XXX กระทู้นี้เรื่องของยาโด๊ป แนะนำเรื่องยาโด๊ป (ขอผู้รู้ไม่เอามั่ว)XXX

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือเขตต์2011
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-6860824
team: IQ 108 BIKE
Bike: ฺS-WORKS

Re: XXX กระทู้นี้เรื่องของยาโด๊ป แนะนำเรื่องยาโด๊ป (ขอผู้รู้ไม่เอามั่ว)XXX

โพสต์ โดย เสือเขตต์2011 »

kamolwat_t เขียน:ปุกหย่ายๆ ขายแพงๆ เหอๆ รวยเห็นๆ

ผมเอานมผง ทำกลิ่นช๊อคโกแล๊ต แล้วเอา วิตามินซองละ 15 บาทฉีกไป 1 ซอง เขย่าๆ แล้วเอามาหลอกขายบ้างดีกว่า... :mrgreen:
.............................
ใช้แทนกันได้ไหมครับ ปริมาณพอจะแทนกันได้ไหม ช่วยเป็นวิทยาทานหน่อยครับ
ผมรู้ว่าท่านมีความรู้เรื่องนี้ครับผม
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: XXX กระทู้นี้เรื่องของยาโด๊ป แนะนำเรื่องยาโด๊ป (ขอผู้รู้ไม่เอามั่ว)XXX

..............................
บอกตรงๆนะครับสุดบรรยายครับ ถ้าไม่รู้อย่ามาใส่ความคนอื่นดีกว่าครับ
ไอผมก็บอกอยู่แล้ว ไม่เอา GPO ไม่เอาแบบเคนบูทาโลน เอาแบบง่ายๆ
และบอกด้วยว่า ตัวที่มีคนยืนเบ่งกล้ามคือเค้าโด๊ปกันทั่วไปครับ
แม้แต่ระดับโลก ระดับทีมชาติ เค้าก็โด๊ปกันครับ เพียงแต่ ให้มีสารตกค้างมากที่สุด
และผมยังย้ำแล้วด้วยว่า ไม่ควรใช้มั่ว และขอผู้รู้อย่ามั่วมาพูด

สุดท้ายนะครับ ถ้าไม่รู้เรื่องมีมารยาทหน่อยครับ กรุณาอย่าพูดแรง
ขาประจำ
ขาประจำ

umbabab เขียน:โด๊ป เพิ่มกล้าม หรอครับ? ผมล่ะอยากได้บ้างเหมือนกัน
..........................
มีส่วนครับ...เพราะถ้ากล้ามเนื้อเราใหญ่ขึ้น
เราก็จะมีพลังการขับเคลื่อนมากขึ้นครับ
.....เลยต้องหาของโด๊ฟครับ.....
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง อาหารเสริม กับ ยาโด๊ป

ที่เจ้าของกระทู้ถามนี่ ต้องการอาหารเสริม หรือ ยาโด๊ปครับ
แล้วตัวที่ใช้อยู่(คนยืนเบ่งกล้าม)นี่ ผิดกฏกติกาการแข่งขันหรือเปล่าครับ

ถ้าตัวที่นักกีฬาใช้บำรุง น่าจะเรียกว่าอาหารเสริมมากกว่าหรือเปล่าครับ

ส่วนที่เรียกว่า ยาโด๊ป คนส่วนใหญ่น่าจะเข้าใจว่าเป็นยาเพิ่มพลังที่ผิดกฏการแข่งขัน
ขาประจำ
ขาประจำ

ngoa เขียน:ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง อาหารเสริม กับ ยาโด๊ป

ที่เจ้าของกระทู้ถามนี่ ต้องการอาหารเสริม หรือ ยาโด๊ปครับ
แล้วตัวที่ใช้อยู่(คนยืนเบ่งกล้าม)นี่ ผิดกฏกติกาการแข่งขันหรือเปล่าครับ

ถ้าตัวที่นักกีฬาใช้บำรุง น่าจะเรียกว่าอาหารเสริมมากกว่าหรือเปล่าครับ

ส่วนที่เรียกว่า ยาโด๊ป คนส่วนใหญ่น่าจะเข้าใจว่าเป็นยาเพิ่มพลังที่ผิดกฏการแข่งขัน
........................
อาหารเสริมก็ได้ครับพี่...แต่เสริมกับโด๊ปก็ไม่แตกต่างกันเท่าไหรหรอกครับผมว่านะ
เอาง่ายๆนะครับ ถ้าให้นักตรูเดอะฟร็องไปกิน อาหารเสริมอย่างเช่น ตัวที่ยืนเบ่งกล้าม
ผมว่าโดนแบนแน่นอนเพราะผมไปอ่านมันมีสารสเตียรอยส์หรือเพนดิโซโลนด้วยครับ
เพราะฉะนั้นผมว่า อาหารเสริมบางตัวก็เข้าข่ายโด๊ปนะครับ...
.......................
ขาประจำ
ขาประจำ

อีกอย่างนะครับผมว่าอาหารเสริมมันก็แยกจากความว่าโด๊ปไม่ได้หรอกครับ..
เช่น ถ้าให้นัก จกย กินอาหารเสริมคือ เฮโมวิต บำรุงเลือด
ยาธรรมดาๆบ้านๆเราเลยครับ สัก3วัน มื้อละ2เม็ด รับรองครับ
โดนจับโด๊ปแน่นอนครับ
เพราะเมื่อก่อนเคยมีการตรวจปริมานCyanocobalaminเกินปริมาณในเลือดครับ
โดยสารชนิดนี้มีอยู่ใน เฮโมวิต ยาบ้านๆของเรานี้แหละครับ
.................................
โดยนัก จกย คนนั่นอ้างว่าได้บริจาคเลือดไปแล้วมีความจำเป็นต้องกินยาบำรุงเลือดครับผม
แต่ปัญจุบัน ไม่แน่ใจว่า จะตรวจจับสารชนิดนี้อีกหรือไม่
แต่คิดว่าน่าจะตรวจจับเพราะไม่งั้นจะเข้าทางนักกีฬาที่อ้างว่าไปบริจาคเลือด
แล้วตัวเองทำการถ่ายเลือดออกเเล้วนำมาใส่ร่างกายใหม่ก่อนแข่งขัน3เดือนครับผม
(หรือที่เราได้ยินว่าโด๊ปเลือดครับ)
ไฟล์แนบ
260220132669.jpg (71.77 KiB) เข้าดูแล้ว 2075 ครั้ง
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

XXX กระทู้นี้เรื่องของยาโด๊ป แนะนำเรื่องยาโด๊ป (ขอผู้รู้ไม่เอามั่ว)XXX

โพสต์ โดย kamolwat_t »

งั้นที่พี่ต้องการมันสารกระตุ้นจริงๆนั้นแหละ เกินขอบเขตอาหารเสริมธรรมดาๆไปแล้ว

สารกระตุ้นใครก็ใช้ได้ไม่ผิดแต่ว่าอย่าให้จับได้ในการแข่งขันครับ

ผมทราบแค่ฝ่ังสารอาหาร ครับ ฝั่งสารเคมีและฮอร์โมนผมไม่ทราบเลยจริงๆครับ

เล่าผลเสียจากความผิดพลาดดีกว่า

สเตรียรอยผมเคยใช้ครับ แต่เพราะความไม่รู้

ตอน ม. ปลาย เป็นนักกีฬาบาสรร.ครับ ขี่จักรยานด้วย

บาดเจ็บบ่อยๆ ซ้น/แพลง เรื่องปรกติ ตอนนั้นมียาจีน ชื่อ กระดูกเสือ เป็นเม็ดๆ ทานตอนที่ มีอาการอักเสพกล้ามเนื้อครับ นานๆที หายเร็วมากๆๆๆ จากเจ็บเป็น อาทิตย์เหลือ 2 วัน วิ่งได้โดดได้

แต่มันมีผลข้างเคียงทำให้ แคลเซียม จับตัวที่ไขข้อเร็วขึ้นครับ น้ิวผมตรงไม่ได้ไปนิ้วนึง และคิดอยู่ว่ามันเป็นสาเหตุที่ทำให้ผม หมอนรองกระดูกสันหลังทับเส้นประสาท จนต้องผ่าไปรอบนึงครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk 2
Sport Science 27' CPEC
chproject
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon P8 , Giant TCR1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chproject »

พี่เข้าใจ อาหารเสริม กับ ยาโดปผิดไปแล้วครับ

ในกรณีดังกล่าวที่พี่บอก ผมเคยเข้าไปอยู่ในวงการเพาะกายมาช่วงหนึ่ง สองสิ่งที่พี่เข้าใจนั้น มันคนละตัวกันอย่างชัดเจนครับ

การโดป ผิดแน่นอน เพราะมีการใช้สารกระตุ้น ซึ่งในบางวงการยังใช้อยู่ และพยายามทำให้ไม่ผิดกฏ ซึ่งก็แล้วแต่เทคนิค

ส่วนอาหารเสริม มันก็คือสารอาหาร ที่ไม่ได้ถูกห้าม ซึ่งสามารถทานได้ ส่วนที่ท่านข้องใจนั้น ผมแนะนำว่าอย่าเลยครับ ผมมีเพื่อน พี่ น้อง

ในวงการเพาะกายหลายคน ตอนนี้เริ่มมีผลกระทบกับตัวยาที่ ทั้งกิน ฉีด เข้าไปแล้ว ร่างกายไม่เป็นปกติแน่นอน โดยเฉพาะสารสเตอรอย ส่งผลระยะยาว

ให้เกิดโรคหัวใจและอื่นๆตามมาอีกหลายอย่างครับ
chproject
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon P8 , Giant TCR1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chproject »

เข้ามาแนะนำละกันครับ อาหารเสริมประเภท creatine ครับ จะช่วยเพิ่มแรง แต่ผมจำกลไก และหลักการมันไม่ได้ แต่เท่าที่จำได้ มันต้องโหลดก่อนครับ แล้วก็ค่อยกินตามปกติ ซึ่งมันเป็นผง สากๆ ทานลำบาก ละลายน้ำยาก (ไม่ใช่เวย์โปรตีนนะ) แต่ทานแล้วจะรู้สึกบวมน้ำ แต่แรงจะเพิ่มขึ้น ประมาณนี้
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

กำลังอยากจัดแบบนี้อะ
สูตรสูบตังหมดชีวิตอัปจน...

อาหารกินปกติ
+
คอมโบ
1.Whey isolate เช้า+ก่อนนอน+หลังปั่น
2.Amino10000 ก่อนปั่น+หลังปั่น
3.Micronize Creatine ก่อนปั่น
4.โคเอ็มไซน์Q10 ก่อนนอน+ก่อนปั่น
5.l-carnitine เช้า+ก่อนปั่น
6.น้ำมันปลาomega3 เช้า+ก่อนปั่น
7.l-ornitine หลังปั่น+ก่อนนอน
8.Gu gel ก่อนปั่น+ขณะปั่นทุกๆ45นาที
9.L-glutamine 45 นาทีหลังกินอาหารเช้า

แค่นี้ก็คงเป็นปูตัวป้อมๆละครับ....
เอามันให้หมด-*-ตังหมดแน่ๆขายจักรยานทิ้งเบย
เอากล้ามไปแบกกระเป๋าขึ้นภูเวียงหาตัง55555แป่ว...
...
...
...
...
...
..

หรือจะด้านมืด...ก้อปเขามาเด้อน่าจะไม่ตรงประเด็นเอามาอ่านเล่นเฉยๆ
คำเตือน :
-บทความนี้เรียบเรียงขึ้นเพื่อใช้เป็นข้อมูลทางการแพทย์ และอันตรายจากการใช้เสตียรอยด์ในทางที่ผิดๆ
-สเตียรอยด์เป็นยาผิดกฎหมาย และต้องใช้ในความควบคุมของแพทย์เท่านั้น

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน.....
ด้านล่างต่อไปนี้ไม่ดีต่อสุขภาพเน้อ

คร่าวๆงูๆปลาๆ

1.Deca durabolin ตัวแม่งาน
สรรพคุณในการเพิ่มขนาดและให้ผลด้านความคมชัด และทั้งเป็นสเตียรอยด์ที่ใช้ได้กว้างขวางสามารถใช้ร่วมกับตัวอื่นๆ อะไรก็ได้เกือบทุกตัว
2.T3 Cytomel
T3 เป็นตัวควบคุมกระบวนการเผาผลาญพลังงานโดยไมโตคอนเดรียในเซลล์ และช่วยเพิ่มการผลิต growth hormone
3.Testosterone Enanthate
การกระตุ้นตัวจับแอนโดรเจนนี้ส่งเสริมกลไกหลายๆ อย่างสำหรับการเติบโตของกล้ามเนื้อและการสลายไขมัน รวมทั้งช่วยเพิ่มการผลิดเม็ดเลือดแดงและลดฮอร์โมน glucocorticoid ที่ทำลายกล้ามเนื้อ Testosterone อาจช่วยในการปกป้องหัวใจจากโรคหลอดเลือดหัวใจด้วย Testosterone จับกับตัวจับแอนโดรเจนบนเซลล์ไขมันทำให้เกิดการสลายไขมันและป้องกันการสะสมไขมันใหม่ด้วย

4.insulin
มีฤทธิ์นำโปรตีนและกรดอมิโนเข้าสู่กล้ามเนื้อด้วย ทำให้เพิ่มกล้ามเนื้อขึ้น การใช้อินสุลินร่วมกับ IGF, GH เป็นหนทางหนึ่งที่ทำให้ได้ผลดีมาก

5.HCG Human Chorionic Gonadotropin
HCG ถูกใช้โดยนักกีฬาที่ใช้สเตียรอยด์เพื่อกระตุ้นให้การผลิตฮอร์โมน testosterone โดยธรรมชาติกลับคืนมา

6.Clenbuterol
ยานี้ถูกนำมาใช้เพื่อสลายไขมัน Clen จะช่วยลดไขมันในร่างกายลงทำให้เพิ่มอัตราส่วนของเนื้อที่ปราศจากไขมัน (Fat Free Mass หรือ FFM)

7.HGH (Human growth hormone)
HGH เป็นโปรตีนที่กระตุ้นเซลล์ของร่างกายให้เพิ่มขนาดขึ้นและแบ่งตัวเร็วขึ้นกว่าธรรมดา นอกจากนี้มันยังส่งเสริมให้กรดอมิโนผ่านผนังเซลล์เข้าสู่เซลล์ได้ดีขึ้นและเพิ่มอัตราที่เซลล์เปลี่ยนกรดอมิโนเหล่านี้ไปเป็นโปรตีนด้วย
Spin up
naioun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0873771551
Bike: diamondback
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naioun »

เอางี้ ผมแนะนำเรื่องราวที่ผมเคยทำก่อนดีก่วา

วงการม้าแข่ง....ผม ชอบซื้อม้า แก่ๆ ม้าขาเป๋ๆ ที่เจ้าของเก่าเขาเลี้ยงทิ้งๆขว้างๆมา พอจะแข่งที พวกพี่ๆ เขาก้อ เอายากระตุ้น พวก ระบบประสาท ใส่จน วิ่งไม่ไหว ก้อยัง ต้องวิ่ง..
บางตัว ขาหลุดยังไมรู้ตัว..เพราะยาพวกนี้แรงมากๆ...
ยากลุ่มนี้ เรียกกันว่า แอมเฟตตามีน หรือ ที่เรียกกันว่า ยาม้า ..เพราะเมื่อก่อนเขาใช้กับม้าแข่ง...จนต่อมาคนนำมาใช้..แล้วเกิดบ้า จึงเรียกยาบ้า...(ซึ่งเปลี่ยนชื่อกันเมื่อไม่นานมานี้ )
นอกจากนั้นยังมีกลุ่ม พีโมลีน รวมไปถึง มอร์ฟีน ... เพื่อจะทำให้ม้าวิ่งได้เร็ว และ แน่นอนกว่าไม่ใส่ยากลุ่มนี้..(หมายถึงเขาแทงกันเป็น แสนเป็นล้านๆบาท)
...........................................
นั่นคือเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในอดีต....พอผมเริ่มเข้าไปในวงการม้าแข่ง..
ผมหาสาเหตุ ต่างๆจากข้อมูลที่หาได้ว่า...ทำไม ม้าถึง ขาหลังไม่ดี (กลุ่มม้าจะเรียกว่า ม้าเอวเสีย) ซึ่ง ถ้ามองไปลึกกว่านั้น ผมพูดได้เลยว่า เป็นเพราะการที่ ใช้แต่ยากลุ่มกระตุ้นประสาท โดยที่ไม่ได้ รักษา อาการ กล้ามเนื้ออ่อนแรง หรืออ่อนล้า จากการใช้งานหนัก..
...คำตอบของผม คือ ซีรีเนี่ยม...เป็นกลุ่มที่ต้องเพิ่มเติมให้ ม้า ...
นอกจากนั้น ยังมี กลุ่มฮอร์โมน เพื่อเสริมสร้างความแข็งแรง โดยการเพิ่มฮอร์โมนให้ม้าเข้าไป ..
หลังจากกลุ่มนี้ให้ไปแล้ว...สรุปได้ว่า ม้ามีพัฒนาการดีขึ้นและดีขึ้นมากๆ จากม้าบางตัว กระโดดซองช้ามาก ..ก้อเริ่มกระโดดติดกลุ่ม..
จากวิ่งเวลาต่อรอบ 1.36วินาที ..ก้อเขยิบมาเรื่อยๆ..จน สามารถ เข้าวินได้ ในเวลา 1.29 วินาที
(วันนั้น ม้ามืดของผมจ่าย 495บาท /100บาท..เท่ากับ แทง 100 ได้รับ 4950บาท...)..อันนี้ไม่สนับสนุนการพนันนะครับ 5555
............................................................................
คราวนี้มาพูดถึงม้าที่จะต้องวิ่งแข่งที่ กทม ...จะต้องมีการ ตรวจสาร และ โด๊บ..
...สาร คือ พวก ไดโครฟีแนก ...เป็นต้น..ดังนั้น ม้าที่จะแข่งขัน กทม ห้ามใช้ ยานวดขา ที่มีตัวยา ไดโคฟรีเนค ...เด็ดขาด
โด๊บ ก้อ พวกกลุ่มแรงๆข้างต้น...
ส่วนฮอรโมน ผมใช้ก่อนไปแข่ง3อาทิตย์ พอไปตรวจฉี่ เพื่อหาสาร และโด๊บ กลับไม่เจอ...55555 สรุป ม้าผม บริสุทธิ์...
..............................
เรื่องยา มีเยอะแยะ ผมก้อพอมีความรู้ในเชิง ทดสอบ และทดลองใช้จริง กับ สิ่งมีชีวิตจริง ....แต่ ก้อ บอกมากไม่ได้ เพราะ จะเป็นดาบ 2คม..แต่ ถ้าทำจริงๆ หาสาร หาโด๊บ ไม่เจอแน่ และบริสุทธ์ เพราะเราต้องทำให้บริสุทธิ์ โดยใช้เคมี ที่บริสุทธิ์...
ฝากไว้อย่างนึงครับ....ไม่มียาไหนวิเศษ ไปกว่า ยาจากร่างกายที่พร้อม ซ้อมถูกหลัก และ ทำร่างกายให้เหมาะสมกับ การแข่งในแต่ละแม๊ท ไม่จำเป็นต้องเหมือนกันเสมอไปครับ...เราต้องปรับไปเรื่อยๆเหมือนม้าแข่งแต่ละตัวที่ผมมีอยู่ บางตัวสามารถซ้อมหนักได้ บางตัวซ้อมหนักไม่ได้ เดินมากได้ เดินมากไม่ได้ แม้กระทั่งยาบำรุง บางตัว ให้ยาบำรุงกลุ่มที่บำรุงสมองไม่ได้เลย เช่น กลุ่ม อลินามิน F เพราะถ้าให้เมื่อไร จะเกิดอาการทางประสาทไม่อยากเข้าซองก่อนแข่งซะงั้น.. อย่างตัวข้างล่างนี้ ชนะ ที่ สนามกทม ได้ แต่สังเกตุดีๆ ข้อขา หัวเข่าของเขาจะไม่เหมือนม้าปกติทั่วไป นั้นคือ จะปูดบวมเพราะ ผลตั้งแต่สมัยกับเจ้าของเก่าๆโน้นมาหลายต่อหลายคน และม้าตัวนี้ ไม่เคยเข้าวินที่ กทม ได้เลย บางทีใส่ยาแรงๆ (ที่ไม่ออกสารออกโด๊บ ) ก้อไม่ยอมเข้าซอง แต่ ผมทำจนเขาสามารถ เข้าวินได้ และ ตรวจหาโด๊บและสารไม่เจอ รับรางวัลเต็มๆ 120,000บาท (เสียดายผมไม่ชอบแทงพนัน ไม่งั้นรวยเละ เพราะจ่าย 92/100บาท
ไฟล์แนบ
307441_433510086726191_1991405798_n.jpg (30.33 KiB) เข้าดูแล้ว 2018 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย naioun เมื่อ 28 ก.พ. 2013, 16:29, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ounlovebike
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

จดๆข้อมูลๆ :D
Spin up
ผักต้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lamborghini Aventador

โพสต์ โดย ผักต้ม »

โกงก็โกงสิ จะแถทำม้ายย :lol: :lol:

ไอ้ที่คุณจขกท.อยากได้มันก็คือยากระตุ้นแต่ให้สารตกค้างให้น้อยจนตรวจไม่ได้

ยังไงมันก็คือสารกระตุ้นวันยันค่ำนั่นแหละ ผมอาจจะบอกได้ว่าผมไม่ใช่กูรูด้านนี้

แต่ผมรู้ว่า ยังไงมันก็ยังโกงวันยันค่ำแหละ :lol: :lol: :lol:

ขอร้องอย่าแถ
บ้าอำนาจ
โลมาโด้
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสืออำมฤตทีมลูกกรมหลวงชุมพรทางธรรมทีมโลกุตตระ
Bike: trek 4300 trek 1.9 khs ซอพเทล

โพสต์ โดย โลมาโด้ »

เห็นหมอบอกว่าสมุนไพรที่มีสเตียรรอยในตัวเองก็มี อยากรู้ว่ามีสมุนไพรชนิดใดบ้าง
จงรักษาศีล 5
ทริป เมื่อสองเป็ดน้อยหาญกล้าว่ายน้ำจากอ่าวไทยสู่หลวงพระบาง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=320281
ทริป แจกของขวัญวันเด็ก ณ โรงเรียนที่สูงที่สุด ภูที่สูงที่สุด(ภูเบี่ย)ในลาว เริ่มหน้า 55 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=590660

PsychoticSprinter
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: แม่บ้านโบราณ

โพสต์ โดย PsychoticSprinter »

ผมยึดมั่นในการฝึกซ้อม ระเบียบวินัยและโภชนาการครับ ถ้าทำได้ตามที่ให้commitmentกับตัวเองถือได้ว่าเราเอาชนะตัวเองได้แล้ว
ส่วนเรื่องโด็ปเพื่อไปแข่งขันเอาชนะคนอื่น แม้จะได้แชมป์แต่เจ้าตัวเองก็คงรู้อยู่แก่ใจว่าเราโกงเค้ามา ลึกๆมันคงไม่ภูมิใจเท่ากับคนที่เข้าแข่งเพื่อจะพิสูจน์ความสามารถตัวเองหรอกครับ เพราะไม่ว่าจะเข้าที่เท่าใหร่ก็ถือได้ว่าชนะใจตัวเองแล้วครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”