ลงสะพานแล้วล้อหลังมีอาการส่าย...

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nir009
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon # Speed falco 2014

ลงสะพานแล้วล้อหลังมีอาการส่าย...

โพสต์ โดย nir009 »

ลงสะพานแล้วล้อหลังมีอาการส่ายเหมือนยางแตก จนเกือบควบคุมรถไม่ได้ ตอนแรกคิดว่ายางแตก แต่พอหยุดรถดู ก็ไม่เป็นอะไร
(ช่วงที่หยุดรถได้ คือตรงช่วงทางลงที่เป็นทางราบ เพราะถ้าเบรครถก่อนหน้านั้นรถคว่ำแน่ๆ) พอลงมาถึงตีนสะพานก็ให้เพื่อนในกลุ่มดู ล้อก็ไม่คด ไม่ดุ้ง และได้ลองหมุนล้อดู....
เป็นไปได้ไหมครับที่ขอบล้อไม่กลม จึงทำให้ล้อหลังมีอาการตามข้างต้น
***** ช่วงที่ล้อหลังส่าย ผมเกือบจะควบคุมรถไม่ได้ ตอนนั้นความเร็วประมาณ 46 กม./ชม.*****
แก้ไขล่าสุดโดย nir009 เมื่อ 09 มี.ค. 2013, 18:02, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
แอล เอ็ม เทน = ลีโอเนล เมสซี่
bigdaddy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ลงสะพาน ภูมิพล 1 แล้วล้อหลังมีอาการส่าย...

โพสต์ โดย bigdaddy »

สะพานภูมิพล 1 ปั่นจักรยานขึ้น ลง ได้ด้วยเหรอ ไม่เคยรู้มาก่อน :o :o
แต่ถ้าจำไม่ผิดเค้าห้ามขึ้นไม่ใช่เหรอ แล้ว จขกท ขึ้นไปยังไงครับ
hipfood
สมาชิก
สมาชิก

Re: ลงสะพาน ภูมิพล 1 แล้วล้อหลังมีอาการส่าย...

โพสต์ โดย hipfood »

อันตรายนะครับ ปกติเค้าไม่ให้ขึ้นนิครับ สะพานนี้รถขับเร็ว สิบล้อเยอะ ระวังด้วยนะครับ
วัฒน์ จันดี_008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815360903
team: FS จันดี
Bike: ํํYeti SB100 / Trek Emonda SL6 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย วัฒน์ จันดี_008 »

เอาล้อไปเช็คความตึงของซี่ด่วนเลยนะครับ
-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --
boomzaplus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: พระประแดงไบค์ ปั่นสนุกลมส่งตลอดทางทุกTrip
Bike: เฟรมนิชเข้มยกมันส์ ล้อบายเทกลื่นรอบมาเรื่อยๆ แฮนโนเนมหน้าหนัก สเตมอูโน่เบาหวิว หลักอานดีด้าธรรมดา กรุปเซตชิมาโนวันโอไฟว้ผสมๆ บันไดเอกซุสตาร์รุ่นเบากว่าดูร่าเอส ทั้งคันหนัก 8.4 แต่งบไม่ถึง 4

โพสต์ โดย boomzaplus »

โชคดีนะครับไม่เจอตำรวจ
เคยเห็นมันรอกันอยู่ทางลงฟั่งพระประแดง มอไซต์ลงมาโดนกันเป็นแถว :mrgreen:
"ความแข็งแกร่งและรอบขาไม่มีทางลัด การฝึกซ้อมไม่เคยโกหก วันพรุ่งนี้ต้องดีกว่าเมื่อวานเสมอ"
รูปประจำตัวสมาชิก
nir009
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon # Speed falco 2014

Re: ลงสะพานแล้วล้อหลังมีอาการส่าย...

โพสต์ โดย nir009 »

ผมแก้กระทู้ใหม่แล้วนะครับ เพราะมีบางท่านตอบแบบพากันออกทะเล คือไม่ตรงประเด็น
แอล เอ็ม เทน = ลีโอเนล เมสซี่
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

Re: ลงสะพานแล้วล้อหลังมีอาการส่าย...

โพสต์ โดย O'Pern »

ขี่ที่ความเร็วสูงแล้วล้อหลังส่ายเหมือนยางแตก คุมแทบไม่อยู่

1 เกิดจากรถ
- ล้อคด
- ยางไม่กลม / แก้มยางมีแผล ปริ แตก ฯลฯ

2 เกิดจากคน
- บาลานซ์รถไม่ถูกต้อง ถ่ายน้ำหนักไม่สมดุลย์
- ที่ความเร็ว 46 ตอนนั้นปล่อยฟรีหรือขี่ / ถ้าขี่ รอบขาจะเป็นตัวทำให้รถแกว่งได้ง่าย

3 เกิดจากถนน
- เจอถนนไม่เรียบ เป็นลอน ล้อไปโดนเข้าหน่อยก็ออกอาการเป๋

วิเคราะห์จากข้อมูลเท่าที่คุณให้มาครับ
fear is a mind killer
sabuyteen
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0876771876
team: -
Bike: -

โพสต์ โดย sabuyteen »

ผมมือใหม่นะครับ แต่พอดีมีประสบการณ์ใกล้เคียงกันเลย เผื่อชี้เป้าอะไรได้บ้าง ไม่มากก็น้อย

ของผมที่ความเร็วประมาณ 40 กม. บทสรุปที่ออกมาคือปัญหาอยู่ที่ซี่ลวดครับ
แก้ไขโดยให้ช่างตั้งซี่ลวดใหม่ ช่างบอกว่ามันเป็นแรงหนีศูนย์ ในรอบสูง - ขาลง(ทางลาดลง) น้ำหนักโดยรวมจะไปทางด้านหน้า ทำให้หลังเบากว่า แล้วบวกด้วยกับการให้ตัวได้ของวงล้อและซี่ลวดในความเร็วที่ว่า อาจทำให้เกิดอาการแบบนี้ได้ครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยครับ
timarm
ขาประจำ
ขาประจำ
team: none
Bike: Copi

โพสต์ โดย timarm »

ของผมเคยเป็นแบบนี้ที ปรากฏว่าจี๋หลวมครับ

เอามาตั้งใหม่ หายเป้นปลิดทิ้ง
kaemart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845107205
team: pumeng mtb khonkaen
Bike: ตราแข้

โพสต์ โดย kaemart »

ปัญหาเมือนกันเลยของผมสงสัยจะเป็นที่ยางไม่กลมเพราะวัดระยะกับลูกกลิ้งเทรนเนอร์แล้วไม่กลมจริงๆไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”