Tri กีฬ่า สอบถามขอความเห็นครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Fastcat4100
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868346051
Bike: Trek

Tri กีฬ่า สอบถามขอความเห็นครับ

โพสต์ โดย Fastcat4100 »

ผมอยากไปร่วมรายการ ไตรกีฬ่า ที่แหลมแม่พิมพ์ วันที่ 17 มีนาคมนี้
ถ้าได้ร่วมก็จะเป็นครั้งแรก ไม่ได้หวังถ้วยอะไรเลยนะครับ อยากร่วมเฉยๆ
มีปัญหาคือ เรื่องว่ายน้ำ
ผมว่ายน้ำท่า ฟรีสไตล์ แบบมาตรฐานไม่เป็นครับ (ว่ายแบบหายใจด้านข้างเป็น สโตรก )
ว่ายได้แบบหัวโด่ตลอด พอเข้าใจนะครับ เนื่องจากเกิดมาไม่เคยฝึกเลย ว่ายน้ำเป็นจาก
แม่น้ำครับ ตอนเด็กๆ ใครมันจะมาว่ายแบบมาตรฐานครับ ก็เลยติดมาจนทุกวันนี้
แต่เรื่องวิ่ง นี้สบายครับ (ระยะฮาล์ฟ ผมใช้เวลา 1ชม กับ 50 นาทีโดยประมาณ
ถ้าระยะ มินิ ก็ประมาณ 50 นาที ส่วนมาราธอนยังไม่เคยครับ )
เรืองจักรยาน ก็ปั่นประจำครับ 40 กิโลก็ไม่น่ายากมากอะไร (ปั่นหมอบประจำ )
ปัญหาคือเรื่องว่ายน้ำนั่นแหละ ผมไม่เคยว่ายไกลขนาด 1500 เมตรเลย
และว่ายฟรีสไตล์แบบหัวโด่ตลอด ถ้าเหนื่อยก็ลูกหมาตกน้ำได้ กบก็ว่ายไม่เป็น
เพื่อนๆ คิดว่ายังไงครับ ผมจะรอดหรือไม่ ผมอายุ 40 ปีครับ สูง 167 หนัก 57 กก.
รายการนี้ ว่ายน้ำ 1.5 กม ปั่นจักรยาน 40 กม. วิ่ง 10 กม.(Standard)
สำหรับชาวเสือ โลกกว้าง แต่ทางนั้นแคบ
simmons
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 056221488
Bike: giant

Re: Tri กีฬ่า สอบถามขอความเห็นครับ

โพสต์ โดย simmons »

:mrgreen: ไม่น่าเป็นปัญหาอะไรนะครับ ค่อยๆว่ายไปประคองตัว ไม่ต้องเร่งเก็บแรงไว้
กลับเข้ามาจักรยานกะวิ่งก็ใส่เต็มไปเลยครับ

เอาใจช่วยครับพี่ สู้ๆ
meeuwarn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Trex4300, merida901

Re: Tri กีฬ่า สอบถามขอความเห็นครับ

โพสต์ โดย meeuwarn »

แบบนั้นขึ้นจากน้ำคนสุดท้ายแน่ๆ ว่ายแบบเดียวกับผม :mrgreen: :mrgreen:

อย่าท้อตอนไล่ตาม อย่าคิดว่าจำเป็นต้องไล่ทัน ที่ไปแข่งไตรส่วนใหญ่ คนเหล็กทั้งนั้น แม้กระทั่งผู้หญิงยังแกร่งสุดๆ

ทำใจว่าเข้าคนสุดท้าย ไม่ต้องอาย มันไม่เหมือนเวลาไปแข่ง จักรยาน หรือวิ่งเพียวๆ ที่่อย่าน้อย มี เด็ก ผู้หญิง คนชรา ให้แซง :lol: :lol:

ที่ยากเวลาไปจริงๆคือการเฉลื่ยแรง มันจะหมดตอนวิ่ง ผมเดินครับ :mrgreen: :mrgreen:
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
tee27
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9556742
team: DRT
Bike: TREK
ตำแหน่ง: 536/9 ถนนเดช-บุณฑริก ต.เมืองเดช อ.เดชอุดม จ.อุบลราชธานี 34160

โพสต์ โดย tee27 »

Fastcat4100 เขียน:ผมอยากไปร่วมรายการ ไตรกีฬ่า ที่แหลมแม่พิมพ์ วันที่ 17 มีนาคมนี้
ถ้าได้ร่วมก็จะเป็นครั้งแรก ไม่ได้หวังถ้วยอะไรเลยนะครับ อยากร่วมเฉยๆ
ผมว่ายน้ำท่า ฟรีสไตล์ แบบมาตรฐานไม่เป็นครับ (ว่ายแบบหายใจด้านข้างเป็น สโตรก )
ว่ายได้แบบหัวโด่ตลอด พอเข้าใจนะครับ เนื่องจากเกิดมาไม่เคยฝึกเลย ว่ายน้ำเป็นจาก
แม่น้ำครับ ตอนเด็กๆ ใครมันจะมาว่ายแบบมาตรฐานครับ ก็เลยติดมาจนทุกวันนี้
แต่เรื่องวิ่ง นี้สบายครับ (ระยะฮาล์ฟ ผมใช้เวลา 1ชม กับ 50 นาทีโดยประมาณ
ถ้าระยะ มินิ ก็ประมาณ 50 นาที ส่วนมาราธอนยังไม่เคยครับ )
เรืองจักรยาน ก็ปั่นประจำครับ 40 กิโลก็ไม่น่ายากมากอะไร (ปั่นหมอบประจำ )
ปัญหาคือเรื่องว่ายน้ำนั่นแหละ ผมไม่เคยว่ายไกลขนาด 1500 เมตรเลย
และว่ายฟรีสไตล์แบบหัวโด่ตลอด ถ้าเหนื่อยก็ลูกหมาตกน้ำได้ กบก็ว่ายไม่เป็น
เพื่อนๆ คิดว่ายังไงครับ ผมจะรอดหรือไม่ ผมอายุ 40 ปีครับ สูง 167 หนัก 57 กก.
รายการนี้ ว่ายน้ำ 1.5 กม ปั่นจักรยาน 40 กม. วิ่ง 10 กม.(Standard)
ไม่ลองไม่รู้ครับ ผมก็เหมือนกับพี่ครับ :)
ยิ้มไว้ โลกจะสดใส
หนุงหนิง ครับ 5680
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846681976
team: รามอินทรา/อาลาดินไบค์
Bike: ิB/C

โพสต์ โดย หนุงหนิง ครับ 5680 »

ผมก็ฝันว่า สักวันผมจะลงแข่งไตรกีฬาเหมือนกันครับพี่ จนป่านนี้อายุปาเข้าไป 36 ยังไม่ได้ลองซักทีแต่ก็ยังอยากจะทำอยู่ครับ ไม่ต้องชนะคนอื่นเอาชนะตัวเองให้จบเป็นพอ
สถานะการณ์เหมือนผมเปี๊ยบ ว่ายน้ำแบบลูกทุ่งหัวลอยตลอด ทุกวันนี้พยายามให้แฟนจัดท่าให้ เริ่มตั้งแต่ตีขาเอามือเกาะขอบสระเลยพี่ อายก็อายแต่อยากจะเป็นน่ะครับ
เอาใจช่วยครับ รบกวนรายงานผลด้วยนะครับจะติดตามชมครับ
ozz
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ozz »

ส่วนผมว่ายน้ำสบายมาก แต่มาตายเอาตอนวิ่ง ต้องฝึกเพิ่ม
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ---
Bike: Giant TCX1 - Swift folder
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย PrajNa »

ผมตอนนี้ว่ายน้ำ 1500m ก็พอได้อยู่ วิ่ง 15โลก็พอไหว ปั่น 40โลก็น่าจะสบายที่สุดในสามอย่างนี้ แต่ปัญหาคือไม่เคยทำทั้งสามอย่างในวันเดียวกันเลย อย่างมากสุดก็ ปั่นสี่สิบโลแล้วมาว่ายน้ำต่อก็แทบหมดแล้ว ....คราวนี้ถ้าจะเอาสามอย่างมารวมกันจะต้องมีวิธีซ้อมไงดีครับ .... อายุสี่สิบสามแล้วแต่ก็อยากลองดูสักครั้งอ่ะครับ :o
NoinputNooutput
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo S2 , Cervelo P2 SL

โพสต์ โดย NoinputNooutput »

ผมก็เริ่มรายการนี้เมื่อปีที่แล้ว ดูจากข้อมูลแล้วคุณแข็งแรงกว่าผมมาก น่าจะผ่านได้สบายๆ นะครับ
ปีที่แล้วผมเล่นระยะสั้น ว่ายน้ำ 750m จักรยาน 20km วิ่ง 5 km ว่ายน้ำตอนนั้นก็งูๆปลาๆ เหมือนกัน
พอถึงวันจริง วันนั้นคลื่นแรงมาก ผมว่ายท่าลูกหมาตกน้ำตลอดเลย สนุกและติดใจ แบบที่เค้าว่าจริงๆ
ใครได้ลองเป็นติดใจ
ลองดูผลการแข่งขันปีที่แล้วดูครับ http://www.thailandtriathlon.org/page20.html
ปีนี้ว่าจะลงเต็มระยะ แล้วเจอกันที่ LMP ครับ
ไตรกีฬาเป็นยาวิเศษ
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

หากรู้ว่าจุดอ่อนตัวเองอยู่ที่ท่าว่ายน้ำ

ฉะนั้น ก็ฝึกฝนสิครับ

ทำไม่เป็นก็ค่อยๆ หัดไป ทีละเล็กละน้อย คุณแข็งแกร่งมากเป็นพื้นฐานอยู่แล้ว หากว่ายฟรีสไตล์ได้ ที่เหลือก็ไม่มีอะไรให้น่าหนักใจ

ว่ายฟรีสไตล์เร็วกว่าเยอะมาก เพราะลำตัวขนานกับน้ำ ไม่ได้ต้านน้ำเหมือนที่คุณว่ายปกติ
fear is a mind killer
iPower
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-0311474

โพสต์ โดย iPower »

จะไปเหมือนกัน
อยากลองบ้าง ผมกะว่ายท่ากบง่ายๆจะได้เงยมองทางด้วยไปเรื่อยๆ
จักรยานตอนนร้เปลียนแฮนเป็น TT เตรียมของมาแล้วอาทิตย์นี้คงเสร็จ
เรื่องวิ่งเป็นเรื่องที่กลัวที่สุด เพราะหัวเขาไม่ดี อีกอย่างมันอยู่ท้ายสุดร่างกายอาจทนไม่ไหว

กะลงรุ่นเริ่มต้น ใจจริงจะลงรุ่นเด็กแต่อายุเกินผมอายุมากกว่า จขกท นิดหน่อย
ไปด้วยกันครับไปแบบไม่แน่ใจแหละก็เหมือนปั่นจักรยานวันแรกๆ
ถ้าไม่ติดเรื่องคนที่บ้านมีธุระให้ช่วยผมว่าจะไปแน่นอน ตอนนี้ร่างกายพร้ามที่สุดแล้ว
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย griz »

Fastcat4100 เขียน:ผมอยากไปร่วมรายการ ไตรกีฬ่า ที่แหลมแม่พิมพ์ วันที่ 17 มีนาคมนี้
จะแนะนำอย่างไงดีล่ะ..เหลืออีก 13 วันก็ถึงวันสนุกแล้ว.. จะปรับท่าว่ายตอนนี้ ก็คงจะยาก ผมเองปรับมาเป็นปีๆยังไม่ได้ดีเหมือนเด็กๆ :D
แนะนำอย่างนี้ ว่ายท่าที่เราควบคุมได้ คุมความเหนื่อย คุมการหายใจ คุมสติด้วย ในทะเลไม่เหมือนในสระ บางคนออกไปแล้วคุมสติไม่ได้
อีกเรื่องคือ การช่วยเหลือตัวเองเบื้องต้น เช่นลอยคอขอความช่วยเหลือ นี่เป็นพื้นฐานของความปลอดภัย

ลองซ้อมๆดูว่ายในสระ ว่ายต่อเนื่อง 750 เมตร เพราะถ้าลงสแตนดาร์ท คุณต้องว่าย 750 เมตร 2 รอบ ลองจับเวลาดูด้วยก็ดี

เพิ่มเติมคือเรื่องการฝึกไตรกีฬา ส่วนใหญ่นักวิ่ง นักปั่นพลาดก็คือการฝึก BRICK คือการฝึกวิ่งหลังการปั่นครับ อันนี้ถ้าทำได้ควรฝึกครับแล้วจะช่วยให้วิ่งดีขึ้น ไม่งั้นพอปั่นเสร็จลงมาวิ่ง เออวิ่งไม่เป็นขามันล่องลอย :shock: ใครลองแล้วคงรู้จักอาการนี้ดี

ถ้าสนุกกับไตรกีฬาแล้วเข้าไปคุยกันได้ในกระทู้ หรือต้องการหาความรู้เพิ่มเติมที่ ชักชวนนักไตรกีฬาแลกเปลี่ยนความรู้ อุปกรณ์ การฝึกซ้อมและอื่นๆ หน้าแรกๆครับ รวบรวมสิ่งที่เป็นประโยชน์ไว้พอควรสำหรับคนเริ่มต้น

แล้วเจอกันครับ
"You're better than you think you are. You can do more than you think you can."
If you're a triathlete, we're families.
BFT
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 074375112
team: BBG
Bike: Trek Madone 4.3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BFT »

ผลเป็นไงบ้าง สนุกหรือปล่าว เล่าให้ฟังบ้างครับ
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย griz »

ผลเป็นไงไม่รู้ แต่ที่แน่ๆรายการนี้มีแถมระยะว่ายน้ำให้ จาก 750 เมตรเป็น 1000 เมตร..
แต่ถ้าลงสแตนดาร์ทจาก 1.5 เมตร เป็น 2000-2200 เมตร แล้วแต่ใครว่ายตรงไม่ตรง..

มีมาอีกวันที่ 26 พค. ครั้งนี้น่าจะมีเวลาเตรียมตัวได้ดีนะครับ ใครสนใจไปร่วมกันเลย ก่อนลงสนุกกันอีกครั้ง 7 ก.ค. สหวิริยา-กรุงเทพไตรกีฬา
"You're better than you think you are. You can do more than you think you can."
If you're a triathlete, we're families.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”