ปั่นมา 1 เดือนแต่ทำไมยังตามกลุ่มไม่ทันซักทีรู้สึกว่าขาอ่อนเหลือเกิน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Tachat1262
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859434967
team: ไปกับเขาหมด
Bike: GT SERIES 3

ปั่นมา 1 เดือนแต่ทำไมยังตามกลุ่มไม่ทันซักทีรู้สึกว่าขาอ่อนเหลือเกิน

โพสต์ โดย Tachat1262 »

เริ่มปั่นจักรยานมาได้ 1 เดือนแล้วครับ แรก ๆ จุดประสงค์อยากออกกำลังเพื่อลดน้ำหนักเพราะว่าส่วนตัวไม่เคยออกกำลังเลย มีเตะบอลบ้างนานๆครั้ง
ตอนนี้อายุ 33 ครับเพิ่งเลิกบุหรี่มาได้ 5 เดือนแล้ว ตอนนี้ปั่นได้สัปดาห์ละ 3-4 วัน
เฉลี่ยนวันละ 25 Km. AV บางวันก็ 23 บางวัน 20 MAX 30
อยากทำ AV ให้ดีกว่านี้ครับรู้สึกว่ามันช้าไป อยากซ้อมไปออกทริปปั่นตามกลุ่มเพื่อนๆ
ไม่ทราบว่าถ้าซื้อเทรนเนอร์มาซ้อมช่วงวันที่ไม่ได้ออกปั่นจะดีไหมครับ ขอบคุณครับ

ขาเบา รอบไม่จัด แต่รักหมดใจครับ
aobbyx
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ปั่นมา 1 เดือนแต่ทำไมยังตามกลุ่มไม่ทันซักทีรู้สึกว่าขาอ่อนเหลือเกิน

โพสต์ โดย aobbyx »

เข้าห้องร้อยรอบดูโปรแกรมสำหรับมือใหม่เลยครับ

ตอนผมปั่นได้เดือนกว่า ไปเข้ากลุ่มขาแรงก็เกาะไม่ติด หลุดตั้งแต่เริ่มๆเลย

ต้องปลีกตัวไปฝึกคนเดียว ตามโปรแกรมเลยครับ PT/PS จนปั่นเดี่ยวยืนได้ 30

ฝึกได้เดือนเศษ ลองกัดฟันไปตามกลุ่มดู ปรากฏว่าเกาะติด ปั่นกลุ่มสนุกกว่าเยอะครับ

ความเร็วเพิ่มมา 5-10 แต่ถ้าจะลากกลุ่ม คงต้องฝึกเข้มๆอีก 3-4 เดือนถึงจะแจ่ม
โอนไว ส่งไว บริการประทับใจ วางใจผม :lol:
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

Re: ปั่นมา 1 เดือนแต่ทำไมยังตามกลุ่มไม่ทันซักทีรู้สึกว่าขาอ่อนเหลือเกิน

โพสต์ โดย จั๊ว »

ขาใหม่ถ้าเดือนเดียวตามทัน กลุ่มนำคงต้องพิจารณาตัวเองแล้วมั้ง
ซ้อมรอบขา เสริมกล้ามเนื้อขา ปอด หัวใจ
วันละ25โล น้อยไปหน่อยX2กำลังแจ่ม
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
art2.1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Domane 2, Giant TCR Advance

โพสต์ โดย art2.1 »

กลุ่มที่ขับด้วย AV เท่าไหร่ครับ
แนะนำว่าถ้าเพิ่งเริ่ม อย่าเพิ่งเข้ากลุ่ม เดี๋ยวจะหมดกำลังใจซะก่อน
เน้นปั่นเดี่ยวนานนานบ่อยบ่อย สัก 3 เดือน แล้วเข้ากลุ่มที่อัตราเร็วเดียวกันครับ จะทำให้มีกำลังใจในการปั่นด้วยครับ
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

บันไดต้องขึ้นทีละขั้น ใจเย็นๆ ไม่มีทางลัด ซ้อมๆไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็แรง :mrgreen:
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

1เดือน พัฒนาทักษะการปั่นได้ แต่พัฒนากล้ามเนื้อไม่ได้หรอกครับ
น่าจะซักสามสี่เดือนครึ่งปี
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

เค้าซ้อมกันมา นานกว่าเราครับ ยกเว้นว่า พี่เป็นนักมวย ไม่ก็นักวิ่งมาก่อน อันนี้ขยับได้เร็วหน่อย....

ไม่ใช่ว่าพอขี่แพ้แล้ว ต่อยคนอื่นนะ 5555555555555

ปอดของ นักกีฬา 2 กลุ่นนั้นเขาพื้นฐานดีอยู่แล้วครับ :lol: :lol:
Sport Science 27' CPEC
meeuwarn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Trex4300, merida901

โพสต์ โดย meeuwarn »

ไปวิ่งหรือว่ายน้ำครับครับ

ระบบหายใจคงโดนทำลาย โดยบุหรี่ ไปมาก

เสริมด้วยพวกนี้ปั่นดีขึ้นมากๆๆๆๆ :D :D
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
ttpong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0853090006
team: Mosquito
Bike: FUJI SST SLM
ตำแหน่ง: 6/2 ถ.ราชวิถี ต.ในเมือง อ.เมือง จ.กำแพงเพชร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ttpong »

จั๊ว เขียน:ขาใหม่ถ้าเดือนเดียวตามทัน กลุ่มนำคงต้องพิจารณาตัวเองแล้วมั้ง
ซ้อมรอบขา เสริมกล้ามเนื้อขา ปอด หัวใจ
วันละ25โล น้อยไปหน่อยX2กำลังแจ่ม
โดน
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

aobbyx เขียน:เข้าห้องร้อยรอบดูโปรแกรมสำหรับมือใหม่เลยครับ

ตอนผมปั่นได้เดือนกว่า ไปเข้ากลุ่มขาแรงก็เกาะไม่ติด หลุดตั้งแต่เริ่มๆเลย

ต้องปลีกตัวไปฝึกคนเดียว ตามโปรแกรมเลยครับ PT/PS จนปั่นเดี่ยวยืนได้ 30

ฝึกได้เดือนเศษ ลองกัดฟันไปตามกลุ่มดู ปรากฏว่าเกาะติด ปั่นกลุ่มสนุกกว่าเยอะครับ

ความเร็วเพิ่มมา 5-10 แต่ถ้าจะลากกลุ่ม คงต้องฝึกเข้มๆอีก 3-4 เดือนถึงจะแจ่ม
ซ้อมให้ถูกวิธีครับ ถึงจะซ้อมหนัก แต่ไม่ถูกวิธี ก็ปั่นสู้เค้าไม่ได้
ห้อง 100 รอบ เลยครับ เสริชหาทางขวามือบนเลยครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
Tachat1262
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859434967
team: ไปกับเขาหมด
Bike: GT SERIES 3

โพสต์ โดย Tachat1262 »

ขอบคุณครับทุกคำแนะนำครับ จะเริ่มเข้าคอร์ส PT แล้วครับแต่ไม่มีวัดรอบขาวัดหัวใจก็ไม่มี จะทำไงได้บ้างครับ

ขาเบา รอบไม่จัด แต่รักหมดใจครับ
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

Tachat1262 เขียน:ขอบคุณครับทุกคำแนะนำครับ จะเริ่มเข้าคอร์ส PT แล้วครับแต่ไม่มีวัดรอบขาวัดหัวใจก็ไม่มี จะทำไงได้บ้างครับ
มาเลยครับ คลองสาม หมู่บ้านเพทาย เพลส ให้ยืมปั่น 1 เดือน
พอจำรอบขา และ ระบบ หัวใจได้แล้ว ค่อยคืนครับ
ผมไม่ได้ใช้ แต่เป็นของ Sixma pc 25 นะครับไม่มีวัดรอบขา
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
vichakhon khonthai
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0853851364
team: Singha Bike Club
Bike: merida matt5

โพสต์ โดย vichakhon khonthai »

เหนียวครับ เขียน:
Tachat1262 เขียน:ขอบคุณครับทุกคำแนะนำครับ จะเริ่มเข้าคอร์ส PT แล้วครับแต่ไม่มีวัดรอบขาวัดหัวใจก็ไม่มี จะทำไงได้บ้างครับ
มาเลยครับ คลองสาม หมู่บ้านเพทาย เพลส ให้ยืมปั่น 1 เดือน
พอจำรอบขา และ ระบบ หัวใจได้แล้ว ค่อยคืนครับ
ผมไม่ได้ใช้ แต่เป็นของ Sixma pc 25 นะครับไม่มีวัดรอบขา
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ถ้าคุณปั่น1เดือนแล้วตามเพื่อนๆทัน เพื่อนๆคุณคงนั่งร้องไห้กันหมดแหง
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

umbabab เขียน:ถ้าคุณปั่น1เดือนแล้วตามเพื่อนๆทัน เพื่อนๆคุณคงนั่งร้องไห้กันหมดแหง
อีก 1เดือนเจอกระทู้นี้แทน

เครียดมากเลยครับ โดนเพื่อนที่พึ่งขี่จักรยาน 2เดือนไล่ทันฯลฯ....

5555555

Sent from my iPhone using Tapatalk 2
Sport Science 27' CPEC
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”