิทธิ์มีความดันต่ำได้)
คนที่ออกกำลังกาย = ชีพจรต่ำ + ความดันโลหิตต่ำ (สรุปแบบนี้ไม่ได้ ลองอ่านบรรทัดก่อนหน้า)

เราจะมาฟันธงไม่ได้หรอกครับว่าหากชีพจรสูงแล้วความดันต้องสูงด้วยเพราะถ้าอย่างนั้นเวลาตรวจร่างกายก็คงไม่จำเป็นต้องตรวจความดัน จับชีพจรอย่างเดียวก็พอ ง่ายกว่าด้วย เร็วกว่าด้วย
เสือบางปะกง
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
พอจะเข้าใจมากขึ้นแล้ว

หัวใจยิ่งฟิต = Rest HR ยิ่งต่ำ
สาเหตุที่ Rest HR ต่ำเพราะมีความสามารถในการส่งเลือดไปเลี้ยงส่วนต่างๆสูง
หัวใจจึงไม่ต้องเร่งการทำงาน(?) ประมาณนี้
เครื่องยนต์ไม่ต้อง แรงน่องล้วนๆ!!
cirus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA Redline

โพสต์ โดย cirus »

เสือบางปะกง เขียน:ขอบคุณทุกท่านมากครับ

หัวใจยิ่งฟิต = Rest HR ยิ่งต่ำ
สาเหตุที่ Rest HR ต่ำเพราะมีความสามารถในการส่งเลือดไปเลี้ยงส่วนต่างๆสูง
หัวใจจึงไม่ต้องเร่งการทำงาน(?) ประมาณนี้
สรุปได้ตามนั้นครับ
แต่ถือว่าเป็นจริงในทุกกรณีไม่ได้นะครับ เพราะสภาพร่างกาย การรับประทานอาหาร การใช้ชีวิต และอัตราการเผาผลาญของแต่ละคนแตกต่างกัน ตัวแปรมันเยอะ หุหุ.. :D
ตามหาเฟรมหมอบ Size 58+ ครับ
รับงาน Web application Programming ทุกประเภท
TRIP TIME : 1 Hr. TRIP DISTANCE Normal : 30 Km. Week-end : 55-70 Km.
MAXIMUM SPEED : 52.22 Km./Hr. AVERAGE SPEED : 27.16 Km./Hr.
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ

cirus เขียน:
เสือบางปะกง เขียน:ขอบคุณทุกท่านมากครับ

สรุปได้ตามนั้นครับ
แต่ถือว่าเป็นจริงในทุกกรณีไม่ได้นะครับ เพราะสภาพร่างกาย การรับประทานอาหาร การใช้ชีวิต และอัตราการเผาผลาญของแต่ละคนแตกต่างกัน ตัวแปรมันเยอะ หุหุ.. :D
แม่นนนน แค่ก่อนวันที่วัด กินเหล้าโต้รุ่ง ค่าก็เพี้ยนแล้วครับ 5555

Sent from my iPhone using Tapatalk 2
เสือบางปะกง
สมาชิก
สมาชิก

คุณ kamolwat_t ช่วยกลับมาเฉลยหน่อยสิครับ นักกีฬาอะไรที่ HR 49 :mrgreen:
เดาว่าจักรยานนี่แหละครับ เพราะนึกกีฬาอื่นที่เล่นในโซนแอโรบิค+ใช้เวลานานกว่านี้ไม่ออกแล้ว ฮ่าๆๆ

--------
ผมเพิ่งวัดมาเลยครับ
อายุ 22
Rest HR = 62
ความดัน 107/75 (ต่ำไปไหมเนี่ย!?)
hauskrit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0830036060
team: รามอินทรา
Bike: หมอบ

โพสต์ โดย hauskrit »

Miguel Indurain, a cyclist and five time Tour de France winner, had a resting heart rate of 28 beats per minute, one of the lowest ever recorded in a healthy human

http://wiki.answers.com/Q/What_is_the_l ... r_recorded
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”